Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 38 của 38

Chủ đề: Tại sao ăn uống chung chén đũa,ly cốc không lây trong khi chảy máu

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    Trích dẫn Gửi bởi Hoàng Thiên Xem bài viết
    K phải cái muỗng anh Tuấn ơi..mà là con cua..ông anh em lột nó đâm trúng tay rồi em ăn..máu dính trên đó thì em k rõ nhưng anh ấy bị đâm rồi đưa em ăn..như vậy cũng ksao hả anh
    Nếu vậy thì bạn càng yên tâm nữa;

1,Theo nguyên tắc khi bị vật gì đâm,khi vật đó rời khỏi vết thương thì máu mới chảy ra.
    2,Nếu có dính máu thì rất ít,bạn có ăn nhầm thức ăn cũng không sao.
    => Kết luận bạn hoàn toàn 100% không có nguy cơ.

2. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

Hoàng Thiên (25-02-2014),tôi ơi đừng tuyệt vọng (12-04-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Nếu vậy thì bạn càng yên tâm nữa;

1,Theo nguyên tắc khi bị vật gì đâm,khi vật đó rời khỏi vết thương thì máu mới chảy ra.
    2,Nếu có dính máu thì rất ít,bạn có ăn nhầm thức ăn cũng không sao.
    => Kết luận bạn hoàn toàn 100% không có nguy cơ.
    Cảm ơn anh Tuấn..em đỡ lo rồi

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    K phải cái muỗng anh Tuấn ơi..mà là con cua..ông anh em lột nó đâm trúng tay rồi em ăn..máu dính trên đó thì em k rõ nhưng anh ấy bị đâm rồi đưa em ăn..như vậy cũng ksao hả anh
    Nếu có máu ính trên miếng thịt cua thì khi bạn ăn và nhai thì miệng tiết ra nước bọt =>
    -Nước bọt mang tính chất acid nhẹ có trong miệng, và mạnh hơn chất acid chứa trong bao tử. Cả hai chất nầy là lợi khí, để tối thiểu hóa sự tấn công của các vi khuẩn.
    Chính vì thế 2 chất này (nước bọt và acid dạ dày)sẽ tiêu diệt HIV

5. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    ( Sanh năm 1981 )
    Buonqua's Avatar
    Cảm ơn
    199
    Chào bạn Hoàng Thiên:

Hiện nay thông tin về lây nhiễm HIV thì rất nhiều nhưng rõ ràng khi bạn biết rõ cơ chế lây nhiễm HIV thì hẳn bạn cũng có thể nhận thấy rõ ràng rằng HIV vốn không dễ lây nhiễm. Và nếu bạn lo lắng về tình huống bạn trải nghiệm thì bạn chỉ cần xem xét:

1, Có máu và dịch tiết của người có HIV hay không?

2, Máu và dịch tiết ấy có xâm nhập vào vùng da bị tổn thương hoặc niêm mạc của bạn không?

3, Và lượng và tính chất của máu, dịch tiết ấy là như thế nào?

Nếu một trong ba điều kiện phía trên có vấn đề thì bạn không cần phải lo lắng về nguy cơ lây nhiễm. Nếu bạn không có vết thương hở, hoặc không có điều kiện nào để máu và dịch tiết chảy vào vùng niêm mạc thì bạn không cần phải lo lắng, vì bạn không thể có nguy cơ. Và ngược lại, khi bạn có vết thương hở, nhưng không có tiếp xúc với máu và dịch tiết của người có HIV thì bạn cũng không cần phải quan tâm đến nguy cơ lây nhiễm HIV.

Vi rút HIV không lây qua đường hô hấp, không lây qua đường tiêu hoá, không lây qua những giao tiếp thông thường nên những tình huống giao tiếp thông thường với người có HIV, bạn không cần phải lo nghĩ về nguy cơ lây nhiễm HIV. Còn về tính chất của máu và lượng máu, nếu máu đã khô thì vi rút HIV cũng không có môi trường để bơi lội, để xâm nhập vào trong môi trường máu và dịch tiết của người thường để tạo nguy cơ lây nhiễm HIV. Còn nếu lượng máu quá ít đến độ không nhìn thấy thì cũng không có nguy cơ. Theo đó, hẳn bạn cũng thấy rằng trong tình huống bạn chia sẻ là không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Hiện nay cũng chưa thấy có trường hợp nào bị lây nhiễm HIV trong tình huống bạn chia sẻ. Vì bạn cũng biết rằng nếu trong thức ăn có dính đầy máu thì chắc hẳn chẳng một người bình thường nào lại ăn nó phải không?

Từ đầu topic này, mình thấy các anh chị đã chia sẽ rất nhiều cho bạn rồi. trong đó có thông tin môi trường nước bọt có chứa nhiều anzim ức chế hiv.............

7. Có 2 người đã cảm ơn Buonqua cho bài viết bổ ích này:

Hoàng Thiên (26-02-2014),tôi ơi đừng tuyệt vọng (12-04-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Mọi người giúp em với..thời gian gần đây em đỡ stress và đi học nên cũng k nghĩ nhiều về HIV nhưng mấy bữa nay nỗi sợ hãi và lo lắng lại quay trở lại..em k biết có nên đi xn k nữa..mọi người tư vấn giúp em..em có nguy cơ và phải xn k

Cảm ơn
    2,578
    Mọi người giúp em với..thời gian gần đây em đỡ stress và đi học nên cũng k nghĩ nhiều về HIV nhưng mấy bữa nay nỗi sợ hãi và lo lắng lại quay trở lại..em k biết có nên đi xn k nữa..mọi người tư vấn giúp em..em có nguy cơ và phải xn k
    Hoang tưởng vì ám ảnh nhiễm... HIV

(Health+) Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai cho biết, thời gian gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

Chị N.T.Q. (32 tuổi) đến Phòng khám Sức khoẻ tâm thần với sự lo lắng hiện trên khuôn mặt. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS. Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

Tại các phòng khám tâm thần ở VN xuất hiện bệnh nhân của chứng bệnh rối loạn ám ảnh cưỡng chế mới: ám ảnh nhiễm HIV
    BS. Trịnh Bích Huyền, Phòng khám Sức khoẻ tâm thần cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Cũng theo BS. Huyền, phòng khám đã tiếp nhận nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, khám đi khám lại nhiều lần dù bác sĩ đã giải thích rõ các đường lây và bản thân người bệnh biết rõ về con đường lây truyền, rằng mình không có nguy cơ nhiễm bệnh nhưng vẫn lo lắng. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

Nhiều người trong số bệnh nhân rối loạn ám ảnh nhiễm HIV là người làm việc trong ngành y

BS. Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ, việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sỹ chuyên khoa tâm thần.

10. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Sao em nghe nói là chỉ có xn mới xác định dc có hay k vậy..em thì k gái gú.chích xì ke mà chỉ có ăn chung,ở chung với người hiv thôi..mọi người vào chia sẽ giúp em với

Cảm ơn
    2,578
    Sao em nghe nói là chỉ có xn mới xác định dc có hay k vậy..em thì k gái gú.chích xì ke mà chỉ có ăn chung,ở chung với người hiv thôi..mọi người vào chia sẽ giúp em với
    BQT nhắc lại lần nữa: Ăn uống chung k lây nhiễm HIV. Ok?
    Bấm vào đây tự đọc:
    Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Bạn hãy đọc lại chia sẻ của mọi người, và tìm hiểu kỹ về đường lây HIV, chứ đừng LO HÃO kiểu này nữa.

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

15. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Mấy anh chị ơi..tới giờ em dc gần 3 tháng rồi..3 tháng qua k đêm nào em ngủ ngon..cuộc sống k thoải mái,luôn lo sỡ mặc dù các anh chị đã tư vấn..dạo này em thấy sk mình giảm rõ rệt nên càng stress hơn..mấy anh chị nào đọc bài xin cho em 1 lời chia sẽ để em yên tâm

Cảm ơn
    2,578
    Mấy anh chị ơi..tới giờ em dc gần 3 tháng rồi..3 tháng qua k đêm nào em ngủ ngon..cuộc sống k thoải mái,luôn lo sỡ mặc dù các anh chị đã tư vấn..dạo này em thấy sk mình giảm rõ rệt nên càng stress hơn..mấy anh chị nào đọc bài xin cho em 1 lời chia sẽ để em yên tâm
    Hoang tưởng vì ám ảnh nhiễm... HIV

(Health+) Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai cho biết, thời gian gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

Chị N.T.Q. (32 tuổi) đến Phòng khám Sức khoẻ tâm thần với sự lo lắng hiện trên khuôn mặt. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS. Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

Tại các phòng khám tâm thần ở VN xuất hiện bệnh nhân của chứng bệnh rối loạn ám ảnh cưỡng chế mới: ám ảnh nhiễm HIV
    BS. Trịnh Bích Huyền, Phòng khám Sức khoẻ tâm thần cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Cũng theo BS. Huyền, phòng khám đã tiếp nhận nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, khám đi khám lại nhiều lần dù bác sĩ đã giải thích rõ các đường lây và bản thân người bệnh biết rõ về con đường lây truyền, rằng mình không có nguy cơ nhiễm bệnh nhưng vẫn lo lắng. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

Nhiều người trong số bệnh nhân rối loạn ám ảnh nhiễm HIV là người làm việc trong ngành y

BS. Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ, việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sỹ chuyên khoa tâm thần.

18. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    em cần chia sẽ chứ em k cần gửi mấy cái bài này

Cảm ơn
    596
    Ôi trời! Tưởng bạn đã ổn định tâm lý yên tâm lo việc học hành rồi chứ, sao giờ lại ra nông nỗi này. Bao nhiêu chia sẻ của mọi người không giúp gì cho bạn sao???

21. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Cảm ơn
    2,578
    em cần chia sẽ chứ em k cần gửi mấy cái bài này
    Bạn thuộc nhóm người trong tài liệu đó

23. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Tại vì khi trước em bị chảy máu nướu khi ăn uống hung..người kia cũng bị..chứ k thì em k lo rồi..em k biết mình có nguy cơ hay k nữa..chứ nếu k em k ám ảnh đâu..chắc nhảy lầu cho rồi

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    có ai không tư vna61 giúp em tí đi..em sợ quá

Cảm ơn
    596
    Tại vì khi trước em bị chảy máu nướu khi ăn uống hung..người kia cũng bị..chứ k thì em k lo rồi..em k biết mình có nguy cơ hay k nữa..chứ nếu k em k ám ảnh đâu..chắc nhảy lầu cho rồi
    Tư vấn gì nữa nào. Bạn bị chảy máu nướu, người kia cũng chảy máu nướu, nhưng khi ăn thì nuốt vào chứ đâu có nhổ ra mà bạn sợ???

27. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    có nguy cơ đâu mà sợ bạn...

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này