Em biết mình có H khi thai 16w. Và đc điều trị arv khi 17w. Con gái em đã sinh được 25 ngày. Lúc sinh đc 3600gr. 1 tuần nữa e sẽ đến bv để xét nghiệm cho con. Càng đến gần ngày này e càng lo lắng và hoang mang. Lại vừa đọc được tin trên diễn đàn là 9 tháng đầu năm 2016 số trẻ lây nhiễm H từ mẹ tăng cao. Thật sự em càng lo lắng. Tất cả những gì bây giờ em mong muốn là con em bình an khoẻ mạnh. Ko thì chắc em ko biết sống như thế nào.
Anh/chị tư vấn giúp e với . Hôm đi sanh. Em bị rỉ ối từ 2h đêm đến 8h tối hôm sau là 18 tiếng e mới sinh. E sinh ở bệnh viện ND GIA ĐỊNH. Em tham khảo trên mạng nghe nói ( trường hợp vỡ ối rất nguy hiểm vì máu của mẹ có thể tràn vào nước ối và trẻ sẽ dính máu có H, nhưng e xin mổ bsi ko cho và e hỏi thì bsi nói ko sao, ko thể lây đc) khi con vừa sinh ra e nghe nói phải uống siro dự phòng 2 tiếng đầu sau sinh. Nhưng 1 lần nữa e lên hỏi thì nói sáng mai mới có thuốc. Vậy là 11 tiếng sau sinh con e mới được uống siro dự phòng. Và khi nãy e đọc bài viết trên diễn đàn là bv ND GIA ĐỊNH mấy tháng có đến 6 trường hợp trẻ sinh ra bị nhiễm H từ mẹ. Vậy a chị cho em hỏi những trường hợp đó do người mẹ ko đc diều trị arv hay là do cách chăm sóc của bệnh viện ko chu đáo. Chậm trễ. Em hoang mang quá . A chị tư vấn giúp em.