Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Tự tin đi xét nghiệm sau 30 ngày dùng pep!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35

Tự tin đi xét nghiệm sau 30 ngày dùng pep!

Thân gửi : Anh Tuấn , chị Hà và toàn thể ae trong diễn đàn
    hôm nay tròn 1 tháng sau nguy cơ lây nhiễm Hiv từ Gmd. Sau khi đi bv Đống đa gặp bác sĩ và gặp a Tuấn ,chị Hà và ae trong dd, tư vấn giúp đỡ trong quá trình điều trị pep( thuốc phơi nhiễm). E đã dùng xong, 30ngày thật là dài nhưng,30 ngày để chuộc lại lỗi lầm thì thật là ngắn ngủi và phép mầu nếu âm tính. H thời gian chờ đợi thêm 2 tháng để có 1 phiếu xn âm tính và 5 tháng nữa thì tuyệt đối an toàn!
    Qua mục trao đổi với anh lạytroiphat cũng vừa dùng pep xong, a có khuyên là đi xét nghiệm pp eliza . Vậy thưa a tuấn chị hà và ae , e nên đi xn luôn ko ạ. Ko phải là ko tin tưởng a laytroiphat đâu nhưng do tâm lý , e muốn hỏi cho thực sự thoải mái thôi ạ!
    Và sau 3 tháng nữa e nên xn Pp gì?
    Sau 6 tháng thì pp gì ạ!
    Em xin cảm ơn mọi người
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Hv87 Xem bài viết
    Thân gửi : Anh Tuấn , chị Hà và toàn thể ae trong diễn đàn
    hôm nay tròn 1 tháng sau nguy cơ lây nhiễm Hiv từ Gmd. Sau khi đi bv Đống đa gặp bác sĩ và gặp a Tuấn ,chị Hà và ae trong dd, tư vấn giúp đỡ trong quá trình điều trị pep( thuốc phơi nhiễm). E đã dùng xong, 30ngày thật là dài nhưng,30 ngày để chuộc lại lỗi lầm thì thật là ngắn ngủi và phép mầu nếu âm tính. H thời gian chờ đợi thêm 2 tháng để có 1 phiếu xn âm tính và 5 tháng nữa thì tuyệt đối an toàn!
    Qua mục trao đổi với anh lạytroiphat cũng vừa dùng pep xong, a có khuyên là đi xét nghiệm pp eliza . Vậy thưa a tuấn chị hà và ae , e nên đi xn luôn ko ạ. Ko phải là ko tin tưởng a laytroiphat đâu nhưng do tâm lý , e muốn hỏi cho thực sự thoải mái thôi ạ!
    Và sau 3 tháng nữa e nên xn Pp gì?
    Sau 6 tháng thì pp gì ạ!
    Em xin cảm ơn mọi người
    Bạn vừa dùng xong pep làm sao xn được. Thật vớ vẩn. Bạn phải xn 3 và 6 tháng mới được.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35
    E cũng biết điều đó mà chị nhưng anh laytroiphat cũng vừa dùng pep xong, a ý đi xn bằng pp eliza ạ. Kết quả âm tính, vậy e có nên đi hay ko ạ!

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    88
    Pep thì xn 3 tháng và 6 tháng,nếu muốn xn thì bạm cứ đi cho giải toả tâm lí,còn chuẩn xác an toàn là xn sau 6 tháng bạn nhé.

5. Những thành viên đã cảm ơn 1331989 cho bài viết này:

Hv87 (13-09-2013)

Thành viên chính thức CrisM's Avatar
    Cảm ơn
    3
    Bạn cần xét nghiệm sau 3 và 6 tháng ngưng pep, bạn dùng phương pháp elisa cũng tốt

7. Những thành viên đã cảm ơn CrisM cho bài viết này:

Hv87 (13-09-2013)

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    E cũng biết điều đó mà chị nhưng anh laytroiphat cũng vừa dùng pep xong, a ý đi xn bằng pp eliza ạ. Kết quả âm tính, vậy e có nên đi hay ko ạ!
    Bạn nên nhớ rằng bạn vừa dùng thuốc ức chế, nếu có đi xn thì kq xn cũng ko nói lên điều gì nhé.

9. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Hv87 (13-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35
    Cảm ơn mọi người , nói thực mình uống thuốc rất đúng h và tuân thủ điều trị, ko bia bọt . Tinh thần thoải mái lắm. Rắng đợi thêm 2 tháng và 5 tháng nữa cho an tâm. Cảm ơn chị Hà và mọi người! Có kết quả e sẽ thông báo !hjhj

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Cảm ơn mọi người , nói thực mình uống thuốc rất đúng h và tuân thủ điều trị, ko bia bọt . Tinh thần thoải mái lắm. Rắng đợi thêm 2 tháng và 5 tháng nữa cho an tâm. Cảm ơn chị Hà và mọi người! Có kết quả e sẽ thông báo !hjhj
    Yên tâm chờ ngày đi xn. Tuân thủ đúng điều trị thành công rất cao, chưa ai thất bại.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    70
    chào mọi người, em cũng như hv87 vừa sử dụng pep xong, em có gọi điện cho một anh tư vấn về hiv và xét nghiệm ở trung tâm phòng chống HIV của tính.a ấy đã hướng dẫn em dùng PEP và sau khi uống xong pep a ấy khuyên nên lên chỗ a để a xn ( hoàn toàn miễn phí ) và giải thích cho em. em xét ng = pp eliza. a ấy ko nói chắc chắn 100% nhưng nói tình hình rất khả quan và sau 2 tháng nữa quay lại xét nghiệm. Mình cũng động viên HV87 nên xn để giải tỏa tâm lý và cũng nói là kết quả khả quan thôi.
    Lần sửa cuối bởi laytroilayphat, ngày 11-09-2013 lúc 18:27.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    70
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Yên tâm chờ ngày đi xn. Tuân thủ đúng điều trị thành công rất cao, chưa ai thất bại.
    chào chị, hôm có chat với một mod trong diễn đàn thì mod ấy bảo là theo thông báo của ý tế thì tỉ lệ thành công chỉ 80% chị à. liệu có phải chưa ai thất bại thất ko chị ? :(

Thành Viên Gắn Bó
    Cảm ơn
    88
    Chúc 2 ông bạn âm tính,cứ bt nha,rồi yên ấm thôi mà.

15. Những thành viên đã cảm ơn 1331989 cho bài viết này:

laytroilayphat (11-09-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    35
    Hix tinh thần e thoải mái lắm , h đọc tin lại bảo tỉ lệ dùng thuốc 80% là sao :( huhu

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Hix tinh thần e thoải mái lắm , h đọc tin lại bảo tỉ lệ dùng thuốc 80% là sao :( huhu
    Trong y khoa không có cái gì gọi là 100% đó là nguyên tắc,ngay cả Bác sĩ mổ cho bệnh nhân nào đó biết chắc 100 % thành công.Nhưng vẫn phải gọi người nhà ký vào biên bản sẽ không chịu trách nhiệm nếu xảy ra sự cố.Vấn đề thuốc phơi nhiễm cũng vậy.Nhưng thực tế chưa ca nào lây nhiễm sau khi dùng thuốc đúng và đủ.Nói là phải có bằng chứng,bạn đọc bài của TS/BS Trần Tịnh Hiềntại bệnh viện chuyên khoa vẫn khẳng định chưa ca nào nhiễm lại.Đọc tại đây : http://tuoitre.vn/Chinh-tri-xa-hoi/Song-khoe/154182/dieu-tri-phoi-nhiem-hiv-o-dau.html

Điều trị phơi nhiễm HIV ở đâu?

Qua việc một sĩ quan công an bị nhiễm HIV trong khi truy bắt tội phạm (bị người nhiễm HIV dùng kim chích đâm vào người), nhiều bạn đọc hỏi trường hợp như vậy có phải đã bị phơi nhiễm HIV hay không?Nếu đúng thì có điều trị dự phòng được không, điều trị ở đâu? TS Trần Tịnh Hiền (ảnh) - phó giám đốc Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP.HCM - cho biết:- Một người vì lý do nào đó có tiếp xúc với máu, dịch tiết của bệnh nhân nhiễm HIV… thì có thể được coi là bị phơi nhiễm HIV. Khi bị kim chích đâm vào tay, hay máu văng vào mắt, điều đầu tiên cần phải làm ngay là nặn bỏ máu ở nơi bị kim đâm hoặc rửa thật sạch máu bắn vào.Sau đó uống ngay thuốc điều trị dự phòng (ở những nơi xa bệnh viện như các trường trại, cai nghiện… luôn có cơ số thuốc điều trị dự phòng cho người bị phơi nhiễm). Sau đó cần đến Bệnh viện Bệnh nhiệt đới TP.HCM để làm một số xét nghiệm cần thiết theo qui định để chứng minh người nào đó lây cho mình có nhiễm HIV và bản thân mình không bị nhiễm HIV.* Nếu bị phơi nhiễm HIV có cần uống thuốc dự phòng hay không?- Người bị phơi nhiễm là cán bộ y tế, công an, thanh niên xung phong ở các trường trại cai nghiện sẽ được cấp thuốc điều trị miễn phí. Còn những trường hợp khác đạp phải kim chích không rõ nguồn gốc…, nếu thấy cần thiết cũng có thể đến bệnh viện làm xét nghiệm. Tuy nhiên, những người này phải tự mua thuốc điều trị.* Việc theo dõi, điều trị phơi nhiễm bao lâu, khi nào mới biết chắc mình không bị nhiễm HIV?- Thông thường bệnh nhân sẽ được uống thuốc điều trị phơi nhiễm một tháng, sau đó sẽ được làm xét nghiệm máu lại. Nếu kết quả âm tính với HIV sẽ ngưng uống thuốc. Tuy nhiên, ba hoặc sáu tháng sau đó phải xét nghiệm lại lần nữa. Nếu kết quả vẫn âm tính thì coi như không bị nhiễm HIV. Thời gian qua, phơi nhiễm HIV xảy ra phần lớn ở nhân viên y tế. Tuy nhiên, sau thời gian điều trị dự phòng, xét nghiệm máu lại, cho đến nay chưa có trường hợp nào bị dương tính với HIV.
    LÊ THANH HÀ thực hiện

Bạn lưu ý,đây là box hỏi liên quan đến xét nghiệm,nếu bạn còn thắc mắc về thuốc phơi nhiễm thì về đúng box và đúng chủ đề bạn đã có ở đây:
    Uống thuốc như vậy liệu có sai và thất bại trong điều trị ko ạ

Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 13-09-2013 lúc 11:59.

18. Có 4 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

cuong_123 (16-12-2014),Hv87 (14-09-2013),laytroilayphat (15-09-2013),trungan1987 (14-09-2013)

Thông tin về chủ đề này