Trích dẫn Gửi bởi crystal Xem bài viết
Hôm nọ em có đi xn combo hiv ở ngày thứ 82 tại bv hồng ngọc và cho kết quả co/s = 0,53 => non . Hôm nay em có qua bên bv đống đa để xác thực việc chốt 3 tháng sau pep có được không, và nhận được sự tư vấn như sau :
1, về việc xn sau pep : vì dùng pep 1 tháng chứ không phải uống trong 3 tháng, trong thời gian 2 tháng không có thuốc là virut đã phát triển rồi, với các phương pháp xét nghiệm hiện nay thì hoàn toàn đã có thể phát hiện virut hiv trong 2 tháng. Nên nếu âm tính sau 3 tháng thì không cần phải xét nghiệm nữa.
2, về xn combo : kháng nguyên xuất hiện từ tuần 2-6 nên từ tuần 6 trờ đi kháng nguyên p24 rất ít, gần như không có nên chỉ xét nghiệm tìm kháng thể. Em có hỏi lại là xn combo là tìm kháng nguyên/ kháng thể, vậy thì nếu kháng nguyên không còn thì kết quả có chính xác không? và được trả lời lại là phương pháp combo là phương pháp xn mới, chủ yếu được sử dụng trong các bệnh viện tư nhân và các bệnh viện lớn, phương pháp này cho kết quả xn từ 2-6 tuần, để chắc chắn thì em nên đến các trung tâm chuyên về hiv như 50c hàng bài và sử dụng test nhanh lại để tránh sai sót.
Thưa anh Hiếu, anh Tuấn. Em rất vui vì nhận được kết quả âm tính. Nhưng cho em hỏi là em có cần phải test nhanh lại 1 lần nữa ở các trung tâm chuyên về hiv như đã được bác sĩ tư vấn không ạ? việc sử dụng phương pháp combo ở tuần 12 ( trong trường hợp kháng nguyên p24 không còn) có làm sai lệch kq xn không ạ?
Mong các anh cho em lời khuyên, em cảm ơn ạ.
Bạn xem biểu đồ kháng nguyên không bao giờ mất.Khi kháng nguyên giảm thì kháng thể xuất hiện.Vì vậy phương pháp HIV Combo có giá trị dù xét nghiệm ở thời điểm nào.Phương pháp HIV Combo là phương pháp xét nghiệm phát hiện sớm hơn phương pháp tìm kháng thể chứ không phải chỉ chính xác 4 tuần.Thay vì phương pháp tìm kháng thể phải để thời gian đủ cơ thể tạo ra kháng thể mới xét nghiệm được.