Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Xét nghiệm dương tính, sau 6 tháng dùng arv có thể xét nghiệm âm tính không???

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Xét nghiệm dương tính, sau 6 tháng dùng arv có thể xét nghiệm âm tính không???

6 tháng trước em có đi xét nghiệm thì được báo là dương tính, và cho thuốc điều trị arv về uống. Trước khi xét nghiệm em có qh với 1 người bạn vài lần không dùng bcs. Sau khi xét nghiệm dương tính em có báo bạn đó đi xét nghiệm thì của bạn trả về là âm tính, đến nay là 6 tháng em dùng thuốc arv, và người bạn của em cũng vừa đi xét nghiệm lần 2 và cũng đc trả kết quả là âm tính. Em đang ko biết mình có phải nhiểm hiv không? Hay do xét nghiệm nhầm lẩn, sao bạn em lại không bị sau 2 lần xét nghiệm. Em có 3 câu hỏi nhờ anh chị trả lời giúp ạ:

1. Nếu bây giờ em đi xét nghiệm và kết quả trả về âm tính thì do em ko bị nhiễm hay do em dùng thuốc arv 6 tháng qua nên ko bị phát hiện ạ.

2. Có trường hợp nào lần đầu xét nghiệm và bị sai kết quả không ạ.

3. VÀ EM DÙNG thuốc ARV 6 THÁNG QUA CÓ ẢNH HƯỞNG KẾT QUẢ XÉT NGHIỆM HIỆN TẠI KHÔNG Ạ?
    ads
    Lần sửa cuối bởi THANHVANG123, ngày 16-04-2020 lúc 17:53.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    Trích dẫn Gửi bởi THANHVANG123 Xem bài viết
    6 tháng trước em có đi xét nghiệm thì được báo là dương tính, và cho thuốc điều trị arv về uống. Trước khi xét nghiệm em có qh với 1 người bạn vài lần không dùng bcs. Sau khi xét nghiệm dương tính em có báo bạn đó đi xét nghiệm thì của bạn trả về là âm tính, đến nay là 6 tháng em dùng thuốc arv, và người bạn của em cũng vừa đi xét nghiệm lần 2 và cũng đc trả kết quả là âm tính. Em đang ko biết mình có phải nhiểm hiv không? Hay do xét nghiệm nhầm lẩn, sao bạn em lại không bị sau 2 lần xét nghiệm. Nên nếu bây giờ em đi xét nghiệm và kết quả trả về âm tính thì do em ko bị nhiễm hay do em dùng thuốc arv 6 tháng qua nên ko bị phát hiện ạ. Có trường hợp nào lần đầu xét nghiệm và bị sai kết quả không ạ. VÀ EM DÙNG ARV 6 THÁNG QUA CÓ ẢNH HƯỞNG KẾT QUẢ XÉT NGHIỆM KHÔNG Ạ?
    Khi xét nghiệm khẳng định dương tính thì người ta mới cho bạn uống ARV,còn việc bạn nhiễm mà may mắn không lây cho bạn tình thì chuyện này có rất nhiều bạn.Còn bạn thật sự nhiễm cho dù bạn có uống ARV 10 năm vẫn là dương tính (kháng thể).

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

sadlove (18-04-2020)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tuanmecsedec Xem bài viết
    khi xét nghiệm khẳng định dương tính thì người ta mới cho bạn uống arv,còn việc bạn nhiễm mà may mắn không lây cho bạn tình thì chuyện này có rất nhiều bạn.còn bạn thật sự nhiễm cho dù bạn có uống arv 10 năm vẫn là dương tính (kháng thể).
    dạ em cảm ơn.

điều em muốn hỏi ở đây là : Nếu sau 6 tháng dùng thuốc arv và giờ em đi xét nghiệm mà cho kết quả âm tính, thì như vậy là em không mắc bệnh đúng không ạ?? Em chỉ sợ kết quả âm tính là do em dùng thuốc arv 6 tháng qua nên không xét nghiệm ra được.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    6 tháng trước em có đi xét nghiệm thì được báo là dương tính, và cho thuốc điều trị arv về uống. Trước khi xét nghiệm em có qh với 1 người bạn vài lần không dùng bcs. Sau khi xét nghiệm dương tính em có báo bạn đó đi xét nghiệm thì của bạn trả về là âm tính, đến nay là 6 tháng em dùng thuốc arv, và người bạn của em cũng vừa đi xét nghiệm lần 2 và cũng đc trả kết quả là âm tính. Em đang ko biết mình có phải nhiểm hiv không? Hay do xét nghiệm nhầm lẩn, sao bạn em lại không bị sau 2 lần xét nghiệm. Nên nếu bây giờ em đi xét nghiệm và kết quả trả về âm tính thì do em ko bị nhiễm hay do em dùng thuốc arv 6 tháng qua nên ko bị phát hiện ạ. Có trường hợp nào lần đầu xét nghiệm và bị sai kết quả không ạ. VÀ EM DÙNG ARV 6 THÁNG QUA CÓ ẢNH HƯỞNG KẾT QUẢ XÉT NGHIỆM KHÔNG Ạ?
    dạ em cảm ơn.

điều em muốn hỏi ở đây là : Nếu sau 6 tháng dùng thuốc arv và giờ em đi xét nghiệm mà cho kết quả âm tính, thì như vậy là em không mắc bệnh đúng không ạ?? Em chỉ sợ kết quả âm tính là do em dùng thuốc arv 6 tháng qua nên không xét nghiệm ra được.
    1. Nếu xét nghiệm bằng phương pháp khẳng định (3PP) mà kết luận dương tính thì kết quả là chính xác.

2. Không phải cứ quan hệ tình dục không an toàn với người có HIV là sẽ nhiễm, cũng đã có rất nhiều trường hợp QHTD không an toàn với NCH nhiều lần nhưng cũng không bị nhiễm.

3. Uống ARV không làm kết quả XN từ dương tính thành âm tính. Nếu đã nhiễm thì dù uống bao nhiêu ARV xét nghiệm kết quả vẫn luôn là dương tính.

6. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

sadlove (18-04-2020)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Dạ nếu là đúng như anh chị nói vậy em yên tâm được rồi ạ.

Em vừa đi làm xét nghiệm về và kết quả trả về là âm tính. Nên đang hoang mang mình "không nhiểm" hay do mình dùng thuốc mà lại trả kết quả âm tính.

Em đang tính ghé lại cơ sợ xét nghiêm cũ để hỏi lại có trục trặc trong xét nghiệm 6 tháng trước không, và xét nghiệm lại lần nữa. Nhưng do mùa dịch em ko đi đc nên lên đây hỏi ạ.

Em đã yên tâm rồi ạ. Em cảm ơn ạ.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    Dạ nếu là đúng như anh chị nói vậy em yên tâm được rồi ạ.

Em vừa đi làm xét nghiệm về và kết quả trả về là âm tính. Nên đang hoang mang mình "không nhiểm" hay do mình dùng thuốc mà lại trả kết quả âm tính.

Em đang tính ghé lại cơ sợ xét nghiêm cũ để hỏi lại có trục trặc trong xét nghiệm 6 tháng trước không, và xét nghiệm lại lần nữa. Nhưng do mùa dịch em ko đi đc nên lên đây hỏi ạ.

Em đã yên tâm rồi ạ. Em cảm ơn ạ.
    Nếu đúng như bạn nói thì nơi bạn xét nghiệm tào lao hoặc chính bạn là tào lao.

1, Nếu đúng bệnh viện chuyên khoa hoặc nơi điều trị OPC của cộng đồng,khi nào khẳng định 100% mẩu máu nhiễm HIV mới cho điều trị.

2, Không có chuyện đã nhiễm HIV mà điều trị ARV mà sau này xét nghiệm âm tính.

9. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

sadlove (18-04-2020)

Thông tin về chủ đề này