Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Nhổ răng khôn có xét nghiệm hiv không

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    8

Nhổ răng khôn có xét nghiệm hiv không

Em chào anh chị, nhổ răng khôn có cần xét nghiệm hiv không, nếu nhiỏ răng có bảo hiểm thig bệnh viện họ có xét nghiệm hiv không.
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi giadinhtoi Xem bài viết
    Em chào anh chị, nhổ răng khôn có cần xét nghiệm hiv không, nếu nhiỏ răng có bảo hiểm thig bệnh viện họ có xét nghiệm hiv không.
    Đối với trường hợp nhổ răng thông thường, bệnh nhân khỏe mạnh thì việc nhổ răng là hết sức đơn giản, không cần thiết phải XN máu. Tuy nhiên, đối với việc nhổ răng khôn thì việc thăm khám cẩn thận là rất cần thiết, phải cho bệnh nhân làm XN máu trước khi nhổ răng. XN máu bao gồm các bệnh về máu, bệnh tim mạch, bệnh thần kinh, bệnh lao, bệnh đái tháo đường và các bệnh lây nhiễm như giang mai, gan B, HIV...

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925
    Trích dẫn Gửi bởi giadinhtoi Xem bài viết
    Để nhổ răng khôn diễn ra an toàn thì khi thực hiện bác sĩ sẽ tiến hành các xét nghiệm cần thiết, xét nghiệm máu là một trong những khâu quan trọng để xác định bạn có đủ điều kiện thực hiện phẫu thuật hay không. Cụ thể là để kiểm tra để xem bạn có bị máu loãng dẫn đến khó cầm máu hay không.

Nếu bạn thắc mắc nhổ răng khôn có cần xét nghiệm máu không thì điều này là rất cần thiết,bác sĩ sẽ xét nghiệm một vài chỉ số cơ bản như huyết áp, tốc độ đông máu…Bệnh nhân cần thông báo cụ thể về tình trạng sức khỏe của mình. Với những người có sức khỏe không tốt, mắc các bệnh về tim mạch hay máu thì không nên tiến hành nhổ răng khôn.

1. Thứ nhất, xét nghiệm máu giúp phát hiện bệnh lí và các trạng thái khác thường của sức khỏe để cân nhắc có nên cho bệnh nhân nhổ răng hay không

Hẳn bạn biết xét nghiệm máu là một trong những xét nghiệm giúp bác sĩ chẩn đoán được các triệu chứng bệnh thông qua các chỉ số về máu được cung cấp. Do đó, xét nghiệm máu trước khi nhổ răng là để phát hiện các bệnh lí trong cơ thể như bệnh về máu, bệnh tim mach, bệnh thần kinh, bệnh lao, bệnh đái tháo đường, bệnh truyền nhiễm… để tránh khi nhổ răng gây ảnh hưởng đến sức khỏe bệnh nhân. Nếu bị mắc các bệnh về tim mạch thì bạn tuyệt đối không được nhổ răng.

2. Thứ hai, xét nghiệm máu góp phần quyết định địa điểm và cách thức nhổ răng phù hợp nhất với tình trạng của bệnh nhân

Với bệnh nhân bình thường, không có dấu hiệu đáng lo ngại về sức khỏe thì có thể nhổ răng theo cách thông thường ở các cơ sở y tế, các phòng nha khoa hay bệnh viện. Còn với bệnh nhân có phát hiện các bệnh lí có liên quan thì nên đến bệnh viện lớn, được đầu tư trang thiết bị hiện đại cộng với tay nghề bác sĩ cao, để đảm bảo độ an toàn tuyệt đối khi nhổ răng.Việc này cũng góp phần quyết định mức độ thành công của ca nhổ răng.

3. Thứ ba, xét nghiệm máu nhằm đảm bảo an toàn cho cả bệnh nhân và bác sĩ

Xét nghiệm máu giúp phát hiện các bệnh như viêm gan B, HIV/AIDS… để có biện pháp vô khuẩn trước khi nhổ răng nhằm tránh khả năng lây nhiễm, đảm bảo an toàn cho người bệnh và bác sĩ nhổ răng.

4. Thứ tư, xét nghiệm máu giúp xác định xem bệnh nhân có bị bệnh máu loãng hay máu khó đông không

Đối với việc nhổ răng thì việc bệnh nhân bị bệnh máu loãng hay máu khó đông sẽ ảnh hưởng lớn đến việc nhổ răng, nhất là đối với trẻ em. Nếu mắc các bệnh này, bạn chỉ được nhổ răng trong trường hợp rất cần thiết và phải nhổ răng tại bệnh viện để được truyền máu cho đến lúc liền sẹo và phải được bác sĩ theo dõi tận tình chu đáo.

Để nhổ răng an toàn nhất thì ngoài xét nghiệm máu, người bệnh cần thực hiện thêm những xét nghiệm khác trước khi nhổ như huyết áp, tim mạch…

Tóm lại, xét nghiệm máu là một trong những khâu quan trọng để xác định bạn có đủ điều kiện thực hiện việc nhổ răng hay không, đồng thời đảm bảo quá trình nhổ răng diễn ra an toàn nhất. Một khi bạn đã “qua vòng xét nghiệm”, việc nhổ răng chẳng còn vấn đề gì khiến bạn lo ngại nữa đâu!

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thông tin về chủ đề này