Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 55

Chủ đề: Bị Lao Màng Não + HIV, giúp mình về việc điều trị với.

Thành viên năng động nhiệt tình. Ngân Giang's Avatar
    Cảm ơn
    12
    Trích dẫn Gửi bởi Cantuvanh2 Xem bài viết
    Cho mình hỏi, là mặc dù mình bị lao màng não nhưng có thật sự là giai đoạn 4 r ko. Mình bị lao màng não, nhưng phát hiện sớm, hay dị ưnga do thuốc, men gan cao, viêm xoan.
    Lần đầu mình qhtd vs bạn học của mình cách đây 2 năm rưỡi, quen nhau 1 năm, mình chia tay, sau đó mình buồn nên có qh vs 1 bạn mới quen , sau đó 1 tháng thì mình quen 1 bạn đến giờ là 1 năm.
    Mình chưa thử cd4, nhưng mn có thể đoán mình bị lây HIV từ ai, và có phải đang cận Aids/aids ko.
    Cám ơn mn nhiều lắm ạ.
    Cái việc lây nhiễm từ ai thì không quan trọng . có thể đoán được c4 trong thời gian bạn nhiễm là bao lâu . Nhưng cái vấn đề trước mắt của bạn là nên đi điều trị ARV để CD4 của bạn tăng lên . chưa phải là giai đoạn Aids đau bạn . Cố gắng uống thuốc đầy đủ đúng giờ và sống cuộc sống lành mạnh . Tôi thay mặt BQT chúc bạn mạnh khỏe .

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Mình đã đến PK, mới đầu sơ tham vấn cho mình làm mình rất hoang mang, nhưng cuối cùng đã nhận mình. Và cả bạn mình.

Cho mình hỏi, sơ có nói mình bị lao màng não mà chỉ mới 20 tuổi, là đã ở giai đoạn 4 rồi. Hjx
    Chính xác ko cần chỉnh, bạn đang ở giai đoạn ADIS

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Buồn thật.
    Aids rồi à. Mình chưa từng nghĩ đến luôn. Mình nghĩ là khi nào ăn chơi, hút chích, qh nhiều người mới nên nỗi.
    Còn mình qh chung thủy, ko thuốc lá, rượu bia, ko thuốc lắc, đập đá j hết, mỗi khi nghĩ tới buồn dữ dội. Ko biết khi mn biết một đứa trc giờ học giỏi chăm ngoan lễ phép, ko biết chơi bời ra sao giờ bị hiv. Hơi

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Buồn thật.
    Aids rồi à. Mình chưa từng nghĩ đến luôn. Mình nghĩ là khi nào ăn chơi, hút chích, qh nhiều người mới nên nỗi.
    Còn mình qh chung thủy, ko thuốc lá, rượu bia, ko thuốc lắc, đập đá j hết, mỗi khi nghĩ tới buồn dữ dội. Ko biết khi mn biết một đứa trc giờ học giỏi chăm ngoan lễ phép, ko biết chơi bời ra sao giờ bị hiv. Hơi

Không phải theo suy nghĩ như bạn nói,người có HIV thì phải đến thời kỳ suy giảm hệ miễn dịch gọi là AIDS.Nhưng điều trị thuốc ARV vào thì sức khỏe trở lại bình thường thôi.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Buồn thật.
    HIV không tự sinh ra trong cơ thể. Nhiễm rồi phải chấp nhận thôi. Quan trọng bây giờ là phải điều trị, có điều trị thì mới kéo dài tuổi thọ được.

Cảm ơn
    2,578
    Buồn thật.
    HIV ko tự sinh ra. Bạn nói bạn chung thủy thì bạn phải xem lại đối tác của bạn họ có chung thủy với bạn ko?? bạn đừng nói bạn chung thủy ko hề mại dâm, ko tiêm chích mà tự nhiễm hay đại loại tui cắt tóc rái tai, làm nail nên tui bị. Cái này bạn nói trên diễn đàn này thì songchung xóa ngay bài và banned ngay lập tức

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Dạ cám ơn mn nhiều lắm. Ko biết mình có bị tác dụng phụ của thuốc lao ko. Mình buồn bả u sầu, suy nghĩ bậy bạ, hay nói sản, hay cười, cười vô cớ,....
    Mn thông cảm. Xl mn rất nhiều. Xl a ssongchungHIV.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Xl mn, xl diễn đàn. Mình là thành viên mới, chưa hiểu rõ nội quy.

Cảm ơn
    2,578
    Dạ cám ơn mn nhiều lắm. Ko biết mình có bị tác dụng phụ của thuốc lao ko. Mình buồn bả u sầu, suy nghĩ bậy bạ, hay nói sản, hay cười, cười vô cớ,....
    Mn thông cảm. Xl mn rất nhiều. Xl a ssongchungHIV.
    Thuốc lao 100 người uống thì hết 99 ngày lên bờ xuống ruộng, và làm xạm da, rụng tóc, mệt mõi, biến ăn, sốt

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cd4 mình là 241, mình uống đc gần hết 18 viên cotrim, và 7 Arv màu cam I127, mấy ngày đầu uống cotrim vó bị ngứa, nổi hột đỏ, mình uống vài viển Clỏpheniramin vào thì hết (mình uống thuốc lao vũng hay như z), viên arv đêm đầu hơi choáng váng, vài đêm sau nóng sốt, rồi tới chóng mặt dữ dội, dắt trưa hkia mình uống cotrim dô chút xíu, r đi hớt tóc, nóng nực thì bị hơi nổi ban đỏ chút xíu, sốt nhẹ đến 11h, 11h mình uống Arv thì sốt nhiều hơn, nổi đỏ cũng nhiều, lặn r hụp lặn hụp, hqua nay cứ sốt quài, đến giờ Arv thì sốt cao hơn bt, nhức đầu quài. Mình có uống para với lau mát. Do mẹ mình lo cho sk của mình nên mẹ kêu về cho mẹ chăm sóc, mẹ chuae biết Hiv, bây giờ mình sợ bị gì nặng, hay xỉu, hay hôn mê là lộ bệnh quá. (Vì mẹ mình nếu biết mình bệnh, sẽ hoang mang, đi kể hỏi mọi người).

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Như z là tác dụng phụ bình thường phải không, phát ban không nhiều lắm, mốt mình đi tái khám ở mai khôi, mà hỏi trước để yên tâm hơn, có cần tái khám sớm hơn ko thôi cám ơn mn

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Cd4 mình là 241, mình uống đc gần hết 18 viên cotrim, và 7 Arv màu cam I127, mấy ngày đầu uống cotrim vó bị ngứa, nổi hột đỏ, mình uống vài viển Clỏpheniramin vào thì hết (mình uống thuốc lao vũng hay như z), viên arv đêm đầu hơi choáng váng, vài đêm sau nóng sốt, rồi tới chóng mặt dữ dội, dắt trưa hkia mình uống cotrim dô chút xíu, r đi hớt tóc, nóng nực thì bị hơi nổi ban đỏ chút xíu, sốt nhẹ đến 11h, 11h mình uống Arv thì sốt nhiều hơn, nổi đỏ cũng nhiều, lặn r hụp lặn hụp, hqua nay cứ sốt quài, đến giờ Arv thì sốt cao hơn bt, nhức đầu quài. Mình có uống para với lau mát. Do mẹ mình lo cho sk của mình nên mẹ kêu về cho mẹ chăm sóc, mẹ chuae biết Hiv, bây giờ mình sợ bị gì nặng, hay xỉu, hay hôn mê là lộ bệnh quá. (Vì mẹ mình nếu biết mình bệnh, sẽ hoang mang, đi kể hỏi mọi người).
    Như z là tác dụng phụ bình thường phải không, phát ban không nhiều lắm, mốt mình đi tái khám ở mai khôi, mà hỏi trước để yên tâm hơn, có cần tái khám sớm hơn ko thôi cám ơn mn
    Tác dụng phụ của thuốc từ từ cơ thể quen rồi sẽ hết thôi bạn.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Mình còn 2 viên Arv vs 2cotrim, sốt, chóng mặt, nhức đầu là do tác dụng phụ, còn phát ban đỏ, lâu lâu hơi châm chít, ngứa ít, có cần đi tái khám sớm ko ạ.
    Vs lúc phát arv, mình có hỏi bsĩ, là mình mình bị yếu đầu gối, bs bảo là có thể do di chứng của lao màng não, theo dõi nếu nặng thì qua chỉnh hình. Mình nên đi lúc còn nhẹ như bây giờ hay đợi theo dõi như bác sĩ.
    Mình lo lắng lắng nên hỏi, mình cảm ơn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Mình còn 2 viên Arv vs 2cotrim, sốt, chóng mặt, nhức đầu là do tác dụng phụ, còn phát ban đỏ, lâu lâu hơi châm chít, ngứa ít, có cần đi tái khám sớm ko ạ.
    Vs lúc phát arv, mình có hỏi bsĩ, là mình mình bị yếu đầu gối, bs bảo là có thể do di chứng của lao màng não, theo dõi nếu nặng thì qua chỉnh hình. Mình nên đi lúc còn nhẹ như bây giờ hay đợi theo dõi như bác sĩ.
    Mình lo lắng lắng nên hỏi, mình cảm ơn.
    Khi điều trị dự phòng thuốc cotrimoxazol (Cotrim) bị dị ứng.Đừng để bị dị ứng quá mạnh,nhiều bạn để dị ứng đến cả thân thể đỏ như (tôm luộc) mới báo Bác Sĩ.Như vậy là rất nguy hiểm.Vậy khi nào cần báo Bác Sĩ ngay khi gặp như sau :
    Da nổi mề đay, mẩn đỏ ngứa, sưng phù mặt tay chân…Đặc biệt là tê đầu ngón tay... Thì cần báo ngay Bác Sĩ điều trị.

Để nhận biết việc dị ứng Cotrim 960mg dự phòng nhiễm trùng cơ hội, thường uống Cotrim khoảng 3 ngày trở đi nếu thấy xuất hiện trên da có những mẫn đỏ như phát ban, có thể kèm theo ngứa, nhưng cũng có thể xảy ra sau 2 tháng, nói chung không thể nói trước rằng có thể bị dự ứng hay không, dị ứng Cotrim không khác dị dự ứng (ARV), còn phải tùy thuộc vào cơ địa từng người, khi gặp phải bất kỳ dấu hiệu gì lạ xuất hiện trên da vui lòng đến ngay bác sĩ chuyên khoa nơi đăng ký điều trị để được thăm khám ngay.

Nếu ai được bác sĩ xác định dị ứng do Cotrim, thuốc thay thế Cotrim sẽ là Dapson 100mg. Cotrim và Dapson được dùng cho đến khi nào CD4 tăng lên trên 350/mm3 và sẽ tiếp tục uống thêm khoảng 6 tháng, được ngưng Cotrim hay Dapson là do y lệnh của bác sĩ điều trị.

Thường uống thuốc dự phòng Cotrim có kèm theo Fluconazol 150mg, các bạn nên uống cách nhau từ 2 đến 3 giờ, không được uống chung với nhau. Nếu ai đang điều trị lao, cũng không được uống thuốc lao chung với Cotrim. Cotrim, Fluconazol (hay Intraconazol), thuốc lao và ARV: mỗi loại thuốc các bạn vui lòng uống cách nhau ít nhất 2 giờ, nhằm giúp cho nhà máy Gan trong cơ thể làm việc cách hiệu quả lâu dài và hoàn thiện, để giúp gan không bị tổ thương do làm việc quá sức và nhằm giúp men gan ổn định.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    Nếu bạn rãnh có thể đọc những bài viết của mình. Sẻ giúp bạn được về mặt tinh thần á, chứ mình thương bạn quá mà ko hiểu phải giúp bạn như thế nào, mong mấy anh chị quan tâm bạn này hơn chứ mới 20t tội quá anh chị ơi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cám ơn mn ạ. Mình ko nói là H nó đến với mình tốt cho mình. Nhưng khi phát các bệnh, và cuối cùng biết H, thì mới nhận ra, mẹ, a chị e, cô dì, thương mình, quan tâm mình nhiều , mình biết yêu thương mn hơn, biết chăm sóc bản thân hơn, biết quý trọng cuộc sống hơn, trc đây mình sống khép kín, bây giờ mình đỡ hone. Mình vẫn muốn tiếp tục ở tp để làm việc 1 ngày nào đó có đc 1 thành công nào đó, sk mình kém, hiện tại mình phân vân ko biết vẫn làm như mình vẫn định, hay về quê mở 1 shop nhỏ, mình muốn lên tp làm, nhưng bây giờ mình ko muốn xa mẹ mình nữa. Hjxxhjx.
    Chỉ mong mình , gia đình mình, và tất cả mn nhiều sức khỏe.

Thành viên năng động nhiệt tình. Không Ngừng Bước's Avatar
    Cảm ơn
    29
    Sau Tết, mình phát hiện và trị Lao màng não ở bv Phạm Ngọc Thạc. Thử thuốc xong, mình về nhà đc 2 tuần thì nhức đầu hơn nữa nên lại nhập viện lại vào PNT, sau XN thì bs báo mình Dương Tính HIV.
    Tuyệt vọng nhưng mình vẫn qua Nhiệt Đới xét nghiệm lại, vẫn Dương tính.
    Mình về hỏi bác sĩ ở PNT hướng điều trị, bs nói qua bv Nhiệt đới, chứ ở PNT chỉ điều trị tư, mà bs khuyên nên điều trị theo nhà nước ở bên BV Nhiệt Đới.
    Mình đọc trên mạng thì bv Nhiệt đới thuốc 1tr4 1 tháng, mình mới 20t, nên rất lo.
    Về opc thì sợ ngta bắt phải khai tên ở xã, mà ngoài xã biết mình hết, lúc nhận thuốc Lao, tổ chống Lao bắt mình ra xã, khai tên, kí giấy, mới phát thuốc, . bây giờ mình sợ nhận ARV lại bắt khai nữa.
    Mình đọc trên mạng thấy PK Mai Khôi, liệu MK có nhận BHYT của mình ko, có nhận điều trị mình ko.
    Mn tư vấn với.
    (Lúc đầu, mình hoang mang tuyệt vọng lắm, nhưng 1 2 ngày sau lại thấy bình thường.
    Mình nghĩ Lao màng não, với HIV nó chỉ làm cho tiểu sử cuộc đời của mình thêm phần hấp hẫn hẻhhểhhẻh)
    các bạn nên đăng ký điều trị sớm để mau chóng hồi phục lại sức khỏe. và nên đăng ký tại BV nào gần chỗ các bạn đang sinh sống nhất để tiện việc điều trị lúc ốm đau.
    bạn có tư tưởng lạc quan như vậy là tốt. mình rất mừng là bạn luôn vui vẻ, nhiều ng tiều tụy và mang trong đầu cái suy nghĩ điên rồ " tao mà chết tao còn kéo theo nhiều đứa " như vậy là gián tiếp làm hại chính những ng thân của mình vì trái đất này tròn.
    chúc các bạn luôn mạnh khỏe và H bên nhau !

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cho mình hỏi thêm 1 số câu hỏi nhỏ, do bsĩ đtrị bận nhiều ng khám nữa nên mình ko hỏi kịp, mn giải đáp dùm mình cám ơn.
    .mình ăn canh chua hay trái cây chua ttước khi uống cotrim có làm giảm tác dụng ko.
    .mình uống arv đc 3 tuần , chưa trể hay sai lần nào, đúng giờ, nhưng nếu trường hợp nào đó mình uống sớm hơn vài phút hay trễ vài phút có sao ko, hay có hôm mình ngủ trc rồi báo thức 11h nhưng chỉ 10h55 là thói quen mình bật dậy, phải chờ thêm 5p.
    Hỏi cho yên tâm chứ ko có cản trở lắm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Bình thường mình thủ dâm khá nhiều, phải nói là nghiện luôn, khi sức khỏe yếu thì mình có hạn chế lại, nhưng ko đc, trên bảo dưới ko nghe, đêm mơ thấy, còn bị mộng tinh nữa.
    Còn thủ dâm thì mệt, còn ko làm thì rất khó chịu, mn bày kế với ạ.
    Mình muốn cai luôn.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Cho mình hỏi thêm 1 số câu hỏi nhỏ, do bsĩ đtrị bận nhiều ng khám nữa nên mình ko hỏi kịp, mn giải đáp dùm mình cám ơn.
    .mình ăn canh chua hay trái cây chua ttước khi uống cotrim có làm giảm tác dụng ko.
    .mình uống arv đc 3 tuần , chưa trể hay sai lần nào, đúng giờ, nhưng nếu trường hợp nào đó mình uống sớm hơn vài phút hay trễ vài phút có sao ko, hay có hôm mình ngủ trc rồi báo thức 11h nhưng chỉ 10h55 là thói quen mình bật dậy, phải chờ thêm 5p.
    Hỏi cho yên tâm chứ ko có cản trở lắm.
    - Bạn ăn trái cây hay ăn canh chua trước khi uống cotrim không làm giảm tác dụng của thuốc.

- ARV bạn uống sớm hoặc trễ vài phút không sao cả.

Bình thường mình thủ dâm khá nhiều, phải nói là nghiện luôn, khi sức khỏe yếu thì mình có hạn chế lại, nhưng ko đc, trên bảo dưới ko nghe, đêm mơ thấy, còn bị mộng tinh nữa.
    Còn thủ dâm thì mệt, còn ko làm thì rất khó chịu, mn bày kế với ạ.
    Mình muốn cai luôn.
    Thủ dâm nếu có điều độ cũng có mặt lợi của nó, nhưng nếu bạn lạm dụng quá nhiều sẽ gây hại, bạn nên điều chỉnh lại. Bạn tham khảo chủ đề dưới đây:

Chủ đề: Thủ dâm 8 năm liệu có bị vô sinh

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này