Chào các anh chị của diễn đàn,
Em có 1 đứa em họ, sinh năm 2007, năm nay lớp 2, chuẩn bị lên lớp 3. Dáng người gầy, bị cận thị nặng 5 - 8 độ 2 bên.
Tình hình là cách đây 2 năm thì ba của bé phải nhập viện vì bệnh vảy nến và viêm phổi, khi đó bệnh viện Trưng Vương mới xét nghiệm và cho kết quả +
Vài tuần sau, ba bé xuất viện thì mẹ bé cũng đi xét nghiệm và cho ra kết quả tương tự. Thật đáng buồn cho đứa nhỏ.
Khi cả 2 đi đến xét nghiệm chỉ số gì đó (nghe nói là C4) thì ba bé còn khoảng 5 và mẹ bé thì 500 - 600, ba bé thì đã được dùng thuốc kháng và mẹ bé thì chưa dc dùng thuốc (tính tới nay).
Lúc đó thì cả nhà đều rất lo lắng cho hoàn cảnh của gia đình bé, định đưa bé đi xét nghiệm thì sau đó nghe bsi khoa nhiễm bv Trưng Vương tư vấn thì với những chỉ số đó thì có thể mẹ bé bị nhiễm sau khi sinh ra bé, có nghĩa là bé sẽ ko bị lây nhiễm từ mẹ sang con. Từ thời điểm đó tới nay, ba mẹ bé vẫn đi đến khoa tham vấn - hỗ trợ cộng đồng mỗi tuần.
Tới nay, đã 2 năm từ khi phát hiện nhiễm, bệnh tình của ba bé đã ngày càng xấu đi. Cả nhà thì ai cũng chuẩn bị tinh thần hết rồi.
Lo lắng cho ba bé thì ai cũng nghĩ tới cuộc sống của bé sau khi không còn ba mẹ.
Lúc ba bé mới nhiễm bệnh, thì ai cũng lo cho bé là bé có nhiễm hay không, nhất là khả năng lây từ mẹ sang con. Năm 2007, khi sinh bé ra thì chả ai nói gì tới việc mẹ bé bị nhiễm nghĩ cũng an tâm nhưng do sinh ở 1 bv tuyến tỉnh hay huyện gì đó ở Sóc Trăng nên cũng nơm nớp lo âu...
Bé sinh năm 2007, người gầy nhưng khỏe mạnh, ko có dấu hiệu bệnh nặng. Đang theo học bình thường
Theo các anh chị thì ?
Bé có khả năng bị nhiễm không ?
Em có nên đưa bé đi xét nghiệm không ?
Nếu kết quả xét nghiệm không như em và gia đình mong đợi thì liệu bé sẽ sống được bao lâu nữa? - Nếu bé bị nhiễm từ mẹ sang con lúc mang thai?
Nếu kết quả xét nghiệm không như em và gia đình mong đợi thì liệu bé sẽ sống được bao lâu nữa? - Nếu bé bị nhiễm từ khi được mẹ cho bú?
Nếu kết quả xét nghiệm không như em và gia đình mong đợi thì liệu bé sẽ sống được bao lâu nữa? - Nếu bé bị nhiễm từ đường máu do tiếp xúc giao tiếp hàng ngày ?
EM CẢM ƠN CÁC ANH CHỊ!!!