Chồng nhiễm HIV, có nên bỏ...? (Nói không với AIDS - bài 15)

Lá đơn này em có thể gửi đi bất cứ lúc nào, nếu thực sự em căm hận anh và không muốn chung sống với anh. Nhưng anh có một thỉnh cầu..."

Rất nhiều người khuyên tôi ly hôn, nhưng thật sự tôi cũng không biết nên thế nào... Xin chia sẻ câu chuyện của mình, mong nhận được những lời khuyên...

Tôi lấy chồng được hai năm, sinh được một bé gái kháu khỉnh. Con tôi rất ngoan, nhưng cháu hay bị tiêu chảy và rất còi cọc.

Tôi sống ở nông thôn, không có điều kiện cập nhật tin tức, khoa học, nên cũng ít kiến thức về nuôi dạy con...

Khi biết mình và con chỉ là nạn nhân của chồng...

Một lần tôi lên Hà Nội thăm bác, thấy hai mẹ con xanh xao, bạc nhược, bác tôi bắt ra bệnh viện khám. Khi xét nghiệm máu biết mình và con bị HIV, nhưng quả thật tôi không có ý niệm về căn bệnh này lắm. Sau được bác sĩ và người thân tư vấn, tôi mới thấy thực sự bàng hoàng...

Khi biết mình và con chỉ là nạn nhân của chồng, tôi vô cùng dằn vặt, căm hận. Chồng tôi trước khi yêu tôi, đã có một quá trình nghiện hút, nhưng anh đã cai được...

Bác tôi bảo. không nên vùi đời vào với một người dính HIV làm gì, kiên quyết bắt tôi ly hôn... Tôi suy nghĩ mấy ngày, sau đó quyết tâm nói sự thật với chồng, Thật bất ngờ, khi tôi chìa lá đơn ly hôn ra, chồng tôi vẫn ký, nhưng anh bảo: "Lá đơn này em có thể gửi đi bất cứ lúc nào, nếu thực sự em căm hận anh và không muốn chung sống với anh. Anh chỉ có một thỉnh cầu, hãy cho anh thêm một cơ hội, thực sự cuộc sống của anh bây giờ chỉ có em và con quyết định, chứ bản thân anh không thiết sống nữa...".

...tôi day dứt và căm hận vô cùng...!!!

Tôi cũng mủi lòng, nhưng phía gia đình ngoại, khi biết chuyện một mực bắt tôi ly hôn. Bác tôi nói chồng tôi bây giờ là người vô dụng rồi, không có khả năng lao động và kiếm tiền nữa, sống nay chết mai cũng chẳng ai biết... Tôi ly hôn, lên Hà Nội sống, bác tôi sẽ kiếm việc may gia công cho để làm, trên đó mới có điều kiện thuốc thang chữa bệnh cho mẹ con tôi...

Thật sự tôi rất phân vân, không biết giải quyết như thế nào. Có nên bỏ chồng mình, để lên Hà Nội với bác tôi không? Nếu ở quê tôi cũng không biết phải tiếp tục cuộc sống như thế nào? Có cách gì để sống chung với AIDS không...???

Hạ Tím
( Ảnh minh họa, nguồn Images )