Kết quả 1 đến 20 của 83

Chủ đề: Quên uống thuốc 10 phút

Hybrid View

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    Trích dẫn Gửi bởi Hientai Xem bài viết
    2 a
    Thì em hỏi là mình có nên đi khám và hỏi bác sỹ cho uống không đó anh.
    với cho e hỏi :
    lúc trước em có uống Pep 3 ngay ( lúc mà Quan hệ không an toàn ) vô bệnh viện .
    nhưng xét nghiệm thì bị H.
    sau đó đến 1 tuần sau mới uống Arv .vì đợi xét nghiệm cd4
    vậy mình ngưng thuốc nhiều ngày quá ko biết có khả năng bị kháng thuốc không anh
    Theo lý thuyết khi bị h rồi mà điều trị thuốc thì ko nên ngưng.nhưng thực tế thế nào thì phải đợi đến khi bạn xét nghiệm cd4 có tăng hay ko mới biết đc. Nên tốt nhất đừng suy nghĩ nhiều quá bạn ah. Cứ tuân thủ tốt điều trị. Nếu bạn đang lo về vấn đề dự phòng lao mình nghĩ bạn nên gặp bs điều trị để hỏi họ sẽ có chỉ định chính xác cho từng trường hợp cụ thể..
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Moiviecroicungqua Xem bài viết
    Theo lý thuyết khi bị h rồi mà điều trị thuốc thì ko nên ngưng.nhưng thực tế thế nào thì phải đợi đến khi bạn xét nghiệm cd4 có tăng hay ko mới biết đc. Nên tốt nhất đừng suy nghĩ nhiều quá bạn ah. Cứ tuân thủ tốt điều trị. Nếu bạn đang lo về vấn đề dự phòng lao mình nghĩ bạn nên gặp bs điều trị để hỏi họ sẽ có chỉ định chính xác cho từng trường hợp cụ thể..
    Uh,
    vi mình không biết . Sau khi có kết quả bị H .rồi đợi xét nghiệm cd4 nữa.
    giờ mình đang lo bị kháng
    mà không biết cuốn sổ khám bệnh có ghi mà không biết bác sỹ có để ý sem trước không nữa

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    14
    Uh,
    mà không biết cuốn sổ khám bệnh có ghi mà không biết bác sỹ có để ý sem trước không nữa
    Dù sao thì vẫn nên giữ tâm lý thoải mái nhất bạn ah. Chắc ko sao đâu đừng lo lắng quá ảnh hưởng đến sức khoẻ . Đợi 3 tháng sau đi làm xét nghiệm lại rồi bs ngta sẽ có hướng điều trị cho mình.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Uh,
    Tui cũng hơn ông đuoc 2 con 92.
    uống 1 tháng rồi mà giờ vẫn còn bị stress .
    hi vọng cố gàng uống arv cho cd4 tăng mà mong đừng tác dụng phụ
    mai mốt chắc thế nào bs cũng cho uống dự phòng lao ko biết cơ thể chịu đuợc ko nữa
    Bạn mới điều trị thì làm sao đã biết được bị kháng hay không kháng. Về vấn đề kháng thuốc phải có 1 thời gian dài điều trị ARV và theo dõi cd4 không tăng mà giảm thì lúc đó bs sẽ chỉ định cho bạn làm tải lượng virut sau đó mới có kết luận kháng thuốc hay là không. Còn bây giờ bạn cứ tuân thủ điều trị, ăn uống ngủ nghỉ tốt, giữ tinh thần luôn thoải mái đi. Mới đầu điều trị ARV ai cũng gặp tác dụng phụ không mong muốn và có những trường hợp hấp thu thuốc kém nên cd4 chưa tăng cao ngay được. Ai cũng có những nỗi lo nhưng đừng lo lắng thái quá mà không tốt cho sức khỏe.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Bạn mới điều trị thì làm sao đã biết được bị kháng hay không kháng. Về vấn đề kháng thuốc phải có 1 thời gian dài điều trị ARV và theo dõi cd4 không tăng mà giảm thì lúc đó bs sẽ chỉ định cho bạn làm tải lượng virut sau đó mới có kết luận kháng thuốc hay là không. Còn bây giờ bạn cứ tuân thủ điều trị, ăn uống ngủ nghỉ tốt, giữ tinh thần luôn thoải mái đi. Mới đầu điều trị ARV ai cũng gặp tác dụng phụ không mong muốn và có những trường hợp hấp thu thuốc kém nên cd4 chưa tăng cao ngay được. Ai cũng có những nỗi lo nhưng đừng lo lắng thái quá mà không tốt cho sức khỏe.
    Cám ơn Chi
    ma sao em cảm thấy ko tự tin với bạn bè , đồng nghiệp
    lusc nào cũng chán nãn và mệt mõi . E vẫn cố uống đều arv .
    Tối hôm qua làm ra ca 22g bạn rủ đi uống 1 chai bia cũng ko dám đi . Vì 23g uống thuốc , với lại tâm trạng nó sao sao . Dù đã biết hơn 1 tháng rồi . Sao thấy nó thay đổi quá :(
    e cám ơn chị . Mà tự nhiên giờ lo cái vụ kháng thuốc nữa .

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Cám ơn Chi
    ma sao em cảm thấy ko tự tin với bạn bè , đồng nghiệp
    lusc nào cũng chán nãn và mệt mõi . E vẫn cố uống đều arv .
    Tối hôm qua làm ra ca 22g bạn rủ đi uống 1 chai bia cũng ko dám đi . Vì 23g uống thuốc , với lại tâm trạng nó sao sao . Dù đã biết hơn 1 tháng rồi . Sao thấy nó thay đổi quá :(
    e cám ơn chị . Mà tự nhiên giờ lo cái vụ kháng thuốc nữa .
    Mới điều trị ai cũng có tâm trạng như vậy. Coi như ARV là viên kẹo ăn mỗi ngày đi, giữ tinh thần thoải mái sẽ tốt hơn.

7. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Hientai (14-10-2016)

Thông tin về chủ đề này