Trang 78 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2868767778798088 ... CuốiCuối
Kết quả 1,541 đến 1,560 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Tình hình đang rất ko ổn , anh Tuấn , anh TruongXuan hay chị Hà thử xem có cách nào giúp em ko
    Như trước đã nói , cty em phát thẻ BHYT 1 năm 2 lần , mỗi lần đều trễ khoảng gần 2 tháng mới đưa thẻ . Em đã tính đến chuyện mua thẻ khác , sự việc có vẻ ổn thì gặp rắc rối mới : phường nơi e tính mua thẻ BHYT sơ cua nói là phải về nơi tạm trú mượn sổ hộ khẩu để làm thẻ mà ko cần thiết phải mua theo hộ gia đình , cái này e nghĩ nhà nước đang nới lỏng nhưng ko công khai cho người nhiễm H xa nhà vì ko phải nơi tạm trú nào cũng có gia đình mua thẻ theo hộ(vì em ở Hcm chứ ko ở quê ), lúc e mượn sổ đi photo thì chủ nhà có vẻ làm khó dễ ko muốn cho mượn, em thì lại sợ nghi ngờ nên ko dám làm ji hơn. Bây giờ tháng 1 và 2 , tháng 6 và 7 năm sau khả năng cty chưa phát thẻ , và theo lời anh Tuấn thì nếu ko có thẻ thì phải mua thuốc ngoài với giá gần 1,5tr/tháng,1 năm 4 tháng như vậy thì e ko đủ tiền chi trả, trong khi chỉ tốn 700k mua thẻ BHYT sơ cua thì 4 tháng đó chỉ phải chịu 20% chi phí mua ARV so với mức 100%(đang tính 1 tháng), nhưng e ko dám gặng hỏi chủ nhà để đòi sổ hộ khẩu vì sợ bị lộ
    Em ko biết phải tính sao , như thế lâu dài ko ổn phải bỏ thuốc , rồi chuyện ji tới chắc chắn sẽ tới .mod nào có cách nào khác giúp em mua thẻ BHYT mà ko cần đụng tới chủ nhà thì giúp em , xin cám ơn rất nhiều , hic
    Ai cứu em với , tình hình là thủ tục hành chính quá rườm rà mà e ko biết phải làm sao . E đã mượn dc sổ hồng và sổ hộ khẩu chủ nhà đi photo đã rất khó khăn , giờ lên phường họ đòi bản photo phải sao y bản chính , giờ e ko nghĩ ra cách nào mượn lại để đi công chứng rồi mới mua thẻ BHYT dc(thẻ sơ cua), Tết lại trong tháng 1 nên công ty e sẽ ko trả thẻ trước khi nghĩ tết , do vậy chỉ còn cách duy nhất là bỏ tiền túi ra mua ARV nêu ko có thẻ, nhưng tài chính lại quá khó khăn . Anh/chị nào có cách khác chu toàn ko xin giúp em , cám ơn rất nhiều , e mệt mỏi quá

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Ai cứu em với , tình hình là thủ tục hành chính quá rườm rà mà e ko biết phải làm sao . E đã mượn dc sổ hồng và sổ hộ khẩu chủ nhà đi photo đã rất khó khăn , giờ lên phường họ đòi bản photo phải sao y bản chính , giờ e ko nghĩ ra cách nào mượn lại để đi công chứng rồi mới mua thẻ BHYT dc(thẻ sơ cua), Tết lại trong tháng 1 nên công ty e sẽ ko trả thẻ trước khi nghĩ tết , do vậy chỉ còn cách duy nhất là bỏ tiền túi ra mua ARV nêu ko có thẻ, nhưng tài chính lại quá khó khăn . Anh/chị nào có cách khác chu toàn ko xin giúp em , cám ơn rất nhiều , e mệt mỏi quá
    Họ gây khó khăn cho bạn. Tôi mới mua BHYT tự nguyện nhưng chỉ cần bản photo thôi không cần công chứng. Họ đòi hhỏi bản công chứng thì bạn có thể mang giấy tạm trú đi mua BHYT được mà.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Họ gây khó khăn cho bạn. Tôi mới mua BHYT tự nguyện nhưng chỉ cần bản photo thôi không cần công chứng. Họ đòi hhỏi bản công chứng thì bạn có thể mang giấy tạm trú đi mua BHYT được mà.
    E đòi chủ nhà nhiều lần rồi , và ko thể tiếp tục đòi nên mới phải tìm cách khác , vì ít ai chả có bệnh ji mà cứ gấp rút làm thẻ BHYT như vậy , vì thế nên e mới ko dám hỏi nhiều , thực sự e ko còn cách nào khác nên mới phải lên đây xin tìm cách , tháng 1 lại sắp tới nữa , ko biết có kịp lãnh thuốc ko , e hoang mang quá mà ko thể làm ji dc
    Lần sửa cuối bởi Nghiep_Chuong, ngày 09-12-2016 lúc 20:04.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    E đòi chủ nhà nhiều lần rồi , và ko thể tiếp tục đòi nên mới phải tìm cách khác , vì ít ai chả có bệnh ji mà cứ gấp rút làm thẻ BHYT như vậy , vì thế nên e mới ko dám hỏi nhiều , thực sự e ko còn cách nào khác nên mới phải lên đây xin tìm cách , tháng 1 lại sắp tới nữa , ko biết có kịp lãnh thuốc ko , e hoang mang quá mà ko thể làm ji dc
    Bạn mang sổ tạm trú đi mua thẻ BHYT.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Bạn mang sổ tạm trú đi mua thẻ BHYT.
    Sổ đó ở đâu chị , em hỏi chủ nhà thì họ kêu sổ trên công an chứ bả ko giữ , e ko biết làm sao luôn

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Sổ đó ở đâu chị , em hỏi chủ nhà thì họ kêu sổ trên công an chứ bả ko giữ , e ko biết làm sao luôn
    Khi bạn đến thuê trọ bạn có làm tạm trú ko? Nếu chưa làm thì làm đi rồi mua bảo hiểm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Khi bạn đến thuê trọ bạn có làm tạm trú ko? Nếu chưa làm thì làm đi rồi mua bảo hiểm.
    E chỉ nộp hình và bảng kê theo yêu cầu của chủ nhà , việc tạm trú e ko biết nữa , ở đây hơn 1 năm ròi chị

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    E chỉ nộp hình và bảng kê theo yêu cầu của chủ nhà , việc tạm trú e ko biết nữa , ở đây hơn 1 năm ròi chị
    Thứ nhất, đăng ký mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại địa phương thường trú.

Bạn có thể tham gia BHYT tại địa phương nơi mà bạn đăng ký thường trú và đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là cơ sở khám chữa bệnh ở địa phương nơi bạn đang tạm trú.

Nơi nộp hồ sơ: UBND xã, phường nơi đăng ký thường trú

Thứ hai, đăng ký tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình nơi tạm trú.

Trong trường hợp của bạn, gia đình bạn có thể tham gia BHYT tự nguyện sổ tạm trú.

Nơi nộp hồ sơ: UBND xã, phường nơi đăng ký tạm trú.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Thứ nhất, đăng ký mua bảo hiểm y tế theo hộ gia đình tại địa phương thường trú.

Bạn có thể tham gia BHYT tại địa phương nơi mà bạn đăng ký thường trú và đăng ký nơi khám chữa bệnh ban đầu là cơ sở khám chữa bệnh ở địa phương nơi bạn đang tạm trú.

Nơi nộp hồ sơ: UBND xã, phường nơi đăng ký thường trú

Thứ hai, đăng ký tham gia BHYT tự nguyện theo hộ gia đình nơi tạm trú.

Trong trường hợp của bạn, gia đình bạn có thể tham gia BHYT tự nguyện sổ tạm trú.

Nơi nộp hồ sơ: UBND xã, phường nơi đăng ký tạm trú.
    Chị cho em hỏi vấn đề nữa , nếu cty đã đóng BHYT nhưng chậm phát thẻ thì mình có thể xin giấy xác nhận BHYT tạm thời ở đâu , xem ra chỉ còn cách đó thôi

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Chị cho em hỏi vấn đề nữa , nếu cty đã đóng BHYT nhưng chậm phát thẻ thì mình có thể xin giấy xác nhận BHYT tạm thời ở đâu , xem ra chỉ còn cách đó thôi
    Nếu Cty chậm phát thẻ bạn có thể xin giấy xác nhận của công ty đã mua Bảo hiểm từ thời điểm nào.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Nếu Cty chậm phát thẻ bạn có thể xin giấy xác nhận của công ty đã mua Bảo hiểm từ thời điểm nào.
    Nếu đơn giản vậy thì còn ji để nói hả anh , nhân sự nói "anh cứ đưa hóa đơn thuốc công ty sẽ thanh toán lại cho " , anh có dám đưa bảng kê ARV ra ko ?
    E đang muốn hỏi mình có thể lên thẳng công ty bảo hiểm xin xác nhận BHYT tạm thời để đi lãnh thuốc ko , vì chắc chắc cty e chưa bao giờ phát thẻ đúng hạn 2 tháng cả , có khi sang tháng thứ 3 mới đưa thẻ nên việc có thẻ lãnh thuốc tháng đầu là ko bao giờ có , lại ko đăng ký 1 năm mà là 6 tháng 1 lần mới chết người chứ . Thật chẳng biết phải làm sao , nếu lãnh đạo biết mình có H thì chẳng khác nào phải tự nghĩ việc cả

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Nếu đơn giản vậy thì còn ji để nói hả anh , nhân sự nói "anh cứ đưa hóa đơn thuốc công ty sẽ thanh toán lại cho " , anh có dám đưa bảng kê ARV ra ko ?
    E đang muốn hỏi mình có thể lên thẳng công ty bảo hiểm xin xác nhận BHYT tạm thời để đi lãnh thuốc ko , vì chắc chắc cty e chưa bao giờ phát thẻ đúng hạn 2 tháng cả , có khi sang tháng thứ 3 mới đưa thẻ nên việc có thẻ lãnh thuốc tháng đầu là ko bao giờ có , lại ko đăng ký 1 năm mà là 6 tháng 1 lần mới chết người chứ . Thật chẳng biết phải làm sao , nếu lãnh đạo biết mình có H thì chẳng khác nào phải tự nghĩ việc cả
    Xem ra bạn không hòng nhờ gì vào Bảo hiểm của Công ty rồi. Giờ chỉ còn cách làm sao có sổ đăng ký tạm trú để mua BHYT tự nguyện thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Xem ra bạn không hòng nhờ gì vào Bảo hiểm của Công ty rồi. Giờ chỉ còn cách làm sao có sổ đăng ký tạm trú để mua BHYT tự nguyện thôi.
    Cách này cũng khó lắm anh, vì mình ko phải ở lâu năm nên chỉ có tên trong sổ tạm trú của phường , ko có sổ tạm trú cá nhân , nhưng đây là cách tốt nhất hiện giờ , em cũng phải cố vậy

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vào phòng kế toán của công ty xin 1 cái giấy xác nhận được tham gia BHYT sau đó mang giấy này đến cơ quan BHYXH sở tại xin giấy xác nhận BHYT tạm thời.

15. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Nghiep_Chuong (10-12-2016)

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Cách này cũng khó lắm anh, vì mình ko phải ở lâu năm nên chỉ có tên trong sổ tạm trú của phường , ko có sổ tạm trú cá nhân , nhưng đây là cách tốt nhất hiện giờ , em cũng phải cố vậy
    Mình thì xài bảo hiểm y tế mua theo hộ khẩu thường trú dưới quê.
    Mình điều trị ở Quận 7.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi UTMIENTAY Xem bài viết
    Mình thì xài bảo hiểm y tế mua theo hộ khẩu thường trú dưới quê.
    Mình điều trị ở Quận 7.
    Ủa cứ có thẻ BHYT là dc hả bạn ?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Vào phòng kế toán của công ty xin 1 cái giấy xác nhận được tham gia BHYT sau đó mang giấy này đến cơ quan BHYXH sở tại xin giấy xác nhận BHYT tạm thời.
    Chị cho e hỏi , nếu mua BHYT ở tỉnh khác nhưng lãnh thuốc ARV ở HCM thì có dc ko , nếu dc e sẽ kêu nhà mua ròi gởi xuống sử dụng

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Ủa cứ có thẻ BHYT là dc hả bạn ?
    anh Nguyễn Anh Phong từng là Mod của diễn đàn.... anh Phong làm bên VNP+ ( Văn phòng đại diện mạng lưới người có H khu vực phía Nam) bảo vậy...
    Bạn có thể gọi điện thoại để hỏi.
    Lần sửa cuối bởi UTMIENTAY, ngày 11-12-2016 lúc 23:46.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Chị cho e hỏi , nếu mua BHYT ở tỉnh khác nhưng lãnh thuốc ARV ở HCM thì có dc ko , nếu dc e sẽ kêu nhà mua ròi gởi xuống sử dụng
    Lấy được chứ.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925

Chủ đề: Tin vui : Sẽ cấp BHYT cho 230.000 người nhiễm HIV/AIDS

22. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Nghiep_Chuong (15-12-2016)

Trang 78 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2868767778798088 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này