Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 32

Chủ đề: Cần tư vấn: 3 nguy cơ và 1 lần xét nghiệm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55

Cần tư vấn: 3 nguy cơ và 1 lần xét nghiệm

Em chào a Tuấn & BQT diễn đàn!
    Như tiêu đề, em có 3 nguy cơ sau:
    -NGUY CƠ 1: (17/1) : em bị tông đơ va vào gây trầy xước. http://www.diendanhiv.vn/threads/775...-gay-tray-xuoc
    -NGUY CƠ 2: (9/2) : đi bê cây quất vs 2 cậu thanh niên khác lên sân thượng, trong quá trình bê cây cả 3 đều bị gai đâm, gây chảy máu
    -NGUY CƠ 3: (14/2)- tức 28 ngày sau NGUY CƠ 1: Em có gọi nhân viên MEdlatec đến xét nghiệm HIV tại nhà,(thực ra do được anh TUấn và các anh trong BQT tư vấn về nguy cơ 1 từ topic trước nên em xét nghiệm để giải tỏa tâm lý thôi ạ). Nhưng hôm ý xét nghiệm xong, em có dùng chung bông gòn có máu vs mẹ em. (hôm đấy mẹ em cũng xn ạ) Tuy nhiên, vấn đề này em ko bận tâm lắm, nhưng vẫn chia sẻ để mong các anh tư vấn, vì mẹ em là người sống nghiêm túc, mẫu mực.
    * trong ngày 14/2, em đc Medlatec thông báo KQ là âm tính (HIV COMBI PT, 0,217 COI) . Em cũng đã yên tâm phần nào. Nhưng bắt đầu từ chiều tối hôm đó, em bị nổi 2 cái hạch (1 cái dưới cằm, 1 cái ở cổ). KHông dừng lại ở đó, hôm qua- ngày 18/2 em bị sốt 37,5 độ kèm theo đi ngoài lỏng (2 lần/ngày hôm qua) và kéo dài cho đến tận thời điểm bây giờ, hiện tại em cặp nhiệt độ vẫn 37,5 ạ.
    Em mong BQT tư vấn giúp em xem có phải em bị dính H từ Nguy cơ 2 rồi phải ko ạ :( em hoang mang quá :(
    ads
    Lần sửa cuối bởi cute9k, ngày 19-02-2014 lúc 11:16.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi cute9k Xem bài viết
    Em chào a Tuấn & BQT diễn đàn!
    Như tiêu đề, em có 3 nguy cơ sau:
    -NGUY CƠ 1: (17/1) : em bị tông đơ va vào gây trầy xước. http://www.diendanhiv.vn/threads/775...-gay-tray-xuoc
    -NGUY CƠ 2: (9/2) : đi bê cây quất vs 2 cậu thanh niên khác lên sân thượng, trong quá trình bê cây cả 3 đều bị gai đâm, gây chảy máu
    -NGUY CƠ 3: (14/2)- tức 28 ngày sau NGUY CƠ 1: Em có gọi nhân viên MEdlatec đến xét nghiệm HIV tại nhà,(thực ra do được anh TUấn và các anh trong BQT tư vấn về nguy cơ 1 từ topic trước nên em xét nghiệm để giải tỏa tâm lý thôi ạ). Nhưng hôm ý xét nghiệm xong, em có dùng chung bông gòn có máu vs mẹ em. (hôm đấy mẹ em cũng xn ạ) Tuy nhiên, vấn đề này em ko bận tâm lắm, nhưng vẫn chia sẻ để mong các anh tư vấn, vì mẹ em là người sống nghiêm túc, mẫu mực.
    * trong ngày 14/2, em đc Medlatec thông báo KQ là âm tính (HIV COMBI PT, 0,217 COI) . Em cũng đã yên tâm phần nào. Nhưng bắt đầu từ chiều tối hôm đó, em bị nổi 2 cái hạch (1 cái dưới cằm, 1 cái ở cổ). KHông dừng lại ở đó, hôm qua- ngày 18/2 em bị sốt 37,5 độ kèm theo đi ngoài lỏng (2 lần/ngày hôm qua) và kéo dài cho đến tận thời điểm bây giờ, hiện tại em cặp nhiệt độ vẫn 37,5 ạ.
    Em mong BQT tư vấn giúp em xem có phải em bị dính H từ Nguy cơ 2 rồi phải ko ạ :( em hoang mang quá :(
    Tất cả các vấn đề của bạn được chia sẻ k có nguy cơ. XN HIV AT là phải rùi. Còn cái cục mà bạn nói, ai cũng có cả

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    anh ơi, nhưng mà cái âm tính đấy mới chỉ yên tâm được vs cái nguy cơ 1 thôi, còn cái nguy cơ 2 em lo nhỡ em bị phơi nhiễm từ 2 cậu kia ý ạ :( Vì hiện tại bây giờ, em bị dính đầy đủ các triệu chứng: sốt, nổi hạch, tiêu chảy nên em lo quá :(

Cảm ơn
    2,578
    anh ơi, nhưng mà cái âm tính đấy mới chỉ yên tâm được vs cái nguy cơ 1 thôi, còn cái nguy cơ 2 em lo nhỡ em bị phơi nhiễm từ 2 cậu kia ý ạ :( Vì hiện tại bây giờ, em bị dính đầy đủ các triệu chứng: sốt, nổi hạch, tiêu chảy nên em lo quá :(
    Cả 2 nguy cơ kể trên bạn k hề có nguy cơ với HIV

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    a ơi, nhưng mà hôm ý em bê cây vs 2 cậu kia, cái cây nó cứ xoay xoay sắp đổ nên 3 ng tiếp xúc nhiều vs các gai trên cây. Vẫn biết rằng là nếu máu của 2 cậu kia trên gai nhanh khô, nhưng mà trong đk mà cái cây nó cứ xoay vòng vòng như thế thì khả năng tiếp xúc vs máu tươi (chưa kịp khô) là có chứ ạ :( Vs cả a cho em hỏi là sốt trong giai đoạn cửa sổ là phải trên 38độ và kéo dài 1 tuần ạ ?

Cảm ơn
    2,578
    a ơi, nhưng mà hôm ý em bê cây vs 2 cậu kia, cái cây nó cứ xoay xoay sắp đổ nên 3 ng tiếp xúc nhiều vs các gai trên cây. Vẫn biết rằng là nếu máu của 2 cậu kia trên gai nhanh khô, nhưng mà trong đk mà cái cây nó cứ xoay vòng vòng như thế thì khả năng tiếp xúc vs máu tươi (chưa kịp khô) là có chứ ạ :( Vs cả a cho em hỏi là sốt trong giai đoạn cửa sổ là phải trên 38độ và kéo dài 1 tuần ạ ?
    Cái gai k phải được cấu tạo như kim tiêm. Nên k là nguy cơ cho bạn. Ok

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    dạ, em hiểu , nhưng ý em là trong quá trình bê cây thì cái cây nó cứ xoay vòng vòng, nên nếu trên gai đâm vào 1 trong 2 cậu kia rồi cái cây nó lại xoay đến chỗ tay của em, lại đâm vào tay em gây chảy máu, lúc đó máu trên gai chưa kịp khô, thì em nghĩ đó cũng là nguy cơ chứ ạ, vì khi ấy máu của em đã tiếp xúc vs máu tươi của cậu kia qua vết xước do gai đâm ?

Cảm ơn
    2,578
    dạ, em hiểu , nhưng ý em là trong quá trình bê cây thì cái cây nó cứ xoay vòng vòng, nên nếu trên gai đâm vào 1 trong 2 cậu kia rồi cái cây nó lại xoay đến chỗ tay của em, lại đâm vào tay em gây chảy máu, lúc đó máu trên gai chưa kịp khô, thì em nghĩ đó cũng là nguy cơ chứ ạ, vì khi ấy máu của em đã tiếp xúc vs máu tươi của cậu kia qua vết xước do gai đâm ?
    Cho dù mắt bạn chứng kiến cái gai đó đâm người đó rùi đâm bạn cũng k có nguy cơ, gai k đc cấu tạo dạng ống rỗng bên trong. K có nguy cơ

Thành Viên Gắn Bó dragon's Avatar
    Cảm ơn
    67
    cả 3 trường hợp đều không có nguy cơ, thì kết quả AT là điều hiễn nhiên rồi

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Cho dù mắt bạn chứng kiến cái gai đó đâm người đó rùi đâm bạn cũng k có nguy cơ, gai k đc cấu tạo dạng ống rỗng bên trong. K có nguy cơ
    kể cả khi cái gai đó vừa đâm cậu kia xong rồi ngay lập tức em bị cái gai ý đâm lại thì vẫn ko có nguy cơ ạ ?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    Trích dẫn Gửi bởi dragon Xem bài viết
    cả 3 trường hợp đều không có nguy cơ, thì kết quả AT là điều hiễn nhiên rồi
    nhưng cái AT ấy chỉ yên tâm đc cho cái nguy cơ 1 (trước đó 28 ngày thôi ạ), còn vs nguy cơ 2, mới chỉ sau đó 5 ngày nên vẫn chưa an tâm đc ạ :(

Cảm ơn
    2,578
    kể cả khi cái gai đó vừa đâm cậu kia xong rồi ngay lập tức em bị cái gai ý đâm lại thì vẫn ko có nguy cơ ạ ?
    Không nên hoang mang trước tin đồn HIV lây qua tăm

29/08/2013
    Liên tục trong thời gian gần đây, cư dân mạng nhận được vô số lời cảnh báo về việc có thể bị lây HIV qua tăm xỉa răng do những người nhiễm virus này muốn trả thù đời đã cho vào ống tăm ở quán ăn, nhà hàng.

Những dòng tin này nhanh chóng chảy tràn đến rất nhiều người, bằng nhiều con đường khác nhau: “Theo tin tức mới cập nhật, hiện nay có một số người đã nhiễm AIDS vì muốn trả thù đời, nên đã đến các quán ăn, sử dụng tăm xỉa răng làm công cụ lây bệnh bằng cách xỉa xong rồi, để lại chỗ cũ. Và nếu somebody (ai) vô tình tái sử dụng thì.... hội ngộ Thần Chết là cái chắc. Bà con cần hết sức lưu ý!” - đó là dòng nhắn trên một diễn đàn, khiến rất nhiều người sợ hãi.

Tuy nhiên, bác sĩ Trần Quốc Tuấn, Trưởng khoa Truyền nhiễm, bệnh viện Đống Đa, Hà Nội, khẳng định: "Khả năng lây nhiễm HIV do sử dụng lại tăm của người có virus này nằm trong diện không xác định được nguy cơ". Theo bác sĩ Tuấn, trong môi trường kiềm, HIV bị tiêu diệt nhanh nhất. Nước bọt cũng là môi trường kiềm, vì vậy virus HIV không thể sống lâu trong miệng của mỗi người.

Trong dung dịch, virus này bị phá huỷ ở 56 độ C sau 20 phút; ở dạng khô 68 độ C thì sau 2 giờ; Với các hoá chất như Glutaraldehyd, Ethanol, Hypoclorid, Phenol paraformadehyd, Hydrogen peroxid, HIV nhanh chóng bị bất hoạt trong vòng 15-20 phút. Cồn 70 độ diệt HIV trong vòng 3-5 phút. Hiện nay, chưa nghiên cứu nào xác định được HIV sống được trong môi trường kiềm bao nhiêu thời gian, nhưng có thể hiểu là ngắn hơn so với các kiểu môi trường trên.

Theo bác sĩ Tuấn, nếu chiếc tăm ở quán ăn đúng là của người nhiễm HIV để lại thì cũng không thể đánh giá được người đó đang ở giai đoạn nào của bệnh để đánh giá nguy cơ phơi nhiễm. Thông thường, người bệnh mới bị lây (còn gọi là giai đoạn nhiễm cấp) và khi đã chuyển sang AIDS là có mức độ lây nhiễm cao nhất vì nồng độ virus HIV trong người rất lớn.

Một yếu tố quan trọng khác là chiếc tăm đó được bỏ ra lâu hay nhanh, mức độ tổn thương ở người sử dụng chiếc tăm đó nông hay sâu, chảy máu nhiều hay ít.

Theo bác sĩ Tuấn, từ khi công tác tại khoa Truyền nhiễm Bệnh viện Đống Đa, ông chưa gặp một trường hợp nào lây nhiễm HIV có nguyên nhân từ xỉa răng. Đó là vì trong cơ thể mỗi người đều có một hàng rào miễn dịch nên có thể tiêu diệt virus lạ, nhất là trong trường hợp người sử dụng bị tổn thương ít, không chảy máu nhiều thì càng không đáng ngại lắm.

Thực tế, bác sĩ Tuấn đã gặp nhiều trường hợp bị kim tiêm đâm, hoặc bị thương do dao dính máu của người nhiễm AIDS giai đoạn cuối nhưng vẫn không lây nhiễm. Vì vậy, mọi người cũng không nên quá hoang mang trước tin đồn này.

(Theo Gia Đình và Xã Hội)

13. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

cute9k (19-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    nhưng đấy là cái tăm có môi trường kiềm ạ, vs cả cái tăm nó ko có nhọn, nên xác suất để nó gây tổn thương gây chảy máu cho người xỉa sau là thấp hơn. Còn cái gai trên cành quất nó nhọn, trong trường hợp cụ thể của em nó lại còn dính máu, thời gian tiếp xúc cũng nhanh (máu chưa kịp khô) nên em nghĩ 2 cái này nó khó so sánh đc vs nhau chứ ạ ?

Cảm ơn
    2,578
    nhưng đấy là cái tăm có môi trường kiềm ạ, vs cả cái tăm nó ko có nhọn, nên xác suất để nó gây tổn thương gây chảy máu cho người xỉa sau là thấp hơn. Còn cái gai trên cành quất nó nhọn, trong trường hợp cụ thể của em nó lại còn dính máu, thời gian tiếp xúc cũng nhanh (máu chưa kịp khô) nên em nghĩ 2 cái này nó khó so sánh đc vs nhau chứ ạ ?
    Dạ thì tăm hay gai có gì khác đâu trùi. Xin thưa rằng từ khi TG phát hiện ca nhiễm HIV đầu tiên đến nay chưa ai nhiễm HIV từ gai hết bác

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

cute9k (19-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    vâng, a nói thế thì em cũng yên tâm phần nào rồi ạ. Em còn 1 thắc mắc nữa là: hôm em gọi nhân viên Medlatec đến nhà lấy mẫu xét nghiệm, em thấy cái anh lấy máu lại ko đeo găng tay khi lấy máu, vs cả khi anh ý dùng xi lanh lấy máu em ra, lúc kéo pít tông xuống em có nhìn thấy ở pít tông có sẵn 1 ít cái nước gì trắng trắnng ấy ạ. A cho em hỏi là: có khi nào ng ta dùng kim tiêm cũ hoặc là lấy nhầm chất máu không đông trước khi lấy máu cho em ko ạ ?

Cảm ơn
    2,578
    vâng, a nói thế thì em cũng yên tâm phần nào rồi ạ. Em còn 1 thắc mắc nữa là: hôm em gọi nhân viên Medlatec đến nhà lấy mẫu xét nghiệm, em thấy cái anh lấy máu lại ko đeo găng tay khi lấy máu, vs cả khi anh ý dùng xi lanh lấy máu em ra, lúc kéo pít tông xuống em có nhìn thấy ở pít tông có sẵn 1 ít cái nước gì trắng trắnng ấy ạ. A cho em hỏi là: có khi nào ng ta dùng kim tiêm cũ hoặc là lấy nhầm chất máu không đông trước khi lấy máu cho em ko ạ ?
    Lại chuyện không thay kim, riết rùi BQT k hiểu óc các bạn nghĩ gì nữa?????
    Bạn có thể tham khảo các tài liệu sau:
    HIV hoàn toàn không dễ lây nhiễm theo kiểu bạn suy nghĩ và hiện nay chưa có thông tin nào lây nhiễm từ việc đi xét nghiệm lấy máu.

Sự lây nhiễm HIV còn phụ thuộc vào số lượng virus có mặt trong các dịch thể cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó.

HIV để có thể lây nhiễm, phải cần có 4 nguyên lý bắt buộc sau đây, nếu 1 trong 4 nguyên lý mà thiếu thì không có nguy cơ bị lây nhiễm, các bạn có thể lấy 4 nguyên lý sau đây,rồi nhìn nhận hành vi mình sẽ biết và tự có câu trả lời.

1) có virus thoát ra khỏi người có HIV.

2) HIV còn tồn tại, còn sống tại thời điểm nhận.

3) HIV đủ số lượng

4) phải có đường xâm nhập vào cơ thể người khác.

Chỉ cần 1 trong 4 nguyên lý căn bản thiếu là kông có khả năng bị lây nhiễm.

Nói tóm lại,trường hợp của bạn không phải là một hành vi nguy cơ.

Chủ đề: Nguy cơ lây nhiễm từ kéo gắp bông cồn.

Chủ đề: Sợ lây nhiễm đi xét nghiệm

19. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

cute9k (19-02-2014)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Bạn không cần lo lắng nữa,bạn xét nghiệm chỉ giải tỏa tâm lý của bạn thôi.Vì bạn hoàn toàn không có nguy cơ ở trường hợp nào cả.

21. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

cute9k (19-02-2014)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    bạn nhìn đâu cũng thấy hiv . bạn bi hiv ám ảnh quá rồi . mình khuyên bạn nên để tinh thần thoải mái đừng soi cơ thể quá càng soi càng mệt đó bạn

23. Những thành viên đã cảm ơn 3thangchodoi cho bài viết này:

cute9k (19-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    55
    anh ơi, em xin lỗi vì đã ko nói ra nguy cơ này ngay từ đầu (vì nó hơi tế nhị) nhưng do hiện tại em vẫn bị sốt 37,6độ nên em xin trình bày vs a như sau. Thực ra cái vết xước ở tay hôm ý (nguy cơ 2) , em cũng ko dám chắc đc có phải là do gai cây quất đâm vào em hay ko hay là do buổi sáng cùng ngày hôm đó (9/2-ngày Thần Tài), em đi xếp hàng mua vàng ở 27B Phan Đình Phùng-HàNội, hiện tại em đang lo lắng rằng: liệu có phải trong lúc em xếp hàng, lúc đó người xếp hàng lại đông và khá lộn xộn, em lại ko may bị ai đó dùng kim tiêm dính máu quệt hay chích 1 phát vào tay và gây nên vết xước đó hay ko (vết xước đó dài khoảng 1cm, ở ngón tay cái). Sự thật là giờ em bị sốt như này cũng mấy ngày rồi, lại còn bị nổi hạch vs đi ngoài nữa, em hoang mang lắm :(

Cảm ơn
    2,578
    anh ơi, em xin lỗi vì đã ko nói ra nguy cơ này ngay từ đầu (vì nó hơi tế nhị) nhưng do hiện tại em vẫn bị sốt 37,6độ nên em xin trình bày vs a như sau. Thực ra cái vết xước ở tay hôm ý (nguy cơ 2) , em cũng ko dám chắc đc có phải là do gai cây quất đâm vào em hay ko hay là do buổi sáng cùng ngày hôm đó (9/2-ngày Thần Tài), em đi xếp hàng mua vàng ở 27B Phan Đình Phùng-HàNội, hiện tại em đang lo lắng rằng: liệu có phải trong lúc em xếp hàng, lúc đó người xếp hàng lại đông và khá lộn xộn, em lại ko may bị ai đó dùng kim tiêm dính máu quệt hay chích 1 phát vào tay và gây nên vết xước đó hay ko (vết xước đó dài khoảng 1cm, ở ngón tay cái). Sự thật là giờ em bị sốt như này cũng mấy ngày rồi, lại còn bị nổi hạch vs đi ngoài nữa, em hoang mang lắm :(
    Hoang tưởng vừa thui. Kim đâm mà k biết hả??? Da bạn da tẩu hay da voi hoặc da Khủng long?? Xin lỗi bạn chứ kim đâm bò còn rống chứ đừng nói là da người. Tốt nhất đặt cái áo giáp sắt mặc vào ra đường khỏi sợ kim tiêm đâm nhé

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này