Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Về kiến thức xét nghiệm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Post Về kiến thức xét nghiệm

Anh Tuấn ơi cho em hỏi là có phải về bản chất, tất cả các nhóm, phân nhóm, kể cả phân nhóm hiếm của HIV-1 đều sản xuất ra kháng nguyên p24, do đó test combo sau 4 tuần đều có thể bắt được kể cả những nhóm hiếm đúng không ạ ?
    Và các kháng thể kháng kể cả các nhóm HIV hiếm về cơ bản vẫn là IgM, và IgG cho nên test sau 3 tháng là yên tâm tuyệt đối đúng không anh ? hay các kháng nguyên, kháng thể của các nhóm, phó nhóm HIV-1 là khác nhau ạ ? Liệu có chuyện test không bắt được những nhóm mới và nhóm hiếm sau thời gian 28 ngày cho combo và 90 ngày cho anti-HIV không ? em hơi phân vân chỗ này, mong được anh và các anh chị trong diễn đàn giải đáp.
    Nếu được thì cho em xin tài liệu em đọc với ạ.
    ads

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Liệu nhóm Hiv-1 O,N,P có ở Việt Nam và có được phát hiện bới test HIV không ạ ?
    do em thấy bệnh viện nhiệt đới có đăng “Tuy nhiên, như những người nhiễm HIV-2 và nhóm O là cực kỳ hiếm trong hầu hết các quốc gia, các chương trình sàng lọc thường qui có lẽ không được thiết kế để kiểm tra đối với họ.[38] Bất cứ ai tin rằng họ có thể đã nhiễm HIV-2, HIV-1 nhóm O hoặc một trong những phó type hiếm hơn thuộc nhóm M nên tìm lời khuyên của chuyên gia.” Chương trình sàng lọc thường quy không phát hiện ra các nhóm hiếm này là xét nghiệm nào ? Và có nên lo về vấn đề này không ạ ?
    Lần sửa cuối bởi Helo123, ngày 13-04-2024 lúc 12:38.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Em đọc cái này thì tự hiểu.

Chủ đề: Hiv 1, hiv 2 là gì ???

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Vâng, em có đọc bài anh chia sẻ và có đoạn viết Tuy nhiên, như những người nhiễm HIV-2 và nhóm O là cực kỳ hiếm trong hầu hết các quốc gia, các chương trình sàng lọc thường qui có lẽ không được thiết kế để kiểm tra đối với họ.[38] Bất cứ ai tin rằng họ có thể đã nhiễm HIV-2, HIV-1 nhóm O hoặc một trong những phó type hiếm hơn thuộc nhóm M nên tìm lời khuyên của chuyên gia.” và em thật sự thấy băn khoăn đoạn này ạ, chưing trình sàng lọc thường quy không phát hiện được nhiễm hiv loại hiếm hay sao vậy anh ? Hay bài viết này đã cũ và đang nói tới các xét nghiệm thế hệ 1 và 2 chứ ko phải thế hệ 3, 4 ạ ? Hay nó đang nói về cái gì, em ko hiểu. Mong anh giải đáp.
    Lần sửa cuối bởi Helo123, ngày 13-04-2024 lúc 15:00.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Helo123 Xem bài viết
    Vâng, em có đọc bài anh chia sẻ và có đoạn viết Tuy nhiên, như những người nhiễm HIV-2 và nhóm O là cực kỳ hiếm trong hầu hết các quốc gia, các chương trình sàng lọc thường qui có lẽ không được thiết kế để kiểm tra đối với họ.[38] Bất cứ ai tin rằng họ có thể đã nhiễm HIV-2, HIV-1 nhóm O hoặc một trong những phó type hiếm hơn thuộc nhóm M nên tìm lời khuyên của chuyên gia.” và em thật sự thấy băn khoăn đoạn này ạ, chưing trình sàng lọc thường quy không phát hiện được nhiễm hiv loại hiếm hay sao vậy anh ? Hay bài viết này đã cũ và đang nói tới các xét nghiệm thế hệ 1 và 2 chứ ko phải thế hệ 3, 4 ạ ? Hay nó đang nói về cái gì, em ko hiểu. Mong anh giải đáp.
    Khẳng định với em hiện tại Việt Nam tất cả các xét nghiệm HIV đều tìm được Tuýp 1 và Tuýp 2.Và hiện tại Việt Nam không có chủng loại vi rút Tuýp 2.Còn bài trên đã tư vấn và phân tích rõ ràng rồi nhé.

Thông tin về chủ đề này