Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Bảo hiểm và thái độ của bác sĩ

Thành Viên Mới vuive90's Avatar
    Cảm ơn
    31

Bảo hiểm và thái độ của bác sĩ

nay e mới đi nhận thuốc cho tháng tới các bác ạ.
    chuyện BHYT chi trả cho bênh nhân H+ mình rất vui nhưng thái độ của các bác sĩ bệnh viện thì không thể vui nổi
    sáng nay lên OPC để nhận thuốc thì các chị trong phòng làm thủ tục nhận thuốc của OPC chỉ e qua phòng đối diện do bệnh viện qua để tiếp nhận và luân chuyển hồ sơ để được cấp thuốc bằng BHYT.
    e qua phòng thì chị bs với thái độ khó chịu mở sổ ra xem và bảo "nay chưa tới ngày nhận thuốc, e về đi khi nào tới ngày thì tới nhận"
    e có trình bày là "cuối tuần nay e phải đi công tác qua tuần mới về, nên e nhận sớm vài ngày để có thuốc uống chị thông cảm giúp em"
    chị đó nói 1 câu xanh rờn "chị không biết, e về đi rồi tới đúng ngày nhờ người thân lên nhận thuốc"
    ??????????????????????
    e đang đặt câu hỏi lớn trong đầu là từ giờ tới tuần sau lấy gì e uống?
    sau 1 hồi thuyết phục chị ấy vẫn thái độ thờ ơ và tỏ vẻ khó chịu.
    loay hoay không biết làm gì thì chị bên OPC đi ngan qua và vào nói "thôi cho người ta nhận thuốc đi, chứ thiếu 1 ngày thuốc là chết 1 mạng người đó, cấp sớm vài ngày củng có mất mát gì đâu mà khó khăng với họ làm gì"
    lúc đó chị đó mới bắt đầu làm hồ sơ mới cho em chuyển qua dùng bằng BHYT nhưng vẫn tỏ vẽ khó chịu. chị bên OPC nói với đồng nghiệp (người của OPC) "chuyển bệnh nhân qua đây khỏe mình mà thấy lo quá, ko an tâm xíu nào"
    sau khi làm hồ sơ xong, đợi nhập lên hệ thống mất hết 30p. bên BV thì phải nhập lên hệ thống báo khó thuốc, kho thuốc nhận được thông tin chuyển ngược về mới được cấp phiếu rồi mới qua nơi lấy thuốc đứng đợi phân thuốc (28 viên)
    còn bên OPC thì các chị làm giấy tờ xong cho nhận thuốc luôn rồi cho mình về còn nhập hệ thống sau vì các anh chị biết mình ở lâu sẽ rất ngại và sợ mình gặp người quen.
    sau khoản hơn 30p nhận được phiếu cấp thuốc chị BS còn thòng lại 1 câu "lần sau tới đúng ngày nhận thuốc mới cấp thuốc đi sớm không cấp thuốc e ráng chịu"
    vậy từ giờ mỗi tháng phải xin nghỉ 1 ngày tình ra 1 năm mất hết 12 ngày nghỉ phép.
    rồi chưa kể mỗi khi công tác hay công việc công ty không cho nghỉ ngày đó.
    rồi nếu thiếu thuốc, trể thuốc thì sao?
    còn chưa nói tới người có H+ có một công việc đã rất khó khăng mà đằng này phải làm đúng quy trình như vậy chả khác nào vừa đánh vừa xoa.
    không biết chổ các bác thế nào chứ e thật sự quá chán nãn các nhân viên bệnh viện chổ em.
    ---
    à tiện đây chia sẽ với các bác là tháng rồi e làm CD4 thì chỉ có 523 TLVR 58, 6 tháng trước CD4 là 425.
    điều trị 1 năm mà CD4 vẫn không lên cao được chắc do cơ địa em yếu quá. thấy các bác đc dưới ngưỡng và CD4 cả ngàn thấy mà ham quá
    ads
    Lần sửa cuối bởi vuive90, ngày 22-08-2018 lúc 23:54.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn điều trị ở đâu mà ớn thế, cũng may ở thủ đức không có tình trạng này.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Dieu tri hon 1 nam
    cd4 co hơn 100

Thành Viên Mới DaminhSavio's Avatar
    Cảm ơn
    25
    Trích dẫn Gửi bởi quytu Xem bài viết
    Ôi e cũng o thủ đức đây. Ad zalo anh e minh chưa sẻ vs anh ơi e còn chưa biết đăng ký điều trị ntn đây này

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Anh nên mua thêm một hủ để dành a ơi, opc cấp thì mình uống hết còn hủ kia để dành phòng ko đi lấy thuốc thì uống

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi quytu Xem bài viết
    ở tỉnh lẽ thôi bác ơi. ngày mai e phải lên bệnh viện để nhận thuốc từ BHYT chứ OPC ko còn cấp thuốc nửa.
    từ giờ nếu có việc thì tự bỏ tiền túi ra mà mua thuốc uống thôi chứ ko cho nhận thuốc trước hạn hay là xin thêm 1 tháng nếu đi công tác

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Sẵn bài viết này cho mình hỏi mình điều trị gần 3 tháng ở bv nhiệt đới. Và mình có bhyt của cty cấp cho còn han su dung. Nếu mình chuyển qua opc thì được đúng k?? Và cho mình bit opc ở quận nào thân thiện và k bị kỳ thị, mình ở q phú nhuận. Mình sợ sau này điều kiện kinh tế k còn theo ở bv được. Đọc bài viết của bạn ở trên mỉnh cũng lo lắng. Mọi người cho mình ý kiến? Có ai điều trị opc lâu dài chưa và có bị kỷ thị hay mọi người hàng xóm nơi mình ở có biềt và kỳ thị mình k?

Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Blackcat Xem bài viết
    Sẵn bài viết này cho mình hỏi mình điều trị gần 3 tháng ở bv nhiệt đới. Và mình có bhyt của cty cấp cho còn han su dung. Nếu mình chuyển qua opc thì được đúng k?? Và cho mình bit opc ở quận nào thân thiện và k bị kỳ thị, mình ở q phú nhuận. Mình sợ sau này điều kiện kinh tế k còn theo ở bv được. Đọc bài viết của bạn ở trên mỉnh cũng lo lắng. Mọi người cho mình ý kiến? Có ai điều trị opc lâu dài chưa và có bị kỷ thị hay mọi người hàng xóm nơi mình ở có biềt và kỳ thị mình k?
    e ko biết chổ khác thế nao nhưng chổ e thì OPC ko còn cấp thuốc nửa mà chỉ tư vấn và cấp giấy giới thiệu cho bệnh viện để điều trị thôi.
    thuốc chổ e giờ là qua Bệnh Viện nhận thuốc cực ngại luôn. sợ gặp người quen gần chết

9. Những thành viên đã cảm ơn vuive90 cho bài viết này:

DaminhSavio (30-10-2018)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    16
    Trích dẫn Gửi bởi Blackcat Xem bài viết
    OPC quận 3 nhé, cực thân thiện và an toàn luôn. Điều trị ổn định còn có thể lãnh thuốc 3 tháng 1 lần. Hiện tại mình đã lãnh thuốc 3 tháng 1 lần rồi này. Nhưng không biết còn nhận bệnh nhân mới không.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Đọc bài của bạn cho thấy đâu đó vẫn còn nhân viên, bác sĩ chăm sóc điều trị HIV kì thị người nhiễm HIV. Việc thăm khám, nhận thuốc của người điều trị HIV nên cho phép khoảng thời gian 7-10 ngày vì tính chất bắt buộc dùng thuốc đúng liều và đúng giờ. Nếu tháng trước đi sớm 7-10 thì trong lần hẹn tháng tiếp theo họ có thể tính lại ngày và thời gian nhận thuốc vẫn có thể trước 7-10 ngày. Lý do cửa quyền, hách dịch, thiếu nhân đạo nơi người nhận nhiệm vụ chăm sóc bệnh nhân HIV thể hiện qua thái độ coi thường bệnh nhân dùng BHYT phải được công khai tên tuổi nhằm giúp họ thay đổi thái độ phục vụ. Khi Chương Trình Quốc Gia Về Phòng Chống HIV tuyên chiến với đại dịch HIV mà còn tồn tại những người cản trở chương trình này thì tuyên chiến đến bao giờ mới xong?

Các bạn cứ qua Nhiệt Đới khi còn đủ sức trả tiền để chữa bệnh, nhất là bạn nào không muốn bị công khai tên tuổi khi mà luật giữ bí mật cá nhân người bệnh chỉ trên giấy. Tôi không bao giờ tin vào cái luật giữ bí mật này, đặc biệt đối với người VN hay ngồi lê mách nẻo. Chương trình của bệnh viện điều trị trả tiền thì họ cam kết giữ bí mật ít là với tư cách của 1 bệnh viện trung ương.

OPC mở ra như 1 chương trình ban phát lòng thương hại thì tôi không cần cái sự thương hại mà ích kỉ đó. Căn bệnh này nó có thể đến với bất cứ ai và nếu những con người đang phục vụ bệnh nhân HIV kia không được đào tạo cách đối nhân xử thế nhân bản thì đại dịch sẽ còn dài dài không bao giờ dập tắt được.
    Lần sửa cuối bởi Sói Hoang, ngày 06-11-2018 lúc 14:21.

Thông tin về chủ đề này