Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 127

Chủ đề: Dương tính với combo chi số S/CO=2.16, huhu em lo quá

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi hyvongnhonhoi Xem bài viết
    Để mấy hôm nữa mình thử đi làm cái combo ở chỗ khác Hồng Ngọc xem sao vậy, nếu nó mà DT cho phát nữa thì chả biết là nên tin vào combo hay 3PP, hoang mang vô cùng :( mấy tháng nay đúng là: "Cuộc đời là những chuyến đi XN", hãi quá đi mất :(
    Biết vậy hôm nay bỏ qua cái XN Định lượng tải virus, qua chỗ khác làm cái combo nữa, nhưng vì 2 lần mình DT vs combo rồi nên cũng sợ ko thoát khỏi lần 3 :(

Nhưng nhìn chung BV Nhiệt đới TW là nơi đầu ngành như vậy mà cái kiểu dịch vụ và thái độ của bác sĩ với bệnh nhân như vậy thì buồn quá, xin thề là không thể chấp nhận đc cái kiểu tư vấn như chửi vào mặt bệnh nhân như vậy, câu trước câu sau chỉ muốn cho xong để tớt lượt bệnh nhân khác vào, mặc dù là thái độ của mình cũng rất ôn tồn, nhẹ nhàng, buồn quá - Lương y như từ mẫu, vậy mà....

Lại còn khẳng định như đinh đóng cột là với kết quả cháu cầm trên tay nó chả nói lên điều gì, vì chưa đủ 3 tháng :(
    XN = 3PP là phương pháp khẳng định rồi nên bạn không cần thiết XN nhiều chỗ đâu, giờ yên tâm đợi chốt theo khuyến cáo, trước giờ chưa ai thay đổi với kết quả này.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    XN = 3PP là phương pháp khẳng định rồi nên bạn không cần thiết XN nhiều chỗ đâu, giờ yên tâm đợi chốt theo khuyến cáo, trước giờ chưa ai thay đổi với kết quả này.
    Vâng, em cám ơn anh. Nhưng anh ơi cho em hỏi với thời gian 52 ngày thì đã phần nào yên tâm được chưa ạ? đã có tài liệu chính thức nào phân tích về khoảng thời gian này chưa anh hay là các anh chị tư vấn thế cho bọn em cảm thấy yên tâm ạ?!

Cảm ơn
    596
    Vâng, em cám ơn anh. Nhưng anh ơi cho em hỏi với thời gian 52 ngày thì đã phần nào yên tâm được chưa ạ? đã có tài liệu chính thức nào phân tích về khoảng thời gian này chưa anh hay là các anh chị tư vấn thế cho bọn em cảm thấy yên tâm ạ?!
    Theo Truong Xuan thì hơn 7 tuần âm tính là bạn thoát rồi, chốt theo khuyến cáo cho đủ thủ tục thôi. Bạn click xem thêm chủ đề này:

Chủ đề: Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần có thể yên tâm (Dr. HHH, MD)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Theo Truong Xuan thì hơn 7 tuần âm tính là bạn thoát rồi, chốt theo khuyến cáo cho đủ thủ tục thôi. Bạn click xem thêm chủ đề này:

Chủ đề: Thông tin về xét nghiệm sau 6 tuần có thể yên tâm (Dr. HHH, MD)
    Vâng thưa anh, bài này cũng có đọc rồi. Thực ra nếu không vướng bận 2 cái XN = combo đều DT trước ở Hồng Ngọc thì em cũng hoàn toàn an tâm với kết quả AT sau 52 ngày.
    Tại em vẫn thấy cấn cấn vs 2 lần XN Combo với chỉ số 2.16 lần 1, và 2.96 lần 2 kia thôi, vì em có đọc tài liệu thấy XN bằng Combo cũng cho kết quả chính xác tới 99% :(
    Dù sao em cũng cám ơn anh rất nhiều, nhờ mọi người, nhờ anh mà tâm lý em cũng ổn định được hơn phần nào.
    Xin kính chúc tất cả anh em trong diễn đàn chuẩn bị đón 1 năm mới an lành bên người thân, hy vọng năm nay em sẽ được ăn Tết vui vẻ bên gia đình mà ko có con HIV nó luẩn quẩn trong đầu!

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30

Những điều chưa biết về kháng nguyên HIV

Khi lo lắng về khả năng bị nhiễm HIV, người bệnh sẽ muốn thực hiện các xét nghiệm để tìm ra kháng nguyên HIV. Thế nhưng, thông tin về kháng nguyên này còn rất hạn chế và chưa được đăng tải nhiều, Antamed sẽ giúp người đọc hiểu rõ hơn về vấn đề này.

Kháng nguyên là gì?
    Trong y học, kháng nguyên là thuật ngữ dùng để chỉ phân tử kích thích đáp ứng miễn dịch của cơ thể con người, đặc biệt là sản xuất ra kháng thể. Thường thì kháng nguyên sẽ là một protein hay một polysaccharide nào đó, nhưng nó cũng có thể là bất cứ loại phân tử vô danh nào mang các phân tử hapten nhỏ và được gắn với một protein chuyên chở.

Thường sẽ có các loại kháng nguyên như sau:
    - Kháng nguyên miễn dịch nguyên: Loại kháng nguyên này kích thích và đáp ứng miễn dịch khi nó được đưa vào bên trong cơ thể. Miễn dịch nguyên luôn là một đại phân tử (là protein hoặc polysaccharide). Khả năng kích thích đáp ứng miễn dịch của miễn dịch nguyên phụ thuộc vào tính lạ đối với vật chủ, thuộc vào kích thước phân tử hay thành phần hoá học và tính không đồng nhất.

- Loại dung nạp nguyên – đây là kích thích tình trạng không đáp ứng miễn dịch đặc hiệu xảy ra do hình dạng phân tử của nó. Khi biến đổi hình dạng thì nó có thể trở thành miễn dịch nguyên.

- Loại dị ứng nguyên - chính là chất gây phản ứng dị ứng cho cơ thể. Chúng có thể xâm nhập bởi được ăn, hít hoặc tiêm vào cơ thể hay thông qua việc tiếp xúc với da.

Kháng nguyên HIV nên hiểu như thế nào?
    Có thể hiểu nôm na, kháng nguyên HIV là phương pháp xét nghiệm trực tiếp để tìm ra virus HIV trong mẫu máu của bệnh nhân được lấy đi xét nghiệm. Khi mới bị nhiễm HIV thì cũng đồng nghĩa với việc kháng nguyên virus đã xuất hiện, nó được tồn tại kéo dài.
    Khi tiến hành xét nghiệm HIV theo phương pháp combo (gói) đã có thể phát hiện được kháng nguyên p24 của virus. Để có thể phát hiện được thì yêu cầu số lượng virus phải thực sự lớn, kháng nguyên p24 tăng cao với khoảng thời gian từ 3 đến 4 tuần sau khi lây nhiễm sau đó giảm dần. Thế nên, khi tiến hành xét nghiệm HIV theo phương pháp Ag/Ab combo (trọn gói) vào ngày thứ 22 thì có thể phát hiện được kháng nguyên HIV. Người nào mới nhiễm HIV thì triệu chứng thường kéo dài trong vài ngày cho đến khi 1 hoặc 2 tuần thì tự hết.
    Thường thì người ta hay gọi là xét nghiệm HIV thế nhưng thực chất nó không phải là việc làm xét nghiệm tìm con virus này. Sau khi HIV đi vào cơ thể, bản thân cơ thể sẽ tạo ra chất kháng thể để chống lại HIV. Thế nhưng, kháng thể này không thể trị được HIV. Các xét nghiệm HIV phổ biến hiện nay chỉ là tìm ra kháng thể HIV sau khoảng thời gian trung bình là 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV.

Thế nhưng, xét nghiệm phát hiện ra kháng nguyên là những xét nghiệm trực tiếp chỉ ra sự xuất hiện của HIV trong mẫu huyết thanh, trong huyết tương hoặc trong dịch não tuỷ. Đây là bước tiến có ý nghĩa vô cùng quan trọng về nhiều phương diện so với các xét nghiệm phát hiện ra kháng thể. Bởi nó chỉ ra tình trạng nhiễm HIV một cách chủ động; cho phép chẩn đoán nhiễm HIV trước khi cơ thể có đáp ứng kháng thể; phát hiện ra kháng nguyên HIV trong huyết thanh có ý nghĩa tiên lượng hiện trạng của bệnh.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Theo như bài viết này thì cái XN Combo nó tìm trực tiếp đc ra kháng nguyên p24 - tức là nó tìm ra trực tiếp được con virus HIV đúng không a Trường Xuân? anh Tuấn Mẹc?

Cảm ơn
    596
    Vâng thưa anh, bài này cũng có đọc rồi. Thực ra nếu không vướng bận 2 cái XN = combo đều DT trước ở Hồng Ngọc thì em cũng hoàn toàn an tâm với kết quả AT sau 52 ngày.
    Tại em vẫn thấy cấn cấn vs 2 lần XN Combo với chỉ số 2.16 lần 1, và 2.96 lần 2 kia thôi, vì em có đọc tài liệu thấy XN bằng Combo cũng cho kết quả chính xác tới 99% :(
    Dù sao em cũng cám ơn anh rất nhiều, nhờ mọi người, nhờ anh mà tâm lý em cũng ổn định được hơn phần nào.
    Xin kính chúc tất cả anh em trong diễn đàn chuẩn bị đón 1 năm mới an lành bên người thân, hy vọng năm nay em sẽ được ăn Tết vui vẻ bên gia đình mà ko có con HIV nó luẩn quẩn trong đầu!
    Kết quả 3PP âm tính đã khẳng định 2 phản ứng trước là giả, vì vậy không có gì phải lăn tăn đâu bạn.

8. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

hyvongnhonhoi (29-12-2017)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    38
    Theo như bài viết này thì cái XN Combo nó tìm trực tiếp đc ra kháng nguyên p24 - tức là nó tìm ra trực tiếp được con virus HIV đúng không a Trường Xuân? anh Tuấn Mẹc?
    Bạn yên tâm đón tết dương lịch - hoặc mời anh em Diễn Đàn party ăn mừng bạn thoát nạn đi ... Yên tâm bạn nhé chỉ có dương tính giả thôi - không có âm tính giả nhé!
    Bạn yên tâm chốt ở tuần 12 theo khuyến cáo và kết quả sẽ như kết quả 3PP của bạn!
    Đừng suy nghĩ nhiều sẽ dẫn đến hoang tưởng đấy!
    Chúc bạn vui vẻ!

10. Những thành viên đã cảm ơn tranehuynh cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Gói 3PP của Nhiệt đới TW TPHCM thì em đã biết là có bao gồm combo, nhưng Nhiệt đới TW ngoài HN thì không biết bao gồm những phương pháp gì, vì thấy mọi người nói tới 3PP nhưng hầu hết là Pateur trong TPHCM :(

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    38
    Gói 3PP của Nhiệt đới TW TPHCM thì em đã biết là có bao gồm combo, nhưng Nhiệt đới TW ngoài HN thì không biết bao gồm những phương pháp gì, vì thấy mọi người nói tới 3PP nhưng hầu hết là Pateur trong TPHCM :(
    Yên tâm đi bạn ... 3PP khẳng định ở đâu cũng vậy ... đó là tiêu chuẩn do bộ y tế đưa ra ... ko phải ở đâu cũng có quyền khẳng định HIV dương tính đâu bạn ...
    Mạnh mẽ lên ...

13. Những thành viên đã cảm ơn tranehuynh cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Mới đọc bài của anh Tuấn về XN 3PP, đúng là không có combo thật (1 test nhanh + 2 elisa gì đấy và cả 3PP này đều chỉ tìm kháng thể), đồng nghĩa với việc không có xn tìm kháng nguyên p24. Khác với 3PP của Pasteur trong SG
    Mà theo em được biết thì khi test nhanh ra kết quả AT thì sẽ ngừng 2PP còn lại, không biết có đúng như vậy không các anh?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    38
    3PP thì trong đó có 2 phương pháp thế hệ 4 (phát hiện kháng nguyên và kháng thể), một phương pháp phát hiện kháng thể.

* Chiến lược III (áp dụng cho XN chẩn đoán nhiễm HIV): mẫu được coi là DT khi mẫu đó có phản ứng với cả ba loại SP có nguyên lý hoặc chuẩn bị kháng nguyên khác nhau.
    * Kq XN với
    sinh phẩm thứ nhất không có phản ứng, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV. (Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    * Kq XN với sinh phẩm thứ nhất phản ứng (SP1
    +), tiếp tục thực hiện XN với SP thứ hai (SP2).(Áp dụng 1 trong 2 sinh phẩm Ag/Ab)
    a) Kq XN bằng SP thứ 2 cho phản ứng (SP1
    +, SP2 +), thì tiếp tục thực hiện với SP thứ ba (SP3).
    - Kq XN với SP thứ 3 cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu DT với kháng thể HIV và được phép trả lời kết quả cho người được làm XN.
    - Kq XN với SP thứ ba không cho phản ứng (SP1
    +, SP2+, SP3-), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    b) Kq XN bằng SP thứ hai không cho phản ứng (SP1
    +, SP2-), thực hiện lại XN với cả SP thứ nhất (SP1) và thứ hai (SP2) để kiểm tra loại trừ sai sót kỹ thuật.
    . Nếu kq XN với cả hai sinh phẩm không cho phản ứng (SP1-, SP2-), kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV;
    . Nếu kq XN (SP1
    +, SP2+) hoặc (SP1+, SP2-) thực hiện tiếp XN với sinh phẩm thứ ba (SP3), kq cả 3 lần làm XN sẽ được phân tích và biện luận như sau:
    + Kq XN (SP1
    +, SP2+, SP3+), kết luận mẫu dương tính với kháng thể HIV.
    + Kq XN (SP1
    +, SP2+, SP3-) hoặc (SP1+, SP2-, SP3+), kết luận mẫu không xác định, yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    + Kq XN (SP1
    +, SP2-, SP3-) và người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu ÂT với kháng thể HIV; nếu người được làm XN có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm XN phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.
    * Trong các trường hợp kết quả XN không xác định, đề nghị lấy máu XN lại lần 2 sau 14 ngày và nếu kết quả XN sau 14 ngày vẫn tiếp tục không xác định thì phân tích và biện luận như sau:
    - Không có sự thay đổi hoặc giảm mức độ phản ứng với cùng loại SP đã được sử dụng trong 2 lần XN, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV.
    - Có sự gia tăng mức độ phản ứng với cùng loại sinh phẩm đã được sử dụng trong 2 lần XN, yêu cầu lấy mẫu làm lại XN lần 3 sau 14 ngày
    - Các phòng XN có thể gửi mẫu không xác định lên tuyến trên để làm các XN khẳng định khác.
    * Trong các trường hợp kq XN lần 3 tiếp tục không xác định, kết luận mẫu ÂT với kháng thể HIV.

Còn Test nhanh tìm kháng thể đơn lẻ sau nguy cơ 30 ngày thì kết quả chưa chính xác.
    Đây bạn ... anh Truong Xuan đã từng tư vấn cho bạn vấn đề này rồi ... bạn đừng quan tâm tới 2 KQ bên Hồng Ngọc mà hãy hãy dựa vào KQ xét nghiệm 3PP nhé!
    Đừng lăng tăng nữa ... gần như bạn an toàn với HIV 99.99% rồi ... chỉ chốt lại ở tuần 12 theo khuyến cáo ... kết quả âm tính cuat bạn sẽ không thay đổi !!!

16. Những thành viên đã cảm ơn tranehuynh cho bài viết này:

Cảm ơn
    596
    Mới đọc bài của anh Tuấn về XN 3PP, đúng là không có combo thật (1 test nhanh + 2 elisa gì đấy và cả 3PP này đều chỉ tìm kháng thể), đồng nghĩa với việc không có xn tìm kháng nguyên p24. Khác với 3PP của Pasteur trong SG
    Mà theo em được biết thì khi test nhanh ra kết quả AT thì sẽ ngừng 2PP còn lại, không biết có đúng như vậy không các anh?
    Bạn đọc thì đọc cho kĩ vào, đừng kiểu đọc lướt trên giàn mướp. XN = 3PP mà còn lăn tăn nữa chắc có lẽ bạn đến Sao Hỏa XN mới yên tâm.

18. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Bạn đọc thì đọc cho kĩ vào, đừng kiểu đọc lướt trên giàn mướp. XN = 3PP mà còn lăn tăn nữa chắc có lẽ bạn đến Sao Hỏa XN mới yên tâm.
    Vầng em biết rồi ạ, em xin lỗi vì đã thắc mắc nhiều khiến anh khó chịu, nhưng a hiểu cho e, tâm lý của những người rơi vào hoàn cảnh này nó shock lắm ạ, dù sao thì em cũng cám ơn anh và mọi người đã động viên an ủi em, nếu không vì 2 cái XN trước DT vs combo thì em cũng đã không lo lắng như vậy ạ.
    Em sẽ chờ 2 tuần nữa để lấy kết quả định lượng virus, hy vọng đúng như lời anh và các bạn tư vấn, em hứa sẽ khao... cả diễn đàn 1 chầu bia luôn ^^

@57tranehuynh: Bạn thông cảm cho mình nha, tại mình cứ nghĩ cái 3PP đó là áp dụng ở Pasteur trong SG, còn ngoài Nhiệt đới TW Hà Nội thì khác nên vấn hơi lo lắng!

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Anh Trường Xuân cho em hỏi thêm nốt 1 lần này nữa thôi ạ, vì hôm đó em xn theo hình thức dịch vụ, nên chỉ có nhân viên lấy máu thôi, em không có nói về "và người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu ÂT với kháng thể HIV; nếu người được làm XN có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV" với bác sĩ, vậy trong trường hợp này thì bác sĩ làm sao biết được mình là người có yếu tố lây nhiễm hay không để dựa vào đó kết luận là mẫu máu của em là ÂT hay KHÔNG XÁC ĐỊNH nếu ví dụ em rơi vào trường hợp:

+ Kq XN (SP1+, SP2-, SP3-) và người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV có thể kết luận là mẫu ÂT với kháng thể HIV; nếu người được làm XN có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV, kết luận mẫu không xác định và yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày; trường hợp người được làm XN không có yếu tố nguy cơ lây nhiễm HIV nhưng nếu SP1 là sinh phẩm XN phát hiện cả kháng nguyên và kháng thể trong khi SP2 và SP3 là sinh phẩm chỉ phát hiện kháng thể thì yêu cầu lấy mẫu XN lại sau 14 ngày.

Em cám ơn anh nhiều!

21. Những thành viên đã cảm ơn hyvongnhonhoi cho bài viết này:

Aloalo12 (06-03-2018)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Để mấy hôm nữa mình thử đi làm cái combo ở chỗ khác Hồng Ngọc xem sao vậy, nếu nó mà DT cho phát nữa thì chả biết là nên tin vào combo hay 3PP, hoang mang vô cùng :( mấy tháng nay đúng là: "Cuộc đời là những chuyến đi XN", hãi quá đi mất :(
    Biết vậy hôm nay bỏ qua cái XN Định lượng tải virus, qua chỗ khác làm cái combo nữa, nhưng vì 2 lần mình DT vs combo rồi nên cũng sợ ko thoát khỏi lần 3 :(

Nhưng nhìn chung BV Nhiệt đới TW là nơi đầu ngành như vậy mà cái kiểu dịch vụ và thái độ của bác sĩ với bệnh nhân như vậy thì buồn quá, xin thề là không thể chấp nhận đc cái kiểu tư vấn như chửi vào mặt bệnh nhân như vậy, câu trước câu sau chỉ muốn cho xong để tớt lượt bệnh nhân khác vào, mặc dù là thái độ của mình cũng rất ôn tồn, nhẹ nhàng, buồn quá - Lương y như từ mẫu, vậy mà....

Lại còn khẳng định như đinh đóng cột là với kết quả cháu cầm trên tay nó chả nói lên điều gì, vì chưa đủ 3 tháng :(
    Bạn đã trực tiếp gọi điện thoại cho Tuanmecsedec,và đã được tư vấn khi xét nghiệm lại âm tính bằng 3 phương pháp thì bạn yên tâm.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn đã trực tiếp gọi điện thoại cho Tuanmecsedec,và đã được tư vấn khi xét nghiệm lại âm tính bằng 3 phương pháp thì bạn yên tâm.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
    Nhưng em có chút nhầm lẫn lúc gọi cho anh ạ, lúc gọi cho a em nói là gần 3 tháng, nhưng thực ra mới có 52 ngày, tức là chưa được 2 tháng anh à :(
    Em có gọi lên Nhiệt đới TW thì họ có nói là XN 3PP ở đây là 1 Elisa + 2 test nhanh, vậy tức là cũng gần giống với Pasteur SG hả anh?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết

Nhưng em có chút nhầm lẫn lúc gọi cho anh ạ, lúc gọi cho a em nói là gần 3 tháng, nhưng thực ra mới có 52 ngày, tức là chưa được 2 tháng anh à :(
    Em có gọi lên Nhiệt đới TW thì họ có nói là XN 3PP ở đây là 1 Elisa + 2 test nhanh, vậy tức là cũng gần giống với Pasteur SG hả anh?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dù có giống Pastuer hay không giống thì bạn yên tâm đi.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    30
    Bệnh viện nhiệt đới sử dụng ELISA 1 + SERODIA + Determine HIV1/2 <<< chính xác là cái này nè anh Tuấn.

Vậy giờ em có thể loại bỏ 2 cái XN DT bên Hồng Ngọc ra khỏi đầu rồi anh nhỉ?

Trang 5 của 7 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này