Trang 7 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 CuốiCuối
Kết quả 121 đến 140 của 141

Chủ đề: Tổng quan Kiến thức cơ bản về HIV/AIDS

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    8 nguyên tắc sống giúp bạn tránh xa HIV/ AIDs

Thứ tư, 02/12/2015 06:48

Hưởng ứng ngày thế giới phòng chống AIDs, hãy thiết lập cho bạn các nguyên tắc sống lành mạnh dưới đây phòng tránh căn bệnh thế kỷ HIV/AIDs cho cả nhân loại.

Căn bệnh thế kỷ AIDs, hay còn gọi là hội chứng suy giảm miễn dịch là bệnh nhiễm trùng gây ra bởi virus HIV, có thể ảnh hưởng và làm suy giảm hệ miễn dịch của con người. Nếu không được điều trị kịp thời, căn bệnh sẽ phá hủy hoàn toàn hệ miễn dịch, khiến cho cơ thể không còn khả năng đối phó với các tác nhân gây bệnh bên ngoài. Dưới đây là các nguyên tắc phòng chống AIDs bạn nên thực hành ngay từ bây giờ.

Thự hành quan hệ tình dục an toàn. Quan hệ tình dục không an toàn có thể lây nhiễm HIV với đối tác dương tính với HIV. Ngoài ra, có quan hệ với gái mại dâm cũng tăng nguy cơ mắc căn bệnh nguy hiểm này. Nên tránh quan hệ tình dục không an toàn với nhiều đối tác và buộc phải sử dụng bao cao su.

Lưu ý khi sử dụng kim tiêm. Sử dụng chung kim tiêm cũng là một trong những con đường lây nhiễm HIV phổ biến. Hãy chắc chắn bạn dùng kim tiêm mới và dùng 1 lần trong bất kỳ trường hợp nào.

Truyền máu an toàn. Máu trong ngân hàng máu tại các bệnh viện thường được kiểm tra HIV kỹ càng rồi mới cung cấp cho người bệnh. Tuy nhiên, trong một số trường hợp, khi không có sự sàng lọc HIV hoặc do nhầm lẫn máu của thể dẫn đến hệ quả đáng tiếc.

Xử lý vết thương hở an toàn. Nếu không may bị vết thương hở và tiếp xúc trực tiếp với máu của người nhiễm bệnh, thì bạn cũng có thể bị nhiễm AIDs. Do vậy, khi bạn đang phải tiếp xúc với người bệnh hay khu vực có bệnh nhân AIDs, hãy che chắn vết thương hở hoặc tránh xa khu vực này.

Cẩn thận với nụ hôn. Một nghiên cứu mới đây cho thấy rằng, HIV cũng của thể lây truyền qua đường nước bọt của người bị nhiễm bệnh. Tốt nhất, bạn không nên hôn bạn tình nhiễm HIV, bởi nước bọt cũng có thể chứa virus AIDs.

Thai kỳ an toàn. Nếu người mẹ nhiễm HIV, virus này cũng có thể lây nhiễm cho con qua nhau thai. Tuy nhiên, việc sử dụng các loại thuốc chống HIV kết hợp với các liệu pháp khác có thể giảm tỷ lệ lây truyền HIV từ mẹ sang con.

Xóa bỏ những quan niệm sai lầm. Một số người cho rằng, ôm và tiếp xúc gần với người nhiễm HIV có thể lây truyền bệnh. Tuy nhiên, virus HIV chỉ lây truyền qua đường máu, sinh dục, từ mẹ sang con.

Không xa lánh, ruồng bỏ người bị nhiễm HIV/AIDs. Bệnh nhân AIDs cần được hỗ trợ tinh thần nhiều hơn bất kỳ bệnh nhân nào khác, đừng bao giờ có quan niệm cách ly, cô lập họ. Tốt nhất, hãy hòa đồng, hỗ trợ tinh thần tốt nhất để họ không còn cảm thấy cô đơn và bị kỳ thị.

Theo Linh Chi - Kiến thức

Cảm ơn
    2,578
    Hoang mang khi bị người nhiễm HIV cào xước tay

Thứ sáu 11/12/2015 | 11:26 GMT+7

Em bị người nhiễm HIV vô tình cào xước tay. Khi ấy người cào em vừa rửa tay xong và không dính máu. Liệu em có bị nhiễm HIV? (Lưu Quang).

Ảnh minh họa: News.
    Trả lời:

Chào Quang,

Trường hợp bạn kể gần như không có khả năng gây lây nhiễm HIV. Các tình huống có nguy cơ lây nhiễm HIV trong trường hợp xô xát là khi có tiếp xúc với máu của người nhiễm vào vết thương hay bị đâm bởi hung khí từng tiếp xúc với máu của người bệnh.

Còn tình huống của bạn, khả năng máu dính trên móng tay không cao. Do vậy không có hoặc rất ít khả năng dây máu từ người kia vào vết thương hở do cào xước của bạn. Trên thực tế chưa ghi nhận trường hợp lây nhiễm nào sau khi bị người nhiễm HIV cào trầy.

Thân ái.
    Bác sĩ Nguyễn Tấn Thủ
    http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc...y-3239236.html

Cảm ơn
    2,578
    Nước bọt trị lành vết thương

Thứ hai, 21/12/2015 10:21

Theo một nghiên cứu Thụy Điển, tế bào bạch cầu và chất nhầy trong nước bọt chống nhiễm trùng và thúc đẩy quá trình lành vết thương ngoài da.

Không phải ngẫu nhiên mà các loài động vật có thói quen liếm vết thương. Prevention đưa tin, công trình được đăng tải trên tạp chí Blood đã chỉ ra khả năng chữa lành của nước bọt.

Liếm láp là thói quen của động vật mỗi khi bị thương. Ảnh: janaschuberth.com

Theo đó, các nhà khoa học đã tiến hành thí nghiệm trên chuột và phát hiện vết thương của chuột lành nhanh hơn nếu được liếm. Trưởng nhóm tác giả là tiến sĩ Ole E. Sorensen từ Đại học Lund (Thuỵ Điển) giải thích, chất nhầy trong nước bọt hỗ trợ tế bào bạch cầu tạo nên các tấm lưới ADN và protein hiệu quả chống nhiễm trùng và bệnh tật đồng thời đẩy nhanh quá trình hồi phục. "Nhờ vậy, mọi vết thương ngoài da đều được hưởng lợi từ nước bọt", tiến sĩ nhận định.

Sorensen cho biết thêm hiện chưa rõ vết thương ở người sẽ hồi phục nhanh đến mức nào nếu được tiếp xúc với nước bọt và có thể tốc độ này phụ thuộc vào từng loại vết thương.

Trong thời gian chờ đợi thêm các công trình nghiên cứu, bạn có thể tự kiểm nghiệm công dụng của nước bọt bằng cách chấm nước bọt vào vết trầy xước ngoài da. Lưu ý, hãy chắc chắn nước bọt của bạn không lẫn thức ăn, kẹo cao su nếu không muốn bị nặng thêm.
    Theo Minh Nguyên - VnExpress

Cảm ơn
    2,578
    Trước khi phẫu thuật, có cần làm các xét nghiệm không?

Thứ sáu, 29/01/2016 13:08

Cho em hỏi, thường trước khi phẫu thuật thì các bệnh viện tuyến quận/ huyện có bắt buộc xét nghiệm HIV, viêm gan B không ạ? Xin cám ơn.

(Thành Trung - nanosa20....@yahoo.com)

Chào bạn,

Không biết bạn muốn hỏi cho việc phẫu thuật nào, cơ quan nào trên cơ thể? Bởi tùy theo từng loại phẫu thuật sẽ chỉ định xét nghiệm, đánh giá lại các hệ thống cơ quan khác nhau.

Việc làm xét nghiệm, kiểm tra tổng quát lại hệ thống cơ quan cơ thể trước khi mổ là rất quan trọng. Ngoài việc tránh được những nguy cơ xấu, công đoạn này còn giúp quyết định đến thành công của ca phẫu thuật. Một số dạng tiểu phẫu thường được bỏ qua giai đoạn này nếu việc can thiệp bằng "dao kéo" ít tiếp xúc.

Việc đánh giá này nằm trong quy định chung, được áp dụng cho tất cả các tuyến cơ sở y tế nhé.

Hình minh họa. Nguồn Internet

Các yếu tố được đánh giá trong hệ thần kinh, hệ thống tim mạch, xét nghiệm máu, hệ hô hấp, tiết niệu và nội tiết được ưu tiên hàng đầu.

Tùy tình trạng bệnh mà sẽ có hướng chẩn bị hình thức, phương tiện và độ chuyên môn. Với nhiều trường hợp, phải chỉ định tạm ngưng phẫu thuật để điều trị các bệnh lí khác nhằm đảm bảo tính mạng cho bệnh nhân.

Như vậy, việc xét nghiệm HIV và viêm gan B trước phẫu thuật hết sức quan trọng trong việc đánh giá tình trạng bệnh và cho công tác chuẩn bị.

Sau đánh giá, tùy từng bệnh viện sẽ quyết định nên phẫu thuật cho bệnh nhân nếu phát hiện bị HIV hoặc bệnh viêm gan B hay không nhé bạn. Nếu không thực hiện được, các bệnh viện này sẽ chuyển thẳng bệnh nhân lên tuyến trên để tiến hành phẫu thuật, nhằm đảm bảo an toàn cho bệnh nhân.

Thân ái,

http://alobacsi.com/trung-tam-xet-ng...q75429c240.htm

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Lo lắng về thông tin HIV - Bệnh khác

06/02/2016 13:13

Em là nam năm nay 26 tuổi rồi, em xin kể lại hành vi của em như sau. Em đã từng xét nghiệm combo (s/co=1, 3) hồi tháng 6 và phải làm khẳng định lại âm tính. Ngày 2/8 và 28/8 em cho một cô gái ma sa kích thích bằng tay, ngày 27/9 thì em ôm ấp cô gái ma sa trong khi em vẫn mặc quần lót và cô gái đó vẫn mặc váy vì cô gái đó đang trong thời kỳ kinh nguyệt nên em rất lo. Hai cô gái 28/8 và 27/9 em đều cho đi xét nghiệm combo âm tính (sau khi tiếp xúc 1 ngày và 11 ngày) nhưng vẫn không yên tâm 3 trường hợp trên em đều đi xét nghiệm sau 4 tuần. Do stress nên nhưng khi vô ý uống chung cốc nước em cũng đi uống pep 16/12 sau đó 10 ngày thì ngưng em làm xét nghiệm combo 26/12 thì âm tính. Đến ngày 12/1 do cầm tay bạn gái mới quen sau đó 1 tiếng sơ ý chạm vào đầu cậu nhỏ nên em sợ lây cũng đi mua pep về uống đến 23/1/2016 thì combo âm tính em không rõ em đã an toàn với HIV chưa. Giờ đây em hay bị nhiệt miệng và đau chân tay. Một số trang mạng tư vấn gọi điện mất tiền hay có mục 3 tháng âm 6 tháng dương, hay 6 tháng âm 1 năm dương. Em lo quá, họ có nói em an toàn vì combo thì xét nghiệm không phải lo cơ địa đặc biệt. Em cẩn thận đi xét nghiệm ung thư và tiểu đường đều không bị sao
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 02:27:16 06/02/2016)
    Chào em.

Khuyên em không tự ý mua thuốc về uống như vậy, em cần dùng thuốc theo đơn và chỉ định của bác sĩ. Qua 2 lần dùng thuốc tôi thấy đều không phù hợp vì việc uống chung cốc nước, hay cầm tay bạn gái đều không có nguy cơ dẫn đến lây nhiễm HIV, do dó việc dùng thuốc điều trị dự phòng như vậy là không phù hợp.

Qua những thông tin em cho biết về kết quả xét nghiệm của mình, em yên tâm không bị lây nhiễm HIV. Khuyên em không nên lo lắng, chắc chắn em an toàn với HIV, em không cần thiết phải làm lại kết quả xét nghiệm nữa.

Chúc em vui, khỏe.

http://doisongkhoe.com/lo-lang-ve-th...-hiv-96460.faq

Cảm ơn
    2,578
    HIV lây nhiễm qua vật dụng cá nhân, “đừng uổng phí 1 đời”

Thứ tư, 02/03/2016 17:20

Về lý thuyết, nếu vật dụng cá nhân có nhiễm HIV thì vẫn có khả năng lây nhiễm HIV.

HIV (Hội chứng suy giảm miễn dịch mắc phải) vẫn là nỗi kinh hoàng với bất cứ ai. Hiện nay vẫn chưa có cách chữa bệnh, người nhiễm H chỉ có thể duy trì thời gian sống bằng các loại thuốc.
    Rất nhiều người từng lo lắng khi dùng chung đồ dùng cá nhân với người có H hoặc nghi nghiễm H vì sợ lây bệnh. Vậy thì thực sự HIV có lây qua đồ dùng cá nhân?

Các con đường lây nhiễm chính

Hầu hết chúng ta đã biết, HIV lây qua 3 con đường: Từ mẹ sang con, quan hệ tình dục và qua đường máu.

- Từ mẹ sang con

Nếu người phụ nữ bị nhiễm HIV mà có bầu, thì sẽ tạo ra nguy cơ lây nhiễm cho bào thai. Tuy thế, không phải cứ người mẹ có H thì người con sẽ lây bệnh. Hiện nay đã có những loại thuốc phòng chống lây nhiễm HIV/AIDS từ mẹ sang con rất hiệu quả, một trong số đó là ARV.

Nếu dùng thuốc đúng theo chỉ dẫn của bác sĩ, mẹ sẽ giúp giảm khả năng đứa trẻ không nhiễm bệnh lên đến 70%. Thậm chí bà mẹ vẫn có thể cho con bú trong 6 tháng đầu.

Không phải cứ mẹ nhiễm HIV thì con khi sinh ra cũng có bệnh (Ảnh minh họa: Internet)

- Lây nhiễm qua đường tình dục

Vi-rút HIV có trong tinh dịch của đàn ông và dịch âm đạo của phụ nữ. Điều đó có nghĩa là, nếu 1 trong 2 người có H, thì có khả năng lây nhiễm đối phương. Mặc dù vậy, quan hệ tình dục vẫn có khả năng lây nhiễm thấp nhất trong các con đường.

ThS. Nguyễn Kiên Cường, Viện Y học Dự phòng Quân đội cho biết: "Theo tài liệu của Hiệp hội an toàn tình dục và Phòng chống HIV của Anh, dựa trên các kết quả nghiên cứu tại Anh, tỷ lệ trung bình lây truyền bệnh từ nữ giới bị nhiễm HIV sang nam giới sau 1 lần quan hệ tình dục không an toàn qua đường âm đạo là 0,082 %.

Điều này có nghĩa là trong số 1120 người đàn ông sau một lần quan hệ tình dục không an toàn với phụ nữ nhiễm HIV, thì có 1 người đàn ông bị lây nhiễm HIV (điều này đúng với xác xuất 95%)". Đối với nữ, tỉ lệ lây nhiễm là 0,1% nếu quan hệ qua đường âm đạo và qua đường miệng 0.02%.

Tuy tỉ lệ lây nhiễm thấp nhưng không chắc chắn bạn sẽ không nằm trong số những người nhiễm bệnh nếu quan hệ không an toàn. Thậm chí, vẫn có người nhiễm vi-rút ngay từ lần quan hệ đầu tiên. Do vậy, hãy sử dụng bao cao su khi quan hệ.

- Lây qua đường máu

HIV có chủ yếu trong máu, vì vậy, mọi tiếp xúc trực tiếp giữa máu của người nhiễm HIV/AIDS với người không có H có tỉ lệ lây nhiễm cao nhất. Nếu truyền máu của người có H sang người bình thường thì hầu hết sẽ nhiễm bệnh. Tiêm chích mà túy có tỉ lệ thấp hơn, nếu chỉ 1 lần dùng chung bơm kim tiêm, xác suất khoảng 0,67% người; với kim tiêm vấy nhiễm thì tỉ lệ là 1/200 hoặc 1/300.

Ngoài ra là lây nhiễm qua các vết thương hở như: Vết xước trên cơ thể tiếp xúc với máu có H, hở chân răng khi hôn…

Dùng chung đồ dùng cá nhân có tỉ lệ nhiễm HIV thấp (Ảnh minh họa: Internet)

Dùng chung vật dụng cá nhân có nhiễm bệnh?

Trong cuộc sống, có không ít người trong chúng ta đã từng dùng vật dụng cá nhân với người khác như: Khăn mặt, bàn chải đánh răng, dao cạo râu… Vậy thì khả năng lây nhiễm bệnh qua những vật dụng này như thế nào?

Theo ThS. Nguyễn Kiên Cường: "Về lý thuyết thì nếu dùng chung vật dụng cá nhân có dính máu của người nhiễm HIV, khi sử dụng chung những vật này, da bị xước, trợt, loét thì có thể làm lây nhiễm HIV". Vậy thì có thể hiểu rằng, nếu sử dụng chung vật dụng cá nhân thì hoàn toàn có thể bị lây nhiễm HIV/AIDS.

Nhưng có một sự thật là, HIV không thể sống lâu ở điều kiện bên ngoài. Vì vậy, nếu sau một ngày hoặc lâu hơn, là người đầu tiên dùng chung đồ với người có H thì gần như 100% sẽ không bị nhiễm bệnh.

Nếu thời gian dùng chung quá gần nhau, thì cũng có xác suất lây bệnh nhưng không cao. Từ trước tới nay, rất ít trường hợp bị lây nhiễm HIV/AIDS qua vật dụng cá nhân được phát hiện. Thậm chí, chưa có trường hợp nào lấy nhiễm qua đường dao cạo râu được biết đến.

Cũng theo ThS. Nguyễn Kiên Cường, nếu nghi ngờ nhiễm HIV, thì những người từng sử dụng chung đồ dùng với người nhiễm HIV nên đi xét nghiệm HIV để biết rõ bệnh tình và an tâm hơn.

Theo TP - Sức khỏe và Đời sống

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Em đang ngứa ở người và thường bị loét miệng đôi lúc đau bụng - Bệnh khác

06/03/2016 14:23

Em chào bác sĩ em xin trình bày luôn trường hợp của em như sau: ngày 2 tết em có uống chung cốc nước với anh trai miệng em bị nhiệt, ngày 4 tết em bị chim mổ gây ra vết xước nhỏ có chảy máu. Đến ngày 6 tết thì em có đi masa nhưng do tâm lý về HIV và các bệnh giường chiếu em không cho cô gái đó masa mà chỉ ngồi nói chuyện em lại vô ý để cô gái đó chạm vào bàn tay khi em mở cửa (cô gái đó có hành kinh em lo trên tay có ấy vẫn có dịch kinh nguyệt) em cẩn thận không chạm tay hay cho tay đó len mắt mà về nhà rửa xà phòng do em lo sợ từ hôm nén em đã mua pep uống từ hôm mùng 3. Hiện tại em đang ngứa ở người và thường bị loét miệng đôi lúc đau bụng. Liệu em có sao không giờ em lo sợ vì HIV quá khong dám uống chung thậm chí ăn chung bàn người gắp thức ăn cho cũng sợ. Do em xet nghiệm combo bị nghi ngờ rồi khẳng định lại âm hồi năm ngoái nên giờ em bị tam lý như vậy

Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 01:25:31 06/03/2016)
    Chào em.

Xin được khẳng định với em rằng những hành vi em nêu trong câu hỏi không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Em cần biết rằng HIV không lây qua ăn chung mâm, uống chung cốc, sử dụng chung toilet…v.v. HIV cũng không lây qua việc ôm, bắt tay, cầm tay. Việc dùng thuốc điều trị dự phòng với HIV của em là không đúng. Em nên dừng thuốc. Có thể em nên khám bác sĩ để được hỗ trợ về tâm lý.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/em-dang-ngua-...bung-99989.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Gãi vào da bị nổi nốt - Bệnh khác

06/03/2016 16:30

Cháu chào bác sĩ. Cháu năm nay 16t. Cháu hay bị dị ứng nổi mề đay. Bị nhiều năm nay rồi ạ. Nhưng mấy hôm nay cháu thấy rất lạ. Gãi vào da chỗ nào thì chỗ thấy nổi mần đỏ. Nhiều nốt đỏ li ti như đầu kim ạ. Nổi 1 vệt dài toà nốt đỏ li ti như đầu kim ạ. Cháu thủ dâm cách đây 1 năm rồi ạ. Cho cháu hỏi phát ban như vậy có phải biểu hiện của hiv k ạ. Cháu chỉ cần gãi nhẹ là nốt đỏ li ti trên da bắt đầu hiện ạ hay là thiếu vitamin c ạ.

Trả lời:

( - 06:44:28 06/03/2016)
    Chào cháu,

Cháu bị dị ứng nổi mề đay đã nhiều năm nay. Gần đây gãi vào chỗ da nào thì chỗ da ấy nổi mẩn đỏ, có thể là do da cháu đã nhạy cảm hơn với các kích thích từ bên ngoài và dễ phản ứng khi có tác động (gãi). Cháu không cần lo lắng quá nhé!
    HIV lây nhiễm qua 3 con đường chính: lây truyền qua máu, quan hệ tình dục không an toàn và từ mẹ sang con. Nếu cháu không có tiếp xúc với nguồn nhiễm HIV qua 3 con đường này thì cháu không cần lo lắng về việc mắc bệnh này.

Với trường hợp của cháu, cháu cũng nên đi khám bác sĩ để bác sĩ kiểm tra tình trạng bệnh, kê thuốc điều trị và có những lời khuyên cụ thể cho cháu nhé!

Chúc cháu nhiều sức khỏe!
    http://doisongkhoe.com/ga-i-va-o-da-...o-t-100031.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Cháu vô tình đụng phải bình nước cất của người tiêm chích có nhiễm HIV? - Bệnh khác

13/03/2016 13:02

Cháu chào bác sĩ. Cách đây 2 tháng. Cháu có ra quán net chơi game. Cháu vô tình đụng phải bình nước cất của người tiêm chích. Lúc đó tay cháu có bị bật móng. Đang chảy máu... Sau 1 tuần cháu có dấu hiệu của ngứa toàn thân nhưng không nổi mẩn rồi đau nhức cơ bắp. Vậy bác sĩ cho cháu hỏi trường hợp của cháu có dễ bị lây nhiễm hiv không ạ. Cháu cảm ơn
    HIV/AIDS | (Hoahong - 11:17 13/03/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 11:17:52 13/03/2016)]

Chào cháu.

Qua thông tin mô tả của cháu cho thấy cháu không có nguy cơ lây nhiễm HIV.Cháu yên tâm nhé.
    Chúc sức khỏe.

http://doisongkhoe.com/chau-vo-tinh-...hiv-101102.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Em có hôn sâu với bạn trai em nếu bị trầy xước liệu có nhiễm HIV không? - Bệnh khác

14/03/2016 13:52

Em có hôn sâu với bạn trai em nhưng em cảm thấy không bị trầy xước và nếu có bị trầy xước liệu có nhiễm HIV không... bạn trai em có xét nghiệm HIV vào 14/1/2016 kq là âm tinh mà tụi em hôn nhau cuối tháng 2 này, (em lo lắng trong khoảng thời gian đo người yêu có quan hệ với người khác thì sao) em lo sợ lắm. Cảm ơn Bác sĩ đọc và trả lời câu hỏi của em.
    HIV/AIDS | (01669***339 - 08:33 14/03/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 08:33:45 14/03/2016)

Chào em.

Nước bọt không làm lây truyền HIV, do đó nguy cơ lây nhiễm HIV chỏ có thể xảy ra khi trong nước bọt có lẫn với máu của người có HIV dương tính. Với những thông tin mà em cho biết, em có thể yên tâm rằng, em không có nguy cơ lây nhiễm HIV.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/em-co-hon-sau...ong-101270.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Cháu bị dính máu khô của 1 người vào chỗ xướt tay - Bệnh khác

16/03/2016 14:54

Cháu bị dính máu khô của 1 người vào chỗ xướt tay. Chau lo lắng cháu đã điều trị phơi nhiễm được 1 tháng và cháu không điều trị nữa đến hoom nay cháu bị tiêu chảy và vài ngày trước có mệt mỏi ấn vào bắp tay thì bị đau em mong Bác sĩ tư vẫn cho em phải nguyên nhân của hiv không ạ.
    HIV/AIDS | (Huy - 09:13 16/03/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 09:13:02 16/03/2016)

Chào cháu.

Tiêu chảy và mệt mỏi có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau, qua những thông tin cháu cho biết tôi tin rằng cháu không bị lây nhiễm HIV. Cháu nên xét nghiệm kiểm tra lại để yên tâm nhé.

Chúc sức khỏe.

http://doisongkhoe.com/chau-bi-dinh-...tay-101593.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Em vô tính suýt dẫm kêm tiêm 3 tháng sau em bị lạnh sống lưng kéo dài không hết - Bệnh khác

18/03/2016 13:59

Em vô tính suýt dẫm kêm tiêm. Do không bị đâm nên em có dùng tay nhặt kiêm tiêm cho vào thùng rác để người khác không dẫm. Về nhà em có rửa tay bằng xa phòng. Kiêm dạng vừa. Không thầy máu ngoài vỏ ống. Hơn 3 tháng sau em bị lạnh sống lưng kéo dài không hết. hơi đau đầu vậy có khả năng nào bị nhiễm hiv không ạ.
    HIV/AIDS | (giấu tên - 00:48 18/03/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 00:48:35 18/03/2016)

Chào em.

Qua những thông tin em cho biết, em không có nguy cơ lây nhiễm HIV nhé.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/em-vo-tinh-su...het-101828.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Em vô tình bị móng tay một người cào ở dưới nước hồ bơi - Bệnh khác

23/03/2016 13:40

Chào Bác sĩ. Em vô tình bị móng tay một người cào ở dưới nước hồ bơi. Lát sau em lên bờ thấy chỗ bị cào da đỏ lên 1 đường. Em không biết có chảy máu không em sợ có chaty máu nhưng nó đã hòa vào nước và em sợ tay người kia lúc cào em đang có máu trên tay đã hòa máu với n nước hồ và em lo lắng người kia lúc cào em đang có dính máu trên móng tay nhưng đã hòa vào nước hồ. Vấy cho em hỏi trường hợp của em có bị lây HIV không nếu người cào em mang bệnh. Em xin cảm ơn và cho em hỏi thêm lỡ máu người kia hay máu người bệnh đó hòa với nước và lúc tắm em bị uống nước tình cờ uống vô miệng và vẫn tắm nước đó trên người em đang có vết trầy xước thì liệu có lây không ạ. Giả sử lúc em tắm hồ bơi chưa được thay nước thì những trường hợp em nói có bị lây bệnh không ạ. Em xin cảm ơn
    HIV/AIDS | (QQ2016 - 12:32 23/03/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 12:32:57 23/03/2016)

Chào em.

+ Qua thông tin em cho biết thì em không có nguy cơ lây nhiễm HIV.
    + HIV không lây qua nước bể bơi em nhé.
    + Chưa có bất cứ trường hợp nào được xác định nhiễm HIV qua các tình huống giả định em nêu.

Em yên tâm nhé.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Hỏi về nguy cơ lây nhiễm hiv - Truyền nhiễm

28/03/2016 21:34

Xin các bác sĩ giúp em với. như em kể đây thì có nguy cơ lây nhiễm hiv không ạ lần 1 , hôm đi trên xe về quê,em cho người khác mượn điện thoại,sau đó em có dùng luôn ngay lập tức,cho em hỏi là như thế có bị nhiễm nếu cái điện thoại đó dính máu.nước bọt hay dịch cơ thể của anh đó không ạ.vì em nghĩ là vi rut siêu nhỏ nên mắt thường không nhìn thấy được sau đó khoảng 15-20p thì mấy đứa cháu của em lại hôn và má em,đúng chỗ em nghe điện thoại đó do em nghĩ vi rut tồn tại ở da em mà chưa xâm nhập vào rồi lây vào miệng mấy đưa trẻ,khoảng 20 tiếng sau,chị gái em có sờ vào điện thoại sau đó dùng tay bóc bánh cho mấy cháu ăn,như thế có nguy cơ không ạ các anh cho em hỏi vi rut có trên điện thoại sống được bao lâu ạ lần 2 , hiv có tồn tại trong thức ăn không (trong bát tiết canh ạ),lúc em ăn xong thì bị chảy máu chân răng lần 3 , chiều tối nay em đi ra đường,thì bị thằng bạn sờ vào mặt,em không thấy chảy máu ,nhưng sợ tay nó dính vi rut ,sau đó em dùng ngón tay xoa lên mặt kiểm tra,khoảng 10p sau em quên chưa rửa tay mà tay em đụng vào miệng cốc nước của anh trai em ,sau đó anh trai em cầm lên uống,như thế anh của em có khả năng bị lây nhiễm không ạ,em hối hận vì đã chạm vào cốc nước đó quá,cảm giác hối hận đó khiến em trần trọc mãi không ngủ được. Cả 3 lần trên em và gia đình em có nguy cơ lây nhiễm với hiv không ạ.hiện tại em rất là hoang mang ạ
    (anh van - 23:07 27/03/2016)
    Trả lời:

( - 23:07:01 27/03/2016)
    Kính gửi anh/chị

Các nhà khoa học đã chứng minh virus HIV lây qua các đường sau:

1. Lây qua truyền máu và chế phẩm của máu có chứa virus HIV

2. Lây qua "chuyện ấy" với người nhiễm HIV

3. Lây do dùng chung các vật dụng gây tổ thương da chảy máu như rao cạo râu, kim tiêm, kim chấm cứu… có nhiễm virus HIV

4. Lây từ mẹ nhiễm HIV sang con trong quá trình mang thai và trong cuộc đẻ Virus HIV có nhiều nhất ở trong máu, trong tinh dịch và dịch cô bé, HIV có ở trong nước bọt, nước mắt, nước tiểu, mồ hôi, dịch não tuỷ và sữa mẹ của người nhiễm HIV.

HIV không lây truyền qua các tiếp xúc thông thường.

HIV rất dễ chết khi ở ngoài cơ thể.

- Virus HIV tồn tại trong không khí với nhiệt độ từ 32 - 36 độ trong không quá ... 5 phút.
    - HIV có thể tồn tại trong các giọt máu khô từ 2 đến 7 ngày trong môi trường phòng thí nghiệm, trong xác chết bệnh nhân AIDS trong 24 giờ.
    - Trong kim tiêm : 2 - 7 ngày trong môi trường phòng thí nghiệm (tùy trường hợp ).
    - Virus HIV ở ngoài cơ thể rất dễ bị tiêu diệt bởi nhiệt độ và các chất sát khuân thông thường.

Với những tiếp xúc thông thường như anh/chị nêu trên không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Kính chúc anh/chị và gia đình sức khỏe hạnh phúc.

Ths Nguyễn Thị Thu Hương

http://doisongkhoe.com/hoi-ve-nguy-c...hiv-107403.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Bị kim truyền (kim bướm) của bệnh nhân đâm vào tay khi rút kim ở Viện, có nguy cơ nhiễm HIV không? - Bệnh khác

29/03/2016 17:38

Em là y sinh, trong 1 lần sang viện, lúc rút kim truyền cho bệnh nhân không may em đã bị kim đó đâm vào tay. Đầu mũi vát không có dính máu của bệnh nhân, vết thương của em rất nhỏ. Sau đó em đã nặn máu, sát khuẩn lại bằng bông cồn 70. Sau đó em cũng không để ý đến vết thương đó nữa. Sau đó 1 tháng tự nhiên em lo lắng mình bị nhiễm HIV nên em đã liên hệ với khoa thì nhận được câu trả lời là khoa không có ai bị nhiễm HIV cả (khoa tiêu hoá). Tuy nhiên bệnh nhân đã về nên em không thể lấy máu bệnh nhân để đi xét nghiệm xem bệnh nhân có bị HIV không. Vậy nguy cơ em bị nhiễm HIV có cao không ạ. Đầu tháng 5 là em đủ 3 tháng, có thể đi xét nghiệm HIV nhưng bây giờ em vẫn lo lắng. Mong bác sĩ tư vấn cho em ạ. Chân thành cảm ơn bác sĩ.
    HIV/AIDS | (01675***393 - 08:52 29/03/2016)
    Trả lời:

( BS. Đỗ Hữu Thảnh-Chuyên khoa Nội-Đã từng công tác tại Bệnh viên Đa khoa tỉnh Hà Nam - 08:52:54 29/03/2016)

Chào bạn.

Như vậy là khả năng lây nhiễm HIV ở bạn là rất thấp, hoặc có thể nói bạn không bị lây nhiễm HIV. Sự lây truyền virut HIV không dễ dàng như vậy mà thường phải là phơi nhiễm trực tiếp với số lượng vi rút đủ lớn.

Thời gian 3 tháng sau phơi nhiễm mới xét nghiệm đánh giá được là có bị hay không là đối với xét nghiệm ELISA tìm phát hiện kháng thể chống lại HIV.

Để an tâm bạn có thể đến các phòng khám hiện đại xét nghiệm phát hiện trực tiếp vi rút HIV, không cần chờ thời gian là 3 tháng nữa.

Chúc bạn mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/bi-kim-truyen...ong-109500.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Bị mấy giọt như sương bay vào mặt, có nguy cơ nhiễm HIV không? - Bệnh khác

11/04/2016 18:22

Tình cờ một hôm em chạy xe ngoài đường thì bị mấy giọt như sương bay vào mặt em, em không biết đó là gì, vậy trong trường hợp đó em có nguy cơ bị lây nhiễm hiv không ạ. Mong bác sĩ tư vấn để em bớt lo lắng.
    HIV/AIDS | (phương nam - 11:04 11/04/2016)
    Trả lời:

( ThS. Nguyễn Kiên Cường-Y học Dự phòng-Viện Y học dự phòng Quân đội - 11:04:55 11/04/2016)

Chào em

Em không có nguy cơ lây nhiễm HIV từ những thông tin em mô tả. HIV chỉ lây truyền qua đường máu, đường giường chiếu và đường mẹ truyền cho con.

Chúc em mạnh khỏe.

http://doisongkhoe.com/bi-may-giot-n...ong-111028.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Em bị nổi 3 cục ở nướu, nổi 2 nốt đỏ trên cánh tay, ngứa có phải dấu hiệu HIV? - Bệnh khác

13/04/2016 15:37

Chào Bác sĩ. Em muốn hỏi về vấn đề HIV ạ, trước đó em có gửi 1 tin nhưng muốn trình bày rõ ràng hơn nên em gửi lại tin này ạ. Ngày chủ nhật 2/4 em có đi hát karaoke ở 1 tiệm. Em để balo mình trên ghế dựa, lúc về thì thấy một phần trên balo bị ướt, em đế sát mũi để ngửi thì hầu như không có mùi gì, vì để sát quá nên có dính vào miệng. Vì trước đó em có ăn lẩu và có ôm balo trong lúc ăn nên có thể là nước thức ăn. Nhưng em không chắc có phải là nước thức ăn hay không hoặc là nước gì khác. Ngày hôm sau thì em bị nổi 3 cục ở nướu. 1 cục ở nướu hàm trên nằm đằng sau 2 răng cửa. 1 cục ở kế bên. 1 cục ở nướu tận cùng ở hàm dưới, đồ em ăn cũng không nóng lắm mà lại bị nổi như vậy. Dùng lưỡi đụng vào thì hơi đau. Ngày thứ ba 4/4, 3 cục sưng đó vẫn chưa hết và em bị nổi 2 nốt đỏ trên cánh tay, em thấy ngứa nên gãi. Đến ngày 5/4 thì 2 nốt đỏ đó và 3 cục sưng trong miệng của em vẫn còn. Em đang rất lo lắng không biết mình có bị nhiễm HIV không ạ. Em mong Bác sĩ tư vấn cho em ạ. Em xin cảm ơn.
    U lympho | (Phúc - 06:58 13/04/2016)
    Trả lời:

( BS. Đỗ Hữu Thảnh-Chuyên khoa Nội-Đã từng công tác tại Bệnh viên Đa khoa tỉnh Hà Nam - 06:58:23 13/04/2016)

Chào bạn.

Hành động của bạn như mô tả không bị lây nhiễm HIV, những biểu hiện như bạn mô tả không phải là của sự phơi nhiễm HIV, người nhiễm HIV hoàn toàn không có triệu chứng, mà chỉ khi bệnh chuyển sang giai đoạn AIDS thì mới có biểu hiện của sự suy giảm miễn dịch.

Sự lây nhiễm HIV và mức độ lây của nó bằng các con đường như sau;

1- Đường máu

- Truyền máu cho tỷ lệ lây nhiễm HIV lên đến 100%, tức là nếu truyền máu có HIV thì tất cả các trường hợp người nhận máu đều bị nhiễm HIV
    - Tiêm tĩnh mạch bằng bơm tiêm và kim chung, nhất là tiêm chích ma túy do tiếc lượng thuốc còn sót lại ở đầu bơm tiêm nên người nghiện thường hút máu ra sau khi bơm hết thuốc, sau đó bơm lại nhằm làm tống nốt lượng thuốc còn dư này, sau đó dùng luôn bơm tiêm đó tiêm cho người khác. Đây là hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV rất cao tương đương như truyền máu.
    - Tiếp xúc với máu và các chất thải của người nhiễm HIV thông qua vết thương hở. Qua vết thương hở, tỷ lệ lây nhiễm cho một lần tiếp xúc ước tính từ 0,3 đến 0,5%. Tức là 200 trường hợp tiếp xúc như vậy có 1 trường hợp bị lây nhiễm HIV. Bị máu người nhiễm HIV bắn vào mắt, dùng chung dụng cụ có dính máu như dao cạo râu, bàn chải đánh răng, sử dụng các dụng cụ y tế (bơm tiêm, dao mổ) không tiệt trùng, tai nạn nghề nghiệp (bị kim đâm) có tỷ lệ lây nhiễm tương đương với tiếp xúc với máu người nhiễm HIV thông qua vết thương hở.
    - Tiếp xúc với máu qua vùng da nguyên vẹn cho tỷ lệ lây nhiễm HIV rất thấp, ước tính 0,09%, do vậy được xem là an toàn.

2. Đường tình dục: Quan hệ giường chiếu xâm nhập mà không có dụng cụ bảo vệ với người nhiễm HIV

Quan hệ xâm nhập; là chỉ những hành vi tình dục có tiếp xúc “trong” với cơ quan sinh dục hoặc cơ thể của bạn tình: Anal quan hệ (tình dục qua hậu môn), vaginal quan hệ (tình dục qua đường âm đạo), oral quan hệ (tình dục qua đường miệng). Ngoài ra, hành vi tình dục như quan hệ bằng tay (fingering, fisting) cũng được kể là hành vi xâm nhập.

Các hành vi quan hệ không xâm nhập được xem là an toàn: Ôm hôn, vuốt ve, mơn trớn, thủ dâm cho nhau.

Thứ tự hành vi nguy cơ được phân chia như sau: Anal quan hệ có tỷ lệ lây nhiễm cao nhất, kế đến là vaginal quan hệ, sau cùng là oral quan hệ. Theo đó, "người nhận" có nguy cơ bị nhiễm cao hơn "người cho".

Tỷ lệ lây nhiễm HIV cho mỗi lần quan hệ không bảo vệ ước tính 0,3-0,5% (không quá 1%). Tỷ lệ này sẽ gia tăng theo tần suất quan hệ.

3. Mẹ truyền sang con, phân chia tỷ lệ lây nhiễm qua các giai đoạn như sau:

- Trong lúc mang thai: 5-10%.
    - Trong lúc chuyển dạ sinh: 15-20%.
    - Qua sữa mẹ khi cho con bú: 10-15%.
    Như vậy, khả năng lây nhiễm từ mẹ sang con khoảng 35% nếu không được điều trị dự phòng (con số này giảm xuống còn 5% nếu có điều trị dự phòng mẹ - con).

Lưu ý: HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường như; ôm, hôn, bắt tay, ho, hắt hơi, dùng chung nhà vệ sinh, chung chén đũa, chung quần áo, chung giường nệm, bể bơi, côn trùng đốt.

Chúc bạn mạnh khỏe

http://doisongkhoe.com/em-bi-noi-3-c...hiv-111187.faq

Cảm ơn
    2,578
    Hỏi: Uống nhầm ly nước của bạn bị AIDS có lây HIV k - Truyền nhiễm

01/05/2016 14:33

Chào Bác sĩ Bác sĩ cho em hỏi, mấy ngày trước em có uống chung ly nước với 1 người bạn, sau này mới biết bạn đó bị AIDS. nhưng khi uống chung ly nước đó em không biết miệng bạn đó và em có bị chảy máu răng miệng hay không? Với lại em bị viêm amidan! Xin hỏi Bác sĩ như vậy có khả năng lây nhiễm không ạ? Em có phải đi xét nghiệm không ạ? Vì đây là lần đầu em tiếp xúc với bệnh nhân AIDS nên em rất lo lắng! Rất mong nhận được sự tư vấn từ Bác sĩ Xin cám ơn!
    (Nguyễn Quốc Luân - 02:09 01/05/2016)
    Trả lời:

( - 02:09:56 28/03/2016)
    Kính gửi anh Luân,

Trước tiên anh cần biết HIV lây truyền qua ba con đường: giường chiếu, đường máu và mẹ truyền sang con (Lúc mang thai, khi sinh hoặc khi cho con bú). Tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, ôm ấp, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không "chuyện ấy"!), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

Anh đừng quá hoang mang, uống chung ly nước nhìn chung không làm lây nhiễm HIV, bởi HIV trong nước bọt vô cùng ít, không truyền được. Chỉ khi hai người bị loét, xước trong miệng hoặc chảy máu răng mà hôn nhau sâu thì mới có khả năng lây bệnh do tiếp xúc với máu trong miệng. Vì vậy, anh không cần phải xét nghiệm HIV mà yên tâm sinh hoạt, tiếp xúc với những người nhiễm HIV bình thường nhé.

Chúc anh mạnh khỏe.

Ths.Bs.Hoàng Thị Năng

http://doisongkhoe.com/uong-nham-ly-...v-k-107537.faq

Cảm ơn
    2,578
    Bị lở miệng, ăn bánh mì dính máu từ vết xước có lây nhiễm HIV?

Thứ tư, 18/05/2016 07:50

Em mua ổ bánh mì, thấy người bán bị xước ở đầu ngón tay. Nếu người đó nhiễm HIV mà máu của họ dính vào ổ bánh mì, rồi em ăn thì có bị lây nhiễm không?

Cho em hỏi miệng em đang bị lở. Bữa nay em có mua một ổ bánh mì ăn, lúc mua em có thấy tay người bán bị xước ở đầu ngón tay. Nếu người đó bị nhiễm HIV mà máu của họ dính vào ổ bánh mì rồi em ăn vào lúc đang bị lở miệng thì em có bị lây nhiễm không? Xin tư vấn giúp em. Em chân thành cảm ơn.

(Nguyen lam - Nguyenlam…@gmail.com).

Ảnh minh họa - nguồn internet

Chào em,

Nhiều nghiên cứu chỉ ra rằng, tỷ lệ lây nhiễm
    HIV đối với 1 lần bị kim tiêm có HIV đâm gây chảy máu là khoảng 0,3 - 0,5%, tỷ lệ lây nhiễm HIV trong 1 lần quan hệ tình dục bằng miệng là 0.3%. Tỷ lệ này khá thấp. Và khả năng để mà xảy ra tình huống người bán bánh có nhiễm HIV, máu từ vết xước dính vào bánh và em ăn phải, truyền HIV qua chỗ em bị lở miệng lại càng thấp.

Do vậy khả năng em bị nhiễm HIV từ việc này là không có, tại VN chưa ghi nhận việc tương tự vậy bao giờ.

Thân mến!
    BS Cao Thị Lan Hương - AloBacsi.com

Cảm ơn
    2,578
    Thứ tư, 7/9/2016 | 11:30 GMT+7
    Quan niệm sai lầm về lây nhiễm HIV

HIV chỉ tồn tại trong giới đồng tính, thuốc tránh thai có thể chống lại virus này, HIV không thể lây qua tình dục bằng miệng... là những hiểu lầm phổ biến trong cộng đồng.

Ảnh minh họa: News.

Các chuyên gia của chương trình Chung tay phòng chống HIV/AIDS chỉ ra những quan niệm sai lầm phổ biến về đường lây truyền "căn bệnh thế kỷ" này như sau:

Các biện pháp tránh thai vô hiệu hóa khả năng lây lan của virus HIV

Nhiều người tin rằng thuốc tránh thai mà phụ nữ dùng có thể bảo vệ họ chống lại HIV. Cách hiểu sai lầm này phát sinh từ những lời quảng cáo đánh đồng thuốc tránh thai với bao cao su là giải pháp giao hợp an toàn. Do vậy cần phải hiểu đúng: Bao cao su là phương tiện bảo vệ bạn chống lại HIV nhưng thuốc tránh thai thì không.

HIV không thể lây qua quan hệ tình dục bằng miệng

Đúng là quan hệ tình dục qua đường hậu môn và âm đạo có xác suất lây nhiễm HIV cao hơn. Tuy nhiên, tình dục bằng miệng (oral sex) cũng không hoàn toàn đảm bảo an toàn. Thực tế cho thấy một người đàn ông có thể lây nhiễm HIV ngay trong lần thử tình dục bằng miệng đầu tiên, trong khi một số khác thì không nhiễm virus này dù đã thực hiện oral sex nhiều lần. Tóm lại không có dữ liệu khoa học nào chứng minh tình dục bằng miệng bảo vệ bạn khỏi HIV.

Nhiễm HIV do tần suất sex quá nhiều

Một số đàn ông bị ảo tưởng rằng tần suất quan hệ tình dục liên quan trực tiếp đến nguy cơ nhiễm HIV. Thực tế số lần giao hợp không quyết định bạn sẽ bị lây HIV hay không. Nó chỉ làm tăng xác suất nhiễm mà thôi. Nhiều cuộc “gặp gỡ” về tình dục có thể làm tăng nguy cơ nhiễm bệnh từ hậu môn, âm đạo hoặc tình dục bằng miệng không được bảo vệ, từ đó tiếp tục làm tăng khả năng nhiễm bệnh. Dù vậy, một người có thể bị nghiện tình dục mà không bao giờ nhiễm HIV. Trái lại, chỉ một lần quan hệ tình dục duy nhất không được bảo vệ với một người nhiễm HIV cũng đủ để gây ra sự lây nhiễm.

Muỗi truyền HIV

Quan niệm này bắt nguồn từ tình trạng lây lan virus nghiêm trọng ở các quốc gia châu Phi cận Sahara. Hơn nữa, nguồn gốc của AIDS bắt nguồn từ lục địa châu Phi và cho đến nay châu lục này có tỷ lệ người nhiễm HIV cao nhất thế giới. Tuy nhiên, các nhà khoa học khẳng định quan niệm trên là hoàn toàn sai lầm bởi loài muỗi không thể truyền HIV được.

Nhà côn trùng học Joe Conlon đã theo dõi quá trình khi một con muỗi đốt người nhiễm HIV, nó sẽ hút máu vào trong ruột. Tại đây, axít trong dạ dày của muỗi lập tức tiêu diệt virus HIV. Mặt khác trước khi hút máu, muỗi tiết nước bọt có chất chống đông để giúp hút máu dễ dàng hơn. Tuyến nước bọt và tuyến hút máu nằm tách biệt nhau trong vòi của muỗi. Tuyến hút máu có cấu trúc phức tạp, không giống như một ống kim tiêm. Kết quả là máu được hút theo hướng duy nhất và không bị bơm ngược vào máu của người bị đốt sau đó. Đối với một con muỗi hút máu người bệnh, nó sẽ mang trên mình virus. Tóm lại virus có thể tồn tại trong cơ thể của muỗi nhưng lại không theo tuyến nước bọt qua vết đốt để vào cơ thể người khác. Đó là một quá trình vô cùng phức tạp và người bị muỗi đốt không nhiễm HIV.

Đồng tính nữ miễn dịch với HIV

Nhiều người đàn ông cho rằng hai người phụ nữ cùng hoạt động tình dục thì không bao giờ lây nhiễm HIV. Cách hiểu này không đúng. Thực tế, khi phụ nữ HIV dương tính, nghĩa là virus có thể hiện diện trong dịch âm đạo của cô ấy và sẽ làm tăng cơ hội lây nhiễm cho bạn tình. Tuy nhiên, xác suất xảy ra khá thấp.

Một người nhiễm HIV cũng đồng nghĩa là một bệnh nhân AIDS

Có rất nhiều người có HIV dương tính nhưng không phát triển thành AIDS. Một người HIV dương tính có thể được bảo vệ khỏi AIDS nếu được phát hiện sớm và điều trị bằng thuốc theo toa ngay từ đầu.

Đàn ông có gia đình tuyệt đối không nhiễm HIV

Một số đàn ông tin rằng chỉ cần sau khi kết hôn, quan hệ tình dục chung thủy với vợ thì không thể nhiễm HIV. Tuy nhiên trên thực tế ghi nhận, một người có thể mang mầm mống HIV trong nhiều năm trước đó. Vậy giả sử một hoặc cả hai vợ chồng bị phơi nhiễm với HIV trước hôn nhân thì sau khi kết hôn sẽ lây nhiễm cho bạn tình, mặc dù tỷ lệ này rất nhỏ. Nhìn chung, người đàn ông tuân thủ một vợ một chồng sẽ ít có nguy cơ nhiễm HIV hơn, nhưng không có nghĩa là miễn dịch hoàn toàn với HIV.
    Thi Trân
    http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc...v-3464022.html

Trang 7 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 5678 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này