Trang 5 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 81 đến 100 của 160

Chủ đề: xét nghiệm HIV sau khi ngưng pep

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi haylachinhminh Xem bài viết
    Các anh chị trong diễn đàn thân mếm!
    Thời gian một tháng qua e không vào tham gia cùng diễn đàn được vì lý do cưới vợ. Mong các anh chị thông cảm đừng nghĩ sai về em.
    Các anh chị ah, có lẽ chị H nó in đậm trong suy nghĩ của em thì phải, nhiều lúc cố quên nó nhưng nó vẫn hiện hữu trong đầu...mình nghĩ quẩn nhiều quá nên đôi lúc lại mặc cảm với chính mình và với người vợ thân yêu của em.
    Trường hợp của e các anh chị chắc cũng không xa lạ gì và chính em cũng hiểu được mình hoàn toàn yên tâm và không có, vậy tại sao nó lại im đậm trong lòng thế, em muốn tuần sau đi ra chân trời mới tiếp tục xét nghiệm lần nữa.
    Các anh chị có thể cho e vài lời khuyên nữa được không? Để tâm lý e bớt căng thẳng. Dù biết rằng một số a chị sẽ bực e vì những điều e suy nghĩ đó.
    Em mong sự hồi âm. Cảm ơn các anh chị nhiều!

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    E cảm ơn mọi người nhé, nhưng e hỏi câu ngớ ngẩn này nữa nhé.
    E xét nghiệm sau pep 2 tháng và sau nguy cơ 3 tháng vậy đã an toàn 100% chưa? Hic...hic...đừng nạt e nha

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    3 tháng rất khả quan. bạn phải xn lại 1 lần nữa sau 6 tháng. theo mình bạn nên bảo vệ cho bạn đến khi có kq cuối cùng

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Hic....khả quan là bao nhiêu hả anh TƯ VẤN HIvậy e vẫn nằm trong đối tượng nhiễm ah

anhankipko
    Guest
    Các anh chị trong diễn đàn thân mếm!
    Thời gian một tháng qua e không vào tham gia cùng diễn đàn được vì lý do cưới vợ. Mong các anh chị thông cảm đừng nghĩ sai về em.
    Các anh chị ah, có lẽ chị H nó in đậm trong suy nghĩ của em thì phải, nhiều lúc cố quên nó nhưng nó vẫn hiện hữu trong đầu...mình nghĩ quẩn nhiều quá nên đôi lúc lại mặc cảm với chính mình và với người vợ thân yêu của em.
    Trường hợp của e các anh chị chắc cũng không xa lạ gì và chính em cũng hiểu được mình hoàn toàn yên tâm và không có, vậy tại sao nó lại im đậm trong lòng thế, em muốn tuần sau đi ra chân trời mới tiếp tục xét nghiệm lần nữa.
    Các anh chị có thể cho e vài lời khuyên nữa được không? Để tâm lý e bớt căng thẳng. Dù biết rằng một số a chị sẽ bực e vì những điều e suy nghĩ đó.
    Em mong sự hồi âm. Cảm ơn các anh chị nhiều!
    Cái quan trọng là a đi xét nghiệm.xét nghiệm xong a phải giải tỏa được tâm lí.
    EM thấy có mấy bạn xn xong mà cũng ko giải tỏa được tâm lí đâu.

Cảm ơn
    2,578
    E cảm ơn mọi người nhé, nhưng e hỏi câu ngớ ngẩn này nữa nhé.
    E xét nghiệm sau pep 2 tháng và sau nguy cơ 3 tháng vậy đã an toàn 100% chưa? Hic...hic...đừng nạt e nha
    Bạn phải chốt 24 tuần chứ, Nhưng AT sau 12 tuần là gần như an toàn, 24 tuần bảo đảm AT. Chưa ai thất bại khi dùng sớm trong 72 giờ vàng và tuân thủ 4 đúng
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 10-01-2014 lúc 08:16.

7. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

daimotlan (19-03-2014)

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    bạn yên tâm như a song chung đã chia sẻ. hiện nay các cơ sở xn cũng chưa có 1 thông báo nào có trường hợp dùng pep mà dương tính cả. bạn yên tâm đi

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Giờ chẳng hiểu ra làm sao? Thôi thì ngồi cầu an vậy?

Thành Viên Chính Thức chacemchetwa's Avatar
    Cảm ơn
    25
    Mạnh dạn chờ xét nghiệm đi bạn. Kết quả sẽ như ý thôi.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Giờ chẳng hiểu ra làm sao? Thôi thì ngồi cầu an vậy?
    Bạn đã dùng xong pep và xét nghiệm sau nguy cơ 12 tuần âm tính rồi mà vẫn lo ư? Yên tâm đi 12 tuần nữa kết quả cũng sẽ không đổi.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0

Unhappy

E cảm ơn mọi người nhé....e sẽ khắc phục lại tư tưởng của mình...dù biết rằng nó chỉ mang tính nhâte thời mà thôi.

Cảm ơn
    2,578
    E cảm ơn mọi người nhé....e sẽ khắc phục lại tư tưởng của mình...dù biết rằng nó chỉ mang tính nhâte thời mà thôi.
    Đi "sung sướng", về sợ nhiễm HIV tới mức rối loạn tâm thần
    GiadinhNet - Gần đây, nhiều trường hợp vào bệnh viện tâm thần điều trị với chứng bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh. Thậm chí có trường hợp kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất viển vông.

Đi "sung sướng", về ám ảnh sợ nhiễm HIV

Bệnh viện 09 (Hà Nội) vừa tiếp nhận chữa trị cho bệnh nhân N. V. H. – kỹ sư quê ở Hà Nam. Ths. BS Trần Quốc Tuấn - Giám đốc bệnh viện cho biết, trước đó, chỉ vì anh đi quan hệ với gái mại dâm, bao bị bục mà lúc nào cũng bị ám ảnh vì nhiễm HIV. Khi cơ thể có bất kỳ sự thay đổi nào, anh cũng đều cho là biểu hiện của HIV. Sau một lần mất ăn mất ngủ vì hoang mang như vậy anh đã bị ám ảnh đến nỗi sợ bị lây HIV trong cả những sinh hoạt hằng ngày.

Theo lời anh kể, khi “vui vẻ”, anh chỉ dám để cô ấy dùng tay kích thích, ngồi lên day trượt khiến dịch ở âm đạo dính vào “cậu nhỏ” của mình. Về nhà trên cơ thể lại xuất hiện những biểu hiện ra mồ hôi trộm, trên lưng có những nốt trứng cá, bàn tay bong tróc, đi ngoài khiến anh hoảng sợ nghĩ chắc chắn mình đã bị nhiễm. Dù đã được tư vấn khả năng phơi nhiễm H trong trường hợp đó không cao nhưng anh vẫn không khỏi lo lắng. Mỗi khi có biểu hiện khác trên cơ thể anh lại gọi điện hỏi bác sỹ có phải bị nhiễm HIV rồi không. Nhiều hôm anh gọi điện thoại nhờ bác sỹ tư vấn 4 – 5 lần.
    Đến cơ sở xét nghiệm, bác sỹ nói phải chờ kết quả sau 3 tháng mới cho kết quả chính xác. Suốt thời những ngày tháng đó, anh H thấy như có cái án tử hình đang treo trước mắt. Anh mất ăn mất ngủ không làm được việc gì. Người gày rộc từ hơn 60 cân xuống còn hơn 50 cân cân, xanh xao. Anh luôn hoang tưởng, ảo giác, mất ngủ kéo dài, kèm theo những suy nghĩ ám ảnh dày vò triền miên. Nhiều khi kích động, giận dữ la hét, có khi trầm cảm sững sờ không nói không ăn...
    Khi có kết quả khẳng định anh không nhiễm thì anh lại không tin kết quả đó chính xác mà cho rằng các bác sỹ chỉ muốn giấu mình. Anh đòi bác sỹ được điều trị thuốc rồi đi khắp nơi xét nghiệm. Cứ vài ngày anh lại gọi điện cho bác sỹ tư vấn rồi trình bày lại từ đầu đến cuối những nỗi lo của mình. Ngay cả khi bác sỹ đang ngủ cũng phải dậy để tư vấn cho anh. Gia đình làm đủ mọi cách nhưng không kéo anh ra khỏi sự ám ảnh quá mức đó, thậm chí phải gửi anh vào bệnh viện tâm thần để điều trị.
    Theo bác sĩ Ngô Thanh Hồi – Giám đốc BV Tâm thần Mai Hương, số lượng bệnh nhân rối loạn tâm thần vì HIV ngày càng nhiều. Việc điều trị cho những bệnh nhân rối loạn tâm lý vì nhiễm HIV rất khó khăn. Những người nghi mình bị nhiễm HIV phải chờ kết quả xét nghiệm một thời gian dài nên tâm lý hoang mang, lo sợ trước sự kỳ thị của mọi người khi biết mình bị nhiễm mới dẫn tới rối loạn tâm thần. Nhiều trường hợp thậm chí đã đi xét nghiệm cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Vì sợ mà họ chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Họ trở nên tuyệt vọng, thậm chí đòi tự sát.
    Tự "ám thị" đâu cũng có thể lây nhiễm HIV
    Có những trường hợp mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức do ám ảnh sợ nhiễm HIV quá mức. Như chị Nguyễn Thị T. (32 tuổi) trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV. Mọi thứ chị đều cảm thấy bất thường và nghĩ là mình bị nhiễm. Khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng chị lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus... Qua thăm khám, các bác sỹ cho biết chị mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức.
    Theo các chuyên gia về sức khỏe tâm thần, khi mắc phải chứng bệnh này, những ý nghĩ vô nghĩa cứ lặp lại một cách thường xuyên trong tâm trí người bệnh. Thể hiện sự sợ hãi có tính chất hoang tưởng một cách dai dẳng, lo âu thái quá về việc mắc bệnh. Bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý. Song họ vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn.
    Với những người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Mọi người cần cân bằng tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, tập thể thao... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi lo lắng, căng thẳng về điều gì cần chia sẻ với người thân, bạn bè. Nếu thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... cần đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.
    Hà My

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Hôm nay em lấy kết quả ở PASTER rồi âm tính, muốn pos hình lên nhưng không được, em chỉ ghi thế này các anh chị xem thế nào nhé
    Genscreen URTRA HIV Ag - Ab Âm tính.
    Hôm trước em xét nghiệm ở Chân Trời Mới người ta nói Ditecmim âm tính. Xem thế nào các bác nha....hihii em cảm ơn nha
    Các bác giải thich giúp e kết quả và phương pháp này với và độ tin tưởng của nó jùm e với.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Các bác giải thich giúp e kết quả và phương pháp này với và độ tin tưởng của nó jùm e với.
    Phương pháp HIV Ag/Ab âm tính thì quá tin tưởng đi bạn.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Kết quả này e xét nghiệm lúc 3 tháng a ah, 3 tháng kể từ nguy cơ và 2 tháng sau ngưng pep..hic

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Kết quả này e xét nghiệm lúc 3 tháng a ah, 3 tháng kể từ nguy cơ và 2 tháng sau ngưng pep..hic
    Bạn yên tâm đi,nếu xét nghiệm tháng thứ 6 chỉ là thủ tục thôi.Với kết quả phương pháp này âm tính sau 3 tháng thì yên tâm rồi.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    mình đồng quan điểm với a Tuấn. bạn có thể yên tâm

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    32
    Với kết quả này bạn an tâm, cái 24 tuần chỉ còn là thủ tục

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tocdovtyeu Xem bài viết
    Với kết quả này bạn an tâm, cái 24 tuần chỉ còn là thủ tục
    Sao e không thoát ra khỏi tâm lý hả các anh chị, e tính sang tuần sau đi làm cái xét nghiệm nữa, e làm ở chân trời mới được không các a, phương pháp ở đấy người ta nói là ditecmin, e giờ ngủ cũng thấy nó, làm cũng thấy nó đâu đâu cũng xuất hiện nó...

Cảm ơn
    2,578
    Sao e không thoát ra khỏi tâm lý hả các anh chị, e tính sang tuần sau đi làm cái xét nghiệm nữa, e làm ở chân trời mới được không các a, phương pháp ở đấy người ta nói là ditecmin, e giờ ngủ cũng thấy nó, làm cũng thấy nó đâu đâu cũng xuất hiện nó...
    Bạn chỉ có 1 cái AT ở 12 tuần sau nguy cơ, chốt 24 tuần là trách nhiệm của bạn, từ sau 12 tuần nguy cơ, bạn bất an thì cứ XN. Cuối cùng là 24 tuần kết thúc

Trang 5 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này