Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Mấy ac vào đọc và trả lời giúp em với,em hoang mang quá.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Mấy ac vào đọc và trả lời giúp em với,em hoang mang quá.

e vô tình biết là người thân e bị nhiễm H, e và người ấy thì lại ở chung phòng, ngủ gần nhau, mang đồ chung, ăn uốn sinh hoạt chung, chỉ có bót đánh răng và khăn mặt thì k xài chung. e có đi xét nghiệm thì âm tính, nhưng sau khi xét nghiệm về đến hôm nay là được 1 tuần, e cứ tự suy nghĩ là mình đang bị phơi nhiễm H vì 2 lý do:
    1. Kết quả xét nghiệm là của 3 tháng trc về trươc, k phải là thời điểm bây giờ :(
    2. sau khi xét nghiệm về e có các triệu chứng sau : Mỏi mắt, và đầu cứ khó chịu, lúc đầu e nghĩ là do e bị cận nhưng k đeo kính nên khi lên độ bị vậy bình thường nhưng đã kéo dài hơn 1 tuần, thật sự e rất sợ là mình bị nhiễm H :(. và dạo gần đây e rất hay buồn ngủ, ngáp là nước mắt chảy ra, cả ngày mệt mỏi :(. Mọi người giúp e với, và cho e hỏi có phương pháp xét nghiệm nào có thể cho kết quả chính xác tại thời điểm hiện tại k ạ
    ads

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    27
    Ngay cả bót đânh răng xài chung cũng không sao. Đừng kì thị vậy bạn. Bạn không sao hết

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình k kì thị, mình hay tâm sự chia sẽ vs người đó lắm, mà mình cũng sợ vì ở chung :((. Gần đây lại có biểu hiện như thế nữA, đọc trên mạng thì thấy cũng giống giống nên hoan mang lắm :(

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Trích dẫn Gửi bởi Pokius Xem bài viết
    e vô tình biết là người thân e bị nhiễm H, e và người ấy thì lại ở chung phòng, ngủ gần nhau, mang đồ chung, ăn uốn sinh hoạt chung, chỉ có bót đánh răng và khăn mặt thì k xài chung. e có đi xét nghiệm thì âm tính, nhưng sau khi xét nghiệm về đến hôm nay là được 1 tuần, e cứ tự suy nghĩ là mình đang bị phơi nhiễm H vì 2 lý do:
    1. Kết quả xét nghiệm là của 3 tháng trc về trươc, k phải là thời điểm bây giờ :(
    2. sau khi xét nghiệm về e có các triệu chứng sau : Mỏi mắt, và đầu cứ khó chịu, lúc đầu e nghĩ là do e bị cận nhưng k đeo kính nên khi lên độ bị vậy bình thường nhưng đã kéo dài hơn 1 tuần, thật sự e rất sợ là mình bị nhiễm H :(. và dạo gần đây e rất hay buồn ngủ, ngáp là nước mắt chảy ra, cả ngày mệt mỏi :(. Mọi người giúp e với, và cho e hỏi có phương pháp xét nghiệm nào có thể cho kết quả chính xác tại thời điểm hiện tại k ạ
    Mình k kì thị, mình hay tâm sự chia sẽ vs người đó lắm, mà mình cũng sợ vì ở chung :((. Gần đây lại có biểu hiện như thế nữA, đọc trên mạng thì thấy cũng giống giống nên hoan mang lắm :(
    Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm:
    những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV:
    Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV:
    Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Chủ đề: Những câu hỏi Kiến thức về HIV

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Ban quản trị xóa bài viết hỏi trong chủ đề thành viên khác.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Tất cả những tiếp xúc trong sinh hoạt hàng ngày không làm lây nhiễm HIV bạn nhé.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    vậy ac cho e hỏi những biểu hiện mà e liệt kê ở trên có liên quan gì đến H k ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    vậy ac cho e hỏi những biểu hiện mà e liệt kê ở trên có liên quan gì đến H k ạ?
    Không có liên quan đến HIV.

Nếu các bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào các ac, e thật sự rất hoang man, vì tính đến bây h là 8 ngày e đều mệt mỏi và bị hoa mât vào chiều tối, có khi cả ngày + với việc e đang lỡ miệng, e rất sợ mình bị phơi nhiễm hiv, vid ở chung lâu nên e k nhớ là có tiếp xúc vs máu hay dục sinh dục của ng bị nhiễm H không. Ac cho e hỏi xn combo thì giá bao nhiu và có chính xác k ạ :(, để e đi làm cái xn cho biết rõ. Hic

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Chào các ac, e thật sự rất hoang man, vì tính đến bây h là 8 ngày e đều mệt mỏi và bị hoa mât vào chiều tối, có khi cả ngày + với việc e đang lỡ miệng, e rất sợ mình bị phơi nhiễm hiv, vid ở chung lâu nên e k nhớ là có tiếp xúc vs máu hay dục sinh dục của ng bị nhiễm H không. Ac cho e hỏi xn combo thì giá bao nhiu và có chính xác k ạ :(, để e đi làm cái xn cho biết rõ. Hic

Tuanmecsedec khẳng định một lần nữa bạn không có nguy cơ.

Thông tin về chủ đề này