Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Hỏi về các bệnh lao và nguy cơ HIV

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    23

Hỏi về các bệnh lao và nguy cơ HIV

Em có 1 người chú, chú ấy đã có thời gian dùng ma tuý khá lâu (vài năm) và có tiêm chích nhiều lần, sau đó đã vào trại cai tính đến giờ đã được chục năm
    Hôm trước em về thì mẹ em có nói chú ấy bị lao kháng thuốc, và trên người phần vai có xuất hiện nhiều vết loét
    Em không biết chú ấy có xét nghiệm HIV bao giờ chưa vì em không tiện hỏi, với lại chú ấy cũng che giấu về bệnh tình của mình. Do lần trước mẹ em đưa chú ấy đi khám bảo hiểm mới phát hiện ra bệnh lao, còn trước đó chú ấy nói dối là bị tiểu đường do đợt đó chú ấy giảm cân quá nhiều, đến giờ là gầy trơ xương.
    Em muốn hỏi là bệnh lao có dễ lây không và mẹ em cần phải chú ý những điều gì, vì mẹ em đang sinh hoạt chung cùng nhà với chú ấy. Còn về vấn đề HIV em có nên nhắc cho mẹ em để mẹ em lưu ý không?
    Em cảm ơn
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi peaceful Xem bài viết
    Em có 1 người chú, chú ấy đã có thời gian dùng ma tuý khá lâu (vài năm) và có tiêm chích nhiều lần, sau đó đã vào trại cai tính đến giờ đã được chục năm
    Hôm trước em về thì mẹ em có nói chú ấy bị lao kháng thuốc, và trên người phần vai có xuất hiện nhiều vết loét
    Em không biết chú ấy có xét nghiệm HIV bao giờ chưa vì em không tiện hỏi, với lại chú ấy cũng che giấu về bệnh tình của mình. Do lần trước mẹ em đưa chú ấy đi khám bảo hiểm mới phát hiện ra bệnh lao, còn trước đó chú ấy nói dối là bị tiểu đường do đợt đó chú ấy giảm cân quá nhiều, đến giờ là gầy trơ xương.
    Em muốn hỏi là bệnh lao có dễ lây không và mẹ em cần phải chú ý những điều gì, vì mẹ em đang sinh hoạt chung cùng nhà với chú ấy. Còn về vấn đề HIV em có nên nhắc cho mẹ em để mẹ em lưu ý không?
    Em cảm ơn
    Bênh lao phổi lây truyền qua đường hô hấp, do vậy khi tiếp xúc gần thì cả người bệnh và người lành cần đeo khẩu trang; Không sử dụng chung đồ vật, quần áo, chăn màn, nên sắp xếp người bệnh có phòng ngủ riêng.

Còn về HIV thì không có gì phải lo lắng vì HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường trong sinh hoạt hàng ngày.

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

peaceful (31-10-2016)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Em cảm ơn

Trời !!! Bạn hỏi bệnh Lao có dễ lây không?. Bệnh Lao lây qua đường hô hấp.Vì vậy Mẹ bạn khi tiếp xúc gần chú ấy thì cần mang khẩu trang.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    23
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Trời !!! Bạn hỏi bệnh Lao có dễ lây không?. Bệnh Lao lây qua đường hô hấp.Vì vậy Mẹ bạn khi tiếp xúc gần chú ấy thì cần mang khẩu trang.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.
    Anh tuấn cho em hỏi là lao có biểu hiện gì không và có khám hay xét nghiệm gì để nhận biết không. Vì trước khi phát hiện ra chú ấy bị lao em và gia đình em có sinh hoạt ăn uống chung với chú ấy vài lần

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Anh tuấn cho em hỏi là lao có biểu hiện gì không và có khám hay xét nghiệm gì để nhận biết không. Vì trước khi phát hiện ra chú ấy bị lao em và gia đình em có sinh hoạt ăn uống chung với chú ấy vài lần
    Bệnh lao đi xét nghiệm thì biết liền có bị hay không.Bệnh Lao phổi không phải là tiếp xúc nguồn bệnh thì mới lây,hiện tại do ô nhiễm khí hậu,ở những nơi ẩm thấp,ô nhiễm v.v.v Vẫn có thể bị lao phổi.

7. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

peaceful (31-10-2016)

Thông tin về chủ đề này