Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Cần tư vấn giai đoạn đầu điều trị ARV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3

Cần tư vấn giai đoạn đầu điều trị ARV

Chào cả nhà, em phát hiện mình có H từ ngày 23/8 và ngay 2 ngày sau đã tới OPC đăng ký lấy thuốc ARV. Khi đó em chưa làm xét nghiệm CD4, bác sỹ ở OPC đã tư vấn em cứ dùng luôn thuốc cho dù CD4 là bao nhiêu, rồi sau đó làm thêm một số xét nghiệm chỉ định (bao gồm CD4, viêm gan B, C và chụp X quang phổi). Bác sỹ đã cấp cho em 3 loại thuốc như sau uống trong 7 ngày (sau 7 ngày tới khám lại và mang kết quả các xét nghiệm chỉ định kia sau):

- TDF - 3TC - EFV (viên màu vàng có số 127 đó ạ), viên này em uống lúc 21h.
    - Trimeseptol 480mg, ngày uống 2 viên. Em uống sáng 1 viên, chiều 1 viên.
    - Mediramine, ngày uống 1 viên. Viên này em uống buổi sáng cùng với Trimeseptol.

Sau đó em có đi làm xét nghiệm chỉ định. CD4 của em hiện tại là 584. Còn HBsAg và HCV AB, 2 cái đều ra kết quả đều âm tính. Tim phổi chụp X quang không có vấn đề gì.

Buổi đêm sau khi uống thuốc thì em vẫn ngủ ngon. Nhưng ban ngày em có dấu hiệu đau đầu và chóng mặt kéo dài cả ngày, khá mệt mỏi. Sau một tuần em đã đi khám lại tại OPC và bác sỹ cũng nói đây là tác dụng phụ của thuốc ai cũng phải trải qua, và thường sau 1 tuần tác dụng phụ đó sẽ giảm dần. Bác sỹ cũng khuyên em nên uống một số thuốc bổ thần kinh như Hoạt huyết dưỡng não (vì em vẫn đang đi học). Sau đó em được cấp 3 loại thuốc giống như trên trong vòng 1 tháng.

Tính đến nay em đã uống thuốc được 8 ngày nhưng em vẫn cảm thấy đau đầu và chóng mặt khá nhiều. Em có tìm hiểu trên mạng thì khi điều trị ARV vẫn có thể uống paracetamol 500mg để giảm đau đầu nên ngày hôm qua (tức ngày thứ 7), em có uống 3 lần Panadol, mỗi lần 2 viên và cách nhau 4 tiếng. Em có dùng kết hợp cả Hoạt huyết dưỡng não, ngày 3 lần, mỗi lần 2-3 viên từ ngày hôm qua. Bữa tối em cũng hạn chế ăn ít dầu mỡ, ăn nhiều rau xanh và uống nhiều nước. Nhưng triệu chứng đau đầu và chóng mặt vẫn còn khá nhiều. Đến giờ type những dòng này vẫn còn khá nặng đầu và ung ung biêng biêng T.T

Đó là tình trạng cụ thể của em từ lúc uống thuốc tới giờ. Em rất muốn được tư vấn một số vấn đề sau, em xin được cảm ơn trước ạ!

1. Thời gian em uống 3 loại thuốc chính đã hợp lý chưa ạ? Và em sẽ điều trị bằng 3 loại thuốc đó đến cuối đời phải không ạ hay chỉ có TDF - 3TC - EFV?

2. Em có thể uống liền 2 viên Trimeseptol cùng một lần luôn được không ạ?

3. Liều dùng Panadol hay Hoạt huyết dưỡng não để giảm bớt đau đầu là đã hợp lý chưa ạ? Có nhất thiết phải sử dụng 2 loại thuốc này không?

4. Tác dụng phụ là đau đầu và chóng mặt sẽ còn kéo dài bao lâu ạ? Vì em rất sợ ảnh hưởng đến hệ thần kinh, em vẫn đang đi học và còn đi xe máy (mấy hôm nay đau đầu vậy nhưng em vẫn bon bon xe máy ạ T.T)

Em rất mong nhận được tư vấn từ mọi người! Một lần nữa em xin được cảm ơn ạ!
    ads
    Lần sửa cuối bởi Trung27, ngày 02-09-2016 lúc 15:49.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Trung27 Xem bài viết
    hà, em phát hiện mình có H từ ngày 23/8 và ngay 2 ngày sau đã tới OPC đăng ký lấy thuốc ARV. Khi đó em chưa làm xét nghiệm CD4, bác sỹ ở OPC đã tư vấn em cứ dùng luôn thuốc cho dù CD4 là bao nhiêu, rồi sau đó làm thêm một số xét nghiệm chỉ định (bao gồm CD4, viêm gan B, C và chụp X quang phổi). Bác sỹ đã cấp cho em 3 loại thuốc như sau uống trong 7 ngày (sau 7 ngày tới khám lại và mang kết quả các xét nghiệm chỉ định kia sau):

- Mediramine, ngày uống 1 viên. Viên này em uống buổi sáng cùng với Trimeseptol.

Sau đó em có đi làm xét nghiệm chỉ định. CD4 của em hiện tại là 584. Còn HBsAg và HCV AB, 2 cái đều ra kết quả đều âm tính. Tim phổi chụp X quang không có vấn đề gì.

Buổi đêm sau khi uống thuốc thì em vẫn ngủ ngon. Nhưng ban ngày em có dấu hiệu đau đầu và chóng mặt kéo dài cả ngày, khá mệt mỏi. Sau một tuần em đã đi khám lại tại OPC và bác sỹ cũng nói đây là tác dụng phụ của thuốc ai cũng phải trải qua, và thường sau 1 tuần tác dụng phụ đó sẽ giảm dần. Bác sỹ cũng khuyên em nên uống một số thuốc bổ thần kinh như Hoạt huyết dưỡng não (vì em vẫn đang đi học). Sau đó em được cấp 3 loại thuốc giống như trên trong vòng 1 tháng.

Tính đến nay em đã uống thuốc được 8 ngày nhưng em vẫn cảm thấy đau đầu và chóng mặt khá nhiều. Em có tìm hiểu trên mạng thì khi điều trị ARV vẫn có thể uống paracetamol 500mg để giảm đau đầu nên ngày hôm qua (tức ngày thứ 7), em có uống 3 lần Panadol, mỗi lần 2 viên và cách nhau 4 tiếng. Em có dùng kết hợp cả Hoạt huyết dưỡng não, ngày 3 lần, mỗi lần 2-3 viên từ ngày hôm qua. Bữa tối em cũng hạn chế ăn ít dầu mỡ, ăn nhiều rau xanh và uống nhiều nước. Nhưng triệu chứng đau đầu và chóng mặt vẫn còn khá nhiều. Đến giờ type những dòng này vẫn còn khá nặng đầu và ung ung biêng biêng :

Đó là tình trạng cụ thể của em từ lúc uống thuốc tới giờ. Em rất muốn được tư vấn một số vấn đề sau, em xin được cảm ơn trước ạ!

1. Thời gian em uống 3 loại thuốc chính đã hợp lý chưa ạ? Và em sẽ điều trị bằng 3 loại thuốc đó đến cuối đời phải không ạ hay chỉ có TDF - 3TC - EFV?

3. Liều dùng Panadol hay Hoạt huyết dưỡng não để giảm bớt đau đầu là đã hợp lý chưa ạ? Có nhất thiết phải sử dụng 2 loại thuốc này không?

4. Tác dụng phụ là đau đầu và chóng mặt sẽ còn kéo dài bao lâu ạ? Vì em rất sợ ảnh hưởng đến hệ thần kinh, em vẫn đang đi học và còn đi xe máy (mấy hôm nay đau đầu vậy nhưng em vẫn bon bon xe máy ạ T.T)

Em rất mong nhận được tư vấn từ mọi người! Một lần nữa em xin được cảm ơn ạ! :

Khi dùng các thuốc điều trị kháng HIV (ARV) người bạn có thể gặp các tác dụng phụ do thuốc gây ra như: buồn nôn, tiêu chảy, đau đầu, đau bụng, nổi ban ngứa… Để hạn chế các tác dụng phụ này, người bệnh có thể áp dụng các cách sau:

- Để hạn chế buồn nôn, người bệnh có thể uống thuốc trong bữa ăn.

- Tiêu chảy: Nếu uống thuốc người bệnh thấy bị tiêu chảy, cần đánh giá mức độ tiêu chảy và các triệu chứng kèm theo. Khi bị tiêu chảy cần uống oresol để bù nước, điện giải, truyền dịch hoặc có thể phải dùng các thuốc chống tiêu chảy để hạn chế tiêu chảy tạm thời.

- Đau đầu: Trường hợp người bệnh thấy đau đầu khi dùng thuốc có thể dùng các thuốc giảm đau thông thường như paracetamol để giảm bớt đau đầu.

- Đau bụng, khó chịu ở bụng: Đối với hiện tượng này người bệnh cần phải theo dõi kỹ. Trường hợp đau liên tục cần tới cơ sở y tế nơi cấp thuốc để được xử lý, thậm chí là phải thay thế thuốc khác hoặc đổi phác đồ điều trị.

- Nổi ban đỏ, ngứa: Cũng giống như các thuốc điều trị khác, thuốc ARV cũng có thể gây dị ứng. Nhẹ thì có biểu hiện ban đỏ rải rác, ngứa… Nếu dị ứng nặng có thể đe dọa tính mạng cần ngừng thuốc ngay và điều trị tích cực tại các trung tâm y tế có đủ điều kiện.

- Thiếu máu: Một số thuốc ARV có tác dụng ức chế tủy xương làm cho tủy xương giảm khả năng sinh ra hồng cầu gây thiếu máu với các biểu hiện như hoa mắt, chóng mặt. Thường xuất hiện sau 4-6 tuần hoặc có thể xuất hiện sau vài tháng điều trị bằng thuốc ARV.

- Rối loạn giấc ngủ, hay gặp ác mộng khi ngủ: Đối với người bệnh gặp triệu chứng này nên dùng thuốc vào buổi tối, trước khi đi ngủ.

- Ngoài ra thuốc còn có thể gây mất cảm giác ở đầu chi, gây tê bì, rát bỏng hoặc đau và một số biểu hiện khác.

Các tác dụng phụ có thể giảm dần và hết, rùi lâu lâu lại tái hiện. tránh ăn nhiều dầu mỡ, chất béo, sữa vào bữa tối, vì EFV tương tác với các loại chất béo, dễ làm tăng nồng độ EFV lên. Uống nhiều nước trong ngày, uống nước dừa, nước mát, Tập uống thuốc xong là đi ngủ.

Uống ổn định một thời gian dài ít nhất 1 năm thì cơ thể mới quen thuốc, tránh uống thuốc khi ra đường, nếu có việc ra ngoài chưa về kịp giờ uống thì khoan uống về nhà hãy uống, thuốc này ngấm rất nhanh, trong 30P là bắt đầu phê.

Nếu gây ảo giác mạnh và là hệ thần kinh TW hoang tưởng thì cần gặp ngay Bác Sĩ điều trị ARV để được tư vấn, tránh để quá lâu sẽ tổn thương hệ thần kinh dẫn đến khó điều trị.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

3. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

Anhkotin90 (15-09-2016),Trung27 (02-09-2016)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi TTrimeseptolung27 Xem bài viết
    Chào cả nhà, em phát hiện mình có H từ ngày 23/8 và ngay 2 ngày sau đã tới OPC đăng ký lấy thuốc ARV. Khi đó em chưa làm xét nghiệm CD4, bác sỹ ở OPC đã tư vấn em cứ dùng luôn thuốc cho dù CD4 là bao nhiêu, rồi sau đó làm thêm một số xét nghiệm chỉ định (bao gồm CD4, viêm gan B, C và chụp X quang phổi). Bác sỹ đã cấp cho em 3 loại thuốc như sau uống trong 7 ngày (sau 7 ngày tới khám lại và mang kết quả các xét nghiệm chỉ định kia sau):

Tính đến nay em đã uống thuốc được 8 ngày nhưng em vẫn cảm thấy đau đầu và chóng mặt khá nhiều. Em có tìm hiểu trên mạng thì khi điều trị ARV vẫn có thể uống paracetamol 500mg để giảm đau đầu nên ngày hôm qua (tức ngày thứ 7), em có uống 3 lần Panadol, mỗi lần 2 viên và cách nhau 4 tiếng. Em có dùng kết hợp cả Hoạt huyết dưỡng não, ngày 3 lần, mỗi lần 2-3 viên từ ngày hôm qua. Bữa tối em cũng hạn chế ăn ít dầu mỡ, ăn nhiều rau xanh và uống nhiều nước. Nhưng triệu chứng đau đầu và chóng mặt vẫn còn khá nhiều. Đến giờ type những dòng này vẫn còn khá nặng đầu và ung ung biêng biêng T.T

Em rất mong nhận được tư vấn từ mọi người! Một lần nữa em xin được cảm ơn ạ!
    1, bạn chỉ cần uống viên màu vàng (tức arv) đến cuối đời.
    2, Trimeseptol uống theo chỉ định của bs, không phải uống tới cuối đời.
    3, bạn uống paracetamol hay hoạt huyết dưỡng não hay bất kỳ thuốc gì cũng được nhưng nên uống cách ARV 2-3 giờ.
    4, tác dụng phụ của ARV thì ai cũng bị, mất 1 thời gian đầu thôi, khi quen thuốc rồi tác dụng phụ sẽ giảm dần và hết.
    Bạn cố gắng tuân thủ điều trị, ăn uống điều độ và giữ tinh thần luôn lạc quan thì sức khỏe sẽ bình thường trở lại.

5. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Trung27 (02-09-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3

Đổi giờ uống ARV để cách xa bữa ăn

Chào cả nhà, em đã điều trị ARV bằng phác đồ 1F (thuốc viên kết hợp 3 trong 1) được hơn nửa tháng nay, chính xác tính đến nay là 16 ngày. CD4 của em hiện tại là 584.

Từ lúc điều trị, bác sỹ ở OPC cho em uống thuốc vào lúc 21h. Tuy nhiên do công việc nên phải tới 20h tối em mới về nhà ăn cơm, có những hôm vừa ăn cơm xong là đã tới giờ uống thuốc. Buổi sáng thì em phải dậy sớm từ 5h30.

Việc uống thuốc em tuân thủ rất đúng giờ. Nhưng em có tìm hiểu là uống thuốc nên cách bữa ăn 2-3 tiếng để hạn chế tác dụng phụ của thuốc. Thực tế là dù đã uống được hơn nửa tháng nhưng em vẫn cảm thấy chóng mặt kéo dài cả ngày nên em lo là bởi vì mình uống thuốc sát giờ ăn quá, dù buổi tối em đã hạn chế ăn đồ dầu mỡ và ăn nhiều rau, uống nhiều nước.

Bởi vậy em muốn đổi giờ uống lên 22h (hoặc hơn) cho cách giờ ăn ra, uống xong là ngủ luôn. Tìm hiểu trên các forum thì em thấy có cách đổi giờ là mỗi ngày sẽ uống muộn lên 15' từng ngày... cho tới giờ mình mong muốn, nhưng cũng có trường hợp có bạn mới điều trị 2-3 ngày thì có thể đổi đột ngột luôn không cần nhích nhích như kia.

Em rất mong bác sỹ và mọi người tư vấn xem thời gian em đổi lên 22h như vậy là đã phù hợp chưa, và nếu đổi thì phải đổi từ từ hay có thể đổi luôn buổi ngày hôm sau. Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Trung27 Xem bài viết
    Chào cả nhà, em đã điều trị ARV bằng phác đồ 1F (thuốc viên kết hợp 3 trong 1) được hơn nửa tháng nay, chính xác tính đến nay là 16 ngày. CD4 của em hiện tại là 584.

Từ lúc điều trị, bác sỹ ở OPC cho em uống thuốc vào lúc 21h. Tuy nhiên do công việc nên phải tới 20h tối em mới về nhà ăn cơm, có những hôm vừa ăn cơm xong là đã tới giờ uống thuốc. Buổi sáng thì em phải dậy sớm từ 5h30.

Việc uống thuốc em tuân thủ rất đúng giờ. Nhưng em có tìm hiểu là uống thuốc nên cách bữa ăn 2-3 tiếng để hạn chế tác dụng phụ của thuốc. Thực tế là dù đã uống được hơn nửa tháng nhưng em vẫn cảm thấy chóng mặt kéo dài cả ngày nên em lo là bởi vì mình uống thuốc sát giờ ăn quá, dù buổi tối em đã hạn chế ăn đồ dầu mỡ và ăn nhiều rau, uống nhiều nước.

Bởi vậy em muốn đổi giờ uống lên 22h (hoặc hơn) cho cách giờ ăn ra, uống xong là ngủ luôn. Tìm hiểu trên các forum thì em thấy có cách đổi giờ là mỗi ngày sẽ uống muộn lên 15' từng ngày... cho tới giờ mình mong muốn, nhưng cũng có trường hợp có bạn mới điều trị 2-3 ngày thì có thể đổi đột ngột luôn không cần nhích nhích như kia.

Em rất mong bác sỹ và mọi người tư vấn xem thời gian em đổi lên 22h như vậy là đã phù hợp chưa, và nếu đổi thì phải đổi từ từ hay có thể đổi luôn buổi ngày hôm sau. Em cảm ơn mọi người nhiều ạ!
    Bạn có thể đổi giờ uống,nhưng đừng đổi một cách đột ngột.bạn có thể đổi từ 15>30 phút mỗi ngày,sau vài ngày sẽ thuận tiện giờ bạn uống,khi ấy bạn chọn uống luôn.

Ví dụ bạn đang uống 21h00 thì đổi uống 21h15 hay 21h30 và ngày kế tiếp uống 21h45 hay 22h00.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

8. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

Anhkotin90 (15-09-2016),Trung27 (10-09-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    trimseptol 480mg uống 2v / ngày 1 lúc bạn ạ , uống khi cd4 của bạn trên 350 trong 2 lần kiểm kiểm tra liên tiếp ạ , thuơng thì bác sỹ dặn uống 2v sau bữa ăn trưa

Thông tin về chủ đề này