Trang 10 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... CuốiCuối
Kết quả 181 đến 200 của 311

Chủ đề: Tổng quan về viêm gan siêu vi B và viêm gan C

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Biến chứng gì khi bị xơ gan và viêm gan B?

Thứ sáu, 27/11/2015 10:41

Xơ gan do viêm gan B nếu không được điều trị sẽ dẫn đến biến chứng xơ gan nặng, suy tế bào gan, có thể hôn mê gan và một số ít trường hợp là ung thư gan.

Chào bác sĩ,Ba tôi năm nay 65 tuổi, ít uống rượu nhưng bị chẩn đoán xơ gan và nhiễm viêm gan B, vậy có biến chứng gì nguy hiểm không thưa bác sĩ?

Bệnh này có di truyền hay có lây không ạ? Vì nhà tôi còn có 2 cháu nhỏ nên tôi cũng hơi lo lắng, làm sao để phòng tránh cho các cháu ạ? Cảm ơn BS rất nhiều!

Thu Thảo - Lâm Đồng

Chào bạn,

Trường hợp của ba bạn đã được chẩn đoán xơ gan do viêm gan B, bệnh này nếu không được điều trị sẽ dẫn đến biến chứng xơ gan nặng, suy tế bào gan, có thể hôn mê gan và một số ít trường hợp là ung thư gan. Vì vậy, bác cần được điều trị tích cực với chuyên khoa gan mật.

Viêm gan siêu vi B là bệnh lây nhiễm không phải di truyền, đường lây nhiễm qua máu, qua quan hệ tình dục và mẹ lây cho con khi sinh chứ không lây trực tiếp qua đường ăn uống hoặc tiếp xúc trong gia đình.

Điều quan trọng là chính bạn cần được xác định có nhiễm siêu vi viêm gan B không bằng cách xét nghiệm HBsAg. Nếu kết quả là dương tính có nghĩa là bạn cũng bị nhiễm từ mẹ. Trong tình huống này bạn phải xét nghiệm cho các cháu nhỏ.

Để phòng tránh không lây nhiễm chỉ có bằng cách không tiếp xúc với những vật dụng gây chảy máu cùng với người nhiễm bệnh.

BS.CK2 Trần Ánh Tuyết
    Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

Cảm ơn
    2,578
    Vì sao tôi bị nhiễm viêm gan siêu vi C?

Thứ sáu, 27/11/2015 11:00

Tôi cần làm những xét nghiệm chuyên sâu nào để biết chính xác mình bị viêm gan C như thế nào? Mong bác sĩ trả lời giúp tôi.

Chào bác sĩ,

Trước đây tôi đã chích ngừa viêm gan siêu vi B nhưng không nhớ chính xác năm nào và cũng chưa đủ 3 mũi.

Gần đây tôi đi xét nghiệm lại để xem có chích ngừa nữa không thì BS bảo tôi bị nhiễm viêm gan siêu vi C. Vậy là sao ạ?

Tôi cần làm những xét nghiệm chuyên sâu nào để biết chính xác mình bị gì, mong bác sĩ trả lời giúp tôi. Cảm ơn BS ạ!

Như Quỳnh - Q. Phú Nhuận, TP.HCM

Chào bạn,

Đầu tiên, viêm gan siêu vi B và viêm gan siêu vi C là 2 bệnh khác nhau do nhiễm 2 loại siêu vi khác nhau. Vì vậy, bạn đã từng chích ngừa viêm gan siêu vi B nhưng chưa đủ thì cần xét nghiệm Anti HBs để xem có đủ kháng thể chưa. Nếu AntiHBs < 10 thì nên chích ngừa lại.

Để chẩn đoán có nhiễm viêm gan siêu vi C là xét nghiệm Anti HCV dương tính (BS không biết trước đây bạn đã thực hiện xét nghiệm này chưa). Nếu trong tình huống xét nghiệm này dương tính có nghĩa bạn đã từng nhiễm viêm gan siêu vi C và có 2 khả năng:

1. Bạn đã nhiễm viêm gan siêu vi C nhưng hiện nay khỏi rồi (chỉ có 15% trường hợp)

2. Bạn vẫn còn đang nhiễm viêm gan siêu vi C (75 - 85% trường hợp).

Do đó, bạn cần làm thêm xét nghiệm HCV RNA định lượng để xem xét bạn có đang nhiễm hay không và nên đến chuyên khoa gan mật để được BS tư vấn.

BS.CK2 Trần Ánh Tuyết
    Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

Cảm ơn
    2,578
    Cách phòng tránh bệnh viêm gan C?

Thứ sáu, 27/11/2015 11:51

Làm thế nào để phòng tránh bệnh viêm gan C? Nếu muốn tầm soát, nên làm thế nào? Chi phí có tốn kém lắm không thưa bác sĩ? (Tuấn Huy - huytuan….@gmail.com)

Hình minh họa. Nguồn Internet

Chào Tuấn Huy,

Viêm gan C lây lan chủ yếu qua đường máu, do đó cách phòng tránh tốt nhất là:

- An toàn trong tiêm chích và truyền máu. Do đó, nên hạn chế việc tiêm chích các loại thuốc cũng như việc truyền dịch trừ khi có chỉ định của bác sĩ và nên thực hiện tại các bệnh viện.

- Không dùng chung các vật dụng có thể gây trầy xước và dính máu, ví dụ như: dao lam, dao cạo râu, dụng cụ làm móng (nail), giác lễ, bàn chải đánh răng, …

- Tình dục an toàn: không quan hệ với nhiều bạn tình, dùng bao cao su để tránh lây nhiễm các bệnh lây truyền qua đường tình dục. Một khi mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục thì nguy cơ lây nhiễm viêm gan C sẽ tăng cao.

Muốn tầm soát viêm gan C bạn nên đi khám sức khỏe và xin bác sĩ cho xét nghiệm tầm soát viêm gan B lẫn viêm gan C. Chi phí thường không đắt. Theo tôi biết, để tầm soát hai loại này thường khoảng 300.000 đồng.

BS.CK2 Trần Ngọc Lưu Phương
    Trưởng đơn vị Tiêu hóa can thiệp - BV Nguyễn Tri Phương

Cảm ơn
    2,578
    Má tôi bị xơ gan mất bù sau viêm gan C, sống được bao lâu?

Thứ sáu, 27/11/2015 12:01

Tôi muốn chưng tổ yến với đường phèn cho má tôi ăn để bồi dưỡng có được không? Ngoài ra BS cho tôi xin lời khuyên đối với căn bệnh của má tôi?

Chào AloBacsi,

Tôi tên là Tuyết Trang, tôi xin đặt câu hỏi về bệnh xơ gan của má tôi. Bà 74 tuổi, cao 1.64m, nặng 54kg. Các thời kỳ của bệnh như sau:

1./Phát hiện xơ gan cách đây 2,5 tháng: - Bị sốt, phù toàn thân. Khám ở Bình Dân, sau đó nhập viện bệnh viện nhiệt đới với chẩn đoán xơ gan mất bù sau viên gan C, nhiễm trùng máu từ đường tiểu. Có lấy dịch ổ bụng để xét nghiệm. Sau khi điều trị thì hết phù, bụng không to nữa.Được xuất viện sau 2 tuần

2./Tái khám lần 1 sau khi xuất viện một tháng: chẩn đoán xơ gan mất bù sau C có biến chứng, nhiễm trùng đường tiểu.

3./ Tái khám sau 4 tuần: chẩn đoán xơ gan sau viêm gan C (đã hết nhiễm trùng đường tiểu).

Hiện má tôi ăn uống tốt (ăn chay hơn 10 năm rồi), da sạm đen, mắt hơi vàng nhạt (để ý mới thấy), ốm mất 2kg trong một tháng trở lại đây, bụng không to, có dấu hiệu mệt mỏi. Khi tìm hiểu về xơ gan mất bù trên internet tôi thấy tình trạng của má tôi vẫn tốt hơn biểu hiện được liệt kê (đặc biệt là bụng không to). Gan má tôi đã bị mất bù hay vẫn còn bù? Nếu mất bù thì thời gian sống được khoảng bao lâu nữa? Nhiễm trùng đường tiểu tái đi tái lại như thế có phải là do biến chứng của xơ gan không?

Tôi muốn chưng tổ yến với đường phèn cho má tôi ăn để bồi dưỡng có được không? Ngoài ra BS cho tôi xin lời khuyên đối với căn bệnh của má tôi mà BS cho là cần thiết. Chân thành cảm ơn.

Tuyết Trang - quận 2, TPHCM

Chào bạn,

Để đánh giá mức độ xơ gan còn cần nhiều thông tin hơn, nhưng theo bạn cung cấp tôi đánh giá sơ bộ mức độ xơ gan của má bạn là ở giai đoạn child B (3 mức độ đánh giá xơ gan là A, B, C). Giai đoạn xơ gan của má bạn ở mức trung bình, chưa nặng nhưng không phải nhẹ.

Nếu mất bù thời gian sống bao lâu? Tùy thuộc vào chế độ sống và điều trị của từng bệnh nhân.

Nếu xơ gan mất bù thì thời gian sống còn 5 năm khoảng 50%. Má bạn già yếu kèm bệnh mãn tính nặng thì sức đề kháng kém, vì vậy rất dễ bị nhiễm trùng, trong đó nhiễm trùng đường tiểu rất hay gặp ở người có suy giảm về miễn dịch.

Má của bạn có thể ăn tổ yến với đường phèn, đây là thức ăn không cần kiêng cữ, tuy nhiên nên ăn nhiều rau quả (cam, chuối), cữ ăn mỡ động vật, nên hạn chế muối. Nên theo dõi điều trị bởi 1 BS chuyên khoa về gan.

TS.BS Phạm Thị Thu Thủy
    Trưởng khoa Gan - Trung tâm Y khoa Medic

Cảm ơn
    2,578
    Viêm gan B thể hoạt động phải uống thuốc bao lâu?

Chủ nhật, 29/11/2015 19:45

Em bị viêm gan B, có uống thuốc tenofovir từ năm 2014 đến nay, vậy em còn phải uống thuốc bao lâu nữa thì khỏi ạ!

Em năm nay 20 tuổi và bị viêm gan B từ 2012 nhưng đến 2014 bị bùng phát nên phải uống thuốc tenofovir đến nay. Bác sĩ cho em hỏi em còn phải uống thuốc bao lâu nữa thì khỏi ạ! Em cảm ơn.

(Thùy Dung - dungdung...@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào em,

Trường hợp của em, tôi dự đoán em bị viêm gan B thể hoạt động nên cần được uống thuốc lâu dài và theo dõi định kì với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật, tránh để bị tái phát sau khi ngưng thuốc.

Thông thường, bị viêm gan B thể hoạt động, thời gian uống thuốc tối thiểu là 5 năm.

Cảm ơn
    2,578
    Khi nào cơ thể có kháng thể ngừa siêu vi B?

Thứ ba, 01/12/2015 17:31

Kháng thể ngừa bệnh có thể có được sau khi tiêm ngừa hay hồi phục sau nhiễm bệnh.

Chào bác sĩ:

Hôm nay em đi xét nghiệm viêm gan B và kết quả được là:

HbsAg (Elisa): Kết quả nonreactive 0.2 S/Co. Trị số bình thường là <1.0

Anti - HBs (Elisa): Kết quả High Reactive >1000 mU/mL. Trị số bình thường: Nonreactive <10.0.

Kết quả trên là sao ạ? Em chưa hiểu lắm.

Cám ơn BS!

(Lê Vũ Linh - Cần Thơ)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Kết quả đó cho biết hiện bạn không nhiễm
    siêu vi B. Bạn có kháng thể ngừa bệnh siêu vi B. Kháng thể ngừa bệnh có thể có được sau khi tiêm ngừa hay hồi phục sau nhiễm bệnh.

TS.BS Phạm Thị Thu Thủy
    Trưởng khoa Gan, Trung tâm Y hoa Medic (Hòa Hảo)

Cảm ơn
    2,578
    Nhờ bác sĩ đọc giùm kết quả xét nghiệm gan?

Thứ ba, 01/12/2015 17:18

Kết quả xét nghiệm gan của chồng tôi là Anti-HBs 5.60 âm tính mUI/ml; Anti - HCV 0.07 âm tính S/Co; HBsAg(Elisa) 7.67 dương tính S/CO. Xin bác sĩ cho ý kiến về tình trạng gan của ông xã tôi?

Thưa AloBacsi,Ông xã tôi năm nay 79 tuổi, trước khi mổ tuyến tiền liệt có làm thêm các xét nghiệm. Riêng xét nghiệm về gan với kết quả như sau:
    Anti-HBs 5.60 Âm tính mUI/ml
    Anti - HCV 0.07 Âm tính S/Co
    HBsAg(Elisa) 7.67 Duong tinh S/CO
    Một tháng sau khi mổ xong, có đến khoa tiết niệu tái khám có hỏi thêm về tình trạng viêm gan theo xét nghiệm trên, BS khoa này nói không sao (ở nhà không ai bị viêm gan B, theo như kết quả xét nghiệm mới đây).
    Xin bác sĩ cho ý kiến về tình trạng gan của ông xã tôi như thế nào, có phải đi xét nghiệm máu thử gan lại hay không?!
    Tôi cũng ghi lại xét nghiệm trước về phần sinh hóa của ông trước khi tiến hành phẫu thuật:
    Cholesterol (Total) 6.42 H mmol/L (3.9 - 5.2)

LDL-Cholesterol 5 H -"- (<=3.4 )
    Albumin máu 37.9 L g/l (38 - 44 )
    Mong nhận được phản hồi của bác sĩ
    Xin chân thành cảm ơn.
    (Tuyết Huỳnh - tuyet_huynh@yahoo.com)

Ảnh minh họa

Theo kết quả xét nghiệm thì tôi thấy chồng bạn có nhiễm
    siêu vi B, tuy nhiên mức độ dương tính không cao. Để biết chính xác chị có thể cho người nhà khám bác sĩ chuyên khoa gan làm lại các xét nghiệm: HbsAg, AntiHBctotal, AntiHBc IgM, HbeAg, HBVDNA, chức năng gan, siêu âm… Sau đó tùy tình trạng mà có hướng xử lý thích hợp.

TS.BS Phạm Thị Thu Thủy

Cảm ơn
    2,578
    Viêm gan C lây truyền qua đường nào?

Thứ ba, 01/12/2015 18:31

Viêm gan siêu vi C lây qua đường máu, tình dục, mẹ mang thai lây con...

Dạ xin chào bác sĩ,

Em tên là Huỳnh Thị Thu Vân, SN:1973. Đã có gia đình, có hai con, một trai sn 2008 và một gái sn 2012. Cả hai lần đều sanh mổ.

Hai tuần trước em vừa làm tổng quát các xét nghiệm cho sức khỏe của mình thì mới phát hiện có virút viêm gan C là dương tính chưa bị tổn thương gan. Em không hiểu vì sao mình bị nhiễm virút HCV này trong khi hai lần mang thai đều có xét nghiệm hết.

Nhưng bác sĩ ở BV Nhiệt Đới sau khi xem xét kết quả xét nghiệm của em, bác sĩ bảo là chưa đủ điều kiện để chích thuốc hoặc uống thuốc, bác sĩ bảo em về nhà 3 tháng sau lên xét nghiệm lại sau đó mới ra phác đồ điều trị. Nên em cảm thấy lo lắng, vì sao đã phát hiện ra virút viêm gan C rồi mà không tiến hành điều trị liền mà phải đợi tới 3 tháng sau?

Bác sĩ cũng em hỏi là do em bị nhiễm virút HCV vậy thì hai đứa con của em và chồng em có phải làm xét nghiệm để kiểm tra có bị + với HCV ko ạ?

Mong BS tư vấn giúp! Em xin cám ơn.

(Van Huynh - huynhvansemotqc@gmail.com)

nh minh họa

Chào bạn,

Khám thai đôi khi người ta chỉ xét nghiệm siêu vi B, không làm siêu vi C. Cũng không loại trừ sau những lần sinh mổ chị bị nhiễm siêu vi C.

Vì siêu vi C lây qua đường máu, tình dục, mẹ mang thai lây con nên chồng con chị nên đi kiểm tra.

Nhiễm HCV điều trị khi chị xét nghiệm HCVRNA (+)… vì tôi chưa thấy xét nghiệm của chị nên không biết như thế nào.

TS.BS Phạm Thị Thu Thủy

Cảm ơn
    2,578
    Ho ra đàm có phải do viêm gan B không, AloBacsi ơi?

Thứ ba, 01/12/2015 18:36

Bác sĩ ơi, cháu hay ho ra đàm có phải do bệnh viêm gan B không ạ?

Thưa BS,

Cháu bị viêm gan B mới đi khám lại BS cho cháu đi xét nghiệm sinh hoá máu.

1 AlT(GMT). 2 AST(GOT). 3 Định lượng Bilirubin toàn phần

Và kết quả là:

Bilirubin toàn phần 7.5 umol/l. 2 ASAT (GOT) 37 U/L. 3 ALAT(GPT)49 U/L.

Kết quả cho vậy có tốt không ạ? Và cháu hay ho ra đàm có phải do bệnh viêm gan B không ạ. Cháu cám ơn BS nhiều.

(phamtrunghien - phamtrunghien0204@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Tôi không biết bạn bị nhiễm từ lúc nào, bạn mới biết hay biết lâu rồi. Bạn cần phải làm thêm các xét nghiệm AntiHBcIgM, HBeAg , HBV DNA… siêu âm mới xác định chính xác bệnh như thế nào. Còn triệu chứng ho ra đàm bạn phải khám phổi hay tai mũi họng, không liên quan gì đến bệnh gan.

TS.BS Phạm Thị Thu Thủy

Cảm ơn
    2,578
    Tiêm ngừa viêm gan B mấy mũi mới tạo kháng thể?

Thứ ba, 01/12/2015 17:51

Sau khi tiêm ngừa 2 mũi thì trong cơ thể đã có tạo kháng thể bảo vệ khỏi virut viêm gan B chưa hay phải đầy đủ 3 mũi thì mới có kháng thể bảo vệ hoạt động?

Xin chào bác sĩ,

Em là nữ, có người thân bị bệnh viêm gan B. Cách đây 2 tháng em có đi xét nghiệm gan và được chẩn đoán là âm tính với viêm gan B và được chỉ định tiêm ngừa. Các chỉ số có ghi như sau: AST (SGOT) là 18.4 U/L (bình thường 5-37); ALT(SGPT) là 14.9 U/L (bình thường 5-40); HBsAg (Elisa) <0,10 NR; anti HBs(Elisa) là 0,05 Nonreactive

Hiện em đã tiêm ngừa được 2 mũi. Nhưng em có 2 câu hỏi thắc mắc:

1. Em là nữ, nhưng trong giấy bảo hiểm y tế lại ghi thông tin là nam, nên trong giấy xét nghiệm viêm gan B của em cũng nhập thông tin bệnh nhân giới tính là nam. Vậy cho em hỏi các chỉ số xét nghiệm trên "còn đúng với giới tính nữ của em" không? Vì em tìm hiểu thông tin trên mạng chỉ thấy chỉ số men gan mới phân biệt giữa nam - nữ, còn HBsAg và Anti HBs thì không thấy có sự phân biệt nam - nữ.

2. Sau khi tiêm ngừa 2 mũi thì trong cơ thể đã có tạo kháng thể bảo vệ khỏi virut viêm gan B hay chưa? hay phải đầy đủ 3 mũi thì mới có kháng thể bảo vệ hoạt động?

Cách đây 1,5 năm, em có bị nổi mề đay nhẹ (có thể do thức ăn) nhưng từ nhỏ đến giờ chỉ bị nổi 1 lần và đến nay không bị lại nữa.

Cám ơn BS!

(Lâm Mỹ Tiên - hoatigon.mcvov@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào bạn,

Tôi không hiểu tình trạng của chị như thế nào, các thông tin của chỉ cung cấp cho tôi chưa đầy đủ. Chị nên hỏi lại xem có đúng là kết quả của chị hay không? Về phần
    xét nghiệm siêu vi B, kết quả không phân biệt giới tính, nếu bạn có nhiễm thì kết quả sẽ là nhiễm, nếu không nhiễm thì kết quả là không nhiễm.

Tiêm ngừa đầy đủ là 3 mũi mới đúng phác đồ chuẩn. Nếu chỉ tiêm 2 mũi thì tùy từng cơ thể, khả năng bảo vệ tối đa chỉ 50%. Vấn đề nổi mề đay là do dị ứng với yếu tố gì đó và từng cơ thể.

TS.BS Phạm Thị Thu Thủy

Cảm ơn
    2,578
    Lượng virus viêm gan B là 1532 copies/ml có cần điều trị?

Thứ bảy, 05/12/2015 19:08

Tôi xét nghiệm máu có virus viêm gan B. Lượng virut đo được là 1,532 copies/ml. Bác sĩ có nói virus không active nên không cần điều trị. Mong bác sĩ cho lời khuyên.

Kính chào BS

Tôi năm nay 46 tuổi có biểu hiện đau dạ dày. Bác sĩ cho xét nghiệm có H. Pylori và chỉ định cho điều trị kháng sinh. Xin hỏi bác sĩ, sau khi điều trị kháng sinh có cần uống thêm men tiêu hóa hay bột nghệ với mật ong để tốt cho dạ dày? Tôi xét nghiệm máu có virus viêm gan B. Lượng virut đo được là 1,532 copies/ml.

Bác sĩ có nói virus không active nên không cần điều trị. Mong bác sĩ cho lời khuyên. Tôi xin chân thành cám ơn bác sĩ.

(DuongMinh -phuongbkk@yahoo.com)

Ảnh minh họa

Chào bạn Minh,

Theo thông tin bạn cho biết thì tình trạng của bạn như sau:

1. Bạn có viêm dạ dày do vi khuẩn H. Pylori đã được điều trị với kháng sinh. Sau đợt điều trị này bạn cần được điều trị tiếp với các thuốc làm lành niêm mạc dạ dày 6-8 tuần mới ổn định được bệnh mà không tái phát. Nghệ và mật ong, men tiêu hóa là thực phẩm và thuốc hỗ trợ cho toàn thân không chỉ riêng dạ dày nên bạn có thể sử dụng như liệu pháp bổ sung.

2. Bạn có nhiễm siêu vi
    viêm gan B với định lượng siêu vi là 1532 copies/ml. Với mức định lượng này nếu tình trạng gan của bạn được xác định chưa có dấu hiệu viêm gan mạn hoặc xơ hoá thì chưa có chỉ định điều trị với thuốc kháng siêu vi. Vì vậy bạn cần làm thêm các xét nghiệm về chức năng gan, siêu âm bụng tổng quát và fibroscan để đo độ xơ hoá của gan nhằm xem xét việc điều trị.

Ngoài ra, bạn cần được kiểm tra lượng siêu vi, men gan, siêu âm mỗi 3 tháng vì một khi bị nhiễm siêu vi viêm gan B là đã có nguy cơ diễn tiến viêm gan mạn, xơ gan, ung thư gan dù không phải tất cả các trường hợp nhiễm đều có diễn tiến như vậy.

Việc luôn theo dõi nghiêm ngặt như trên cùng với lối sống lành mạnh: không lạm dung rượu bia, thuốc lá, sinh hoạt điều độ, chế độ ăn đầy đủ dinh dưỡng, giảm chất béo, tăng rau xanh là bảo vệ gan của bạn luôn khỏe.

BS.CK2 Trần Ánh Tuyết
    Giám đốc y khoa của Phòng khám Đa khoa Quốc tế Yersin

Cảm ơn
    2,578
    Thứ bảy, 05/12/2015 18:06

Câu hỏi :

HbsAg, HbeAG dương tính sau 9 năm, có phải bị viêm gan B mạn tính?

Thưa BS,

Vừa qua em có đi xét nghiệm viêm gan siêu vi B. Cách đây 9 năm em đã từng bị viêm gan siêu vi B cấp tính. Vừa qua em đi xét nghiệm lại và cho kết quả như sau:

HBsAg: 1819.62 Reactive

AFP: 0.93

Anti HCV: 0.11 Nonreactive

HBeAG: 1375.898 reactive

Men gan của em bình thường.

BS bảo em là còn viêm gan nhưng không dùng thuốc và tái khám lại sau 6 tháng. Em muốn hỏi kỹ hơn như vậy là em bị viêm gan mạn tính phải không ạ? Và em cần phải làm gì để bệnh không tiến triển nặng hơn? Cảm ơn BS!

(Huỳnh Mai – TPHCM)

BS chuyên khoa của AloBacsi:

Ảnh minh họa

Chào bạn Huỳnh Mai

Theo thông tin của bạn bị
    viêm gan B cấp cách nay 9 năm và hiện nay xét nghiệm còn HBsAg dương tính và HBeAg dương tính, men gan bình thường. Như vậy bạn bị nhiễm siêu vi viêm gan B mạn và đang có sự sao chép của siêu vi. Rất tiếc là BS chưa có thông tin về tuổi của bạn vì đây cũng là yếu tố cho việc điều trị. Men gan bình thường trên người có HBsAg (+) thực sự không có nghĩa là gan không bị tổn thương. Vì vậy bạn cần đến BS để được tư vấn và thực hiện một số xét nghiệm: HBV DNA định lượng – các xét nghiệm chức năng gan – siêu âm bụng - fibroscan. Qua đó bạn được hướng dẫn điều trị và quá trình theo dõi chặt chẽ hơn nhằm tránh những biến chứng về sau bạn nhé.

Bên cạnh đó bạn cần có chế độ làm việc và nghỉ ngơi hợp lý, chế độ ăn đủ dinh dưỡng và tăng cường rau xanh... để hỗ trợ cho gan khỏe.

Thân mến,

BS.CK2 Trần Thị Ánh Tuyết
    http://alobacsi.com/tieu-hoa-gan-mat...q72802c173.htm

Cảm ơn
    2,578
    Nguyên tắc dùng thuốc trị viêm gan virus B an toàn

Thứ hai, 07/12/2015 17:52

(Kiến Thức) -Việt Nam là một trong 9 quốc gia khu vực Tây Thái Bình Dương có tỷ lệ nhiễm virus cao. Tỷ lệ nhiễm virus viêm gan B là khoảng 10% dân số.

Trước hết, cần phải hiểu một điều là hệ thống gan mật của y học hiện đại rất gần gũi với tạng can và phủ đởm của y học cổ truyền về cả phương diện sinh lý và bệnh lý nhưng không hoàn toàn đồng nhất.

Bởi lẽ, cái gọi là tạng “Can” trong y học cổ truyền bao hàm cả một hệ thống các chức năng phong phú chứ không chỉ đơn thuần là vấn đề tiêu hoá, trong đó có cả chức năng thần kinh, nội tiết, sinh dục...

Ảnh minh họa

Vì vậy, để đạt được hiệu quả cao trong phòng bệnh cần tiến hành đối chiếu, lựa chọn các biện pháp cho thật sự phù hợp. Trên cơ sở thực hiện đầy đủ các biện pháp phòng bệnh nói chung, theo y học cổ truyền, những người mang virus viêm gan B không có triệu chứng không nhất thiết phải dùng thuốc bởi vì nhiều khi không những không giải quyết được vấn đề gì mà thậm chí còn bắt gan phải làm việc nhiều hơn để giải độc và làm sạch dòng máu.

Tuy nhiên, trên thực tế lâm sàng có một số người tuy khám xét y học hiện đại không hề phát hiện thấy một dấu hiệu bệnh lý nào nhưng kết quả khám xét qua Tứ chẩn (vọng, văn, vấn, thiết) theo quan điểm của y học cổ truyền lại cho thấy những rối loạn bệnh lý khá sớm và rất tinh tế. Khi đó, việc dùng thuốc là hoàn toàn cần thiết và hợp lý nhưng vẫn phải tuân thủ chặt chẽ các yêu cầu sau đây:

- Phải được các thầy thuốc y học cổ truyền khám xét tỉ mỉ, chẩn bệnh chính xác và kê đơn phù hợp.

- Tuyệt đối không vì quá lo lắng và thiếu hiểu biết mà tự ý hoặc nghe người không có kiến thức chuyên ngành sử dụng thuốc y học cổ truyền một cách tuỳ tiện, cẩu thả

Bởi vì, theo quan điểm của y học cổ truyền, bệnh lý của tạng can cũng rất phức tạp gồm: Có hư có thực, có hàn có nhiệt, ngay cả khi can hư yếu cũng phải phân biệt rạch ròi can khí hư, can huyết hư hay can dương hư... để trên cơ sở đó lựa chọn các vị thuốc và bài thuốc cho phù hợp nhằm đạt được hiệu quả trị liệu cao nhất, tránh được những tai biến không đáng có.

Ví dụ như can âm hư thì chất lưỡi phải đỏ, rêu lưỡi ít hoặc không có, mạch huyền tế (các chứng trạng này không thấy ở chứng can dương hư) và khi đó phải dùng các vị thuốc bổ can âm như sinh địa, bạch thược, ô mai... chứ không thể sử dụng các vị thuốc bổ can dương như nhục quế, xuyên tiêu, phụ tử...

Theo BS Khánh Hiển - Kiến thức

Cảm ơn
    2,578
    Viêm gan B và C: Bệnh "sát vách" mà không hay!

Thứ tư, 09/12/2015 07:53

Hằng ngày tại khoa tiêu hóa gan mật, chúng tôi thường xuyên gặp những bệnh nhân bị xơ gan và ung thư gan với nhiều biến chứng như xuất huyết tiêu hóa, hôn mê gan.

Nguyên nhân chủ yếu do bệnh nhân mắc bệnh viêm gan B hoặc viêm gan C mãn tính nhưng không được phát hiện và điều trị kịp thời.

1 - Viêm gan B và viêm gan C là gì?

Bệnh viêm gan B và viêm gan C là bệnh do hai loại siêu vi trùng (nhỏ bé hơn cả vi trùng thông thường) có tên là virút viêm gan B và virút viêm gan C gây ra. Hai loại virút này chủ yếu lây lan qua đường máu và tấn công lá gan của chúng ta. Viêm gan C không nặng hơn viêm gan B vì "B" và "C" chỉ là tên riêng do các bác sĩ đặt cho hai loại virút này thôi chứ không mang ý nghĩa viêm gan C là giai đoạn sau của viêm gan B.

2 - Tại sao gọi là "sát thủ thầm lặng"?

Tỉ lệ nhiễm bệnh và diễn tiến sang thể mãn tính ở nước ta khá cao, cụ thể:

- Tỉ lệ nhiễm viêm gan B mãn khoảng 10 - 15% dân số.

- Tỉ lệ nhiễm viêm gan C mãn khoảng 3% dân số.

Viêm gan B mãn và viêm gan C mãn là hai nguyên nhân thường gặp dẫn đến xơ gan và ung thư gan ở các nước châu Á, trong đó có Việt Nam, và châu Phi.

Bệnh diễn tiến âm thầm, không có triệu chứng rõ rệt ở giai đoạn đầu dù là ở thể hoạt động nên bệnh nhân không chú ý đi khám bệnh để phát hiện bệnh ở giai đoạn sớm. Vì hai loại siêu vi viêm gan này chỉ âm thầm tấn công lá gan chúng ta từ ngày này qua ngày khác để cuối cùng gây xơ gan và ung thư gan nên thường bệnh nhân không bị vàng da vàng mắt. Khi có các triệu chứng như vàng mắt vàng da, bụng to, phù chân, nổi mẩn ở da thì đã ở giai đoạn trễ và việc điều trị thường kém hiệu quả.

3 - Diễn tiến của bệnh:

* Viêm gan B mãn có 3 thể bệnh:

- Thể người lành mang mầm: bệnh nhân thường là trẻ em hoặc người trẻ dưới 30 tuổi, không có triệu chứng, tình cờ phát hiện khi đi kiểm tra sức khỏe tổng quát, khi đi hiến máu, kiểm tra khi mang thai.

- Thể ngủ yên: virút viêm gan B nằm yên, sinh sản kém gần như không tấn công lá gan chúng ta nên chức năng gan cũng còn khá tốt.

- Thể hoạt động: bệnh nhân thường trên 30 tuổi, có thể có triệu chứng mệt mỏi đau tức vùng gan, ăn kém, ngứa, da sậm màu hơn. Tuy nhiên đa số bệnh nhân không có triệu chứng, chỉ tình cờ phát hiện. Virút có thể sinh sản nhiều hay ít nhưng quan trọng là virút tấn công gan chúng ta liên tục nên gây ra những hư hại trong gan.

* Viêm gan C mãn có 2 thể bệnh:

- Thể yên lặng: thường không có triệu chứng. Ở thể này, virút viêm gan C vẫn sinh sản và tấn công gan chúng ta ở mức độ rất thấp nên gan vẫn còn bình thường.

- Thể hoạt động: đa số bệnh nhân không có triệu chứng, tuy nhiên cũng có một số bệnh nhân có những triệu chứng như mệt mỏi, ăn chậm tiêu, tiểu sậm màu. Ở thể này, virút vẫn sinh sản với các mức độ khác nhau và tấn công gan của chúng ta khá nhiều gây hư hại gan đáng kể.

4 - Làm gì với "sát thủ thầm lặng" này?

Dù không có triệu chứng gì chúng ta vẫn nên đi khám sức khỏe định kỳ để được xét nghiệm kiểm tra có bị viêm gan B, viêm gan C nhằm phát hiện bệnh từ giai đoạn sớm.

Nếu chưa nhiễm bệnh, chúng ta sẽ có biện pháp phòng ngừa thích hợp, trong đó quan trọng là chủng ngừa viêm gan B.

Còn nếu chẳng may phát hiện bệnh, bệnh nhân nên tư vấn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được xác định chính xác thể bệnh nhằm có chế độ theo dõi và điều trị thuốc phù hợp, đúng thời điểm, tránh diễn tiến thành xơ gan và ung thư gan về sau.

Theo BS CKII Trần Ngọc Lưu Phương - Tuổi trẻ

Cảm ơn
    2,578
    Viêm gan B và C: Bệnh "sát vách" mà không hay!

Thứ tư, 09/12/2015 07:53

Hằng ngày tại khoa tiêu hóa gan mật, chúng tôi thường xuyên gặp những bệnh nhân bị xơ gan và ung thư gan với nhiều biến chứng như xuất huyết tiêu hóa, hôn mê gan.

Nguyên nhân chủ yếu do bệnh nhân mắc bệnh viêm gan B hoặc viêm gan C mãn tính nhưng không được phát hiện và điều trị kịp thời.

1 - Viêm gan B và viêm gan C là gì?

Bệnh viêm gan B và viêm gan C là bệnh do hai loại siêu vi trùng (nhỏ bé hơn cả vi trùng thông thường) có tên là virút viêm gan B và virút viêm gan C gây ra. Hai loại virút này chủ yếu lây lan qua đường máu và tấn công lá gan của chúng ta. Viêm gan C không nặng hơn viêm gan B vì "B" và "C" chỉ là tên riêng do các bác sĩ đặt cho hai loại virút này thôi chứ không mang ý nghĩa viêm gan C là giai đoạn sau của viêm gan B.

2 - Tại sao gọi là "sát thủ thầm lặng"?

Tỉ lệ nhiễm bệnh và diễn tiến sang thể mãn tính ở nước ta khá cao, cụ thể:

- Tỉ lệ nhiễm viêm gan B mãn khoảng 10 - 15% dân số.

- Tỉ lệ nhiễm viêm gan C mãn khoảng 3% dân số.

Viêm gan B mãn và viêm gan C mãn là hai nguyên nhân thường gặp dẫn đến xơ gan và ung thư gan ở các nước châu Á, trong đó có Việt Nam, và châu Phi.

Bệnh diễn tiến âm thầm, không có triệu chứng rõ rệt ở giai đoạn đầu dù là ở thể hoạt động nên bệnh nhân không chú ý đi khám bệnh để phát hiện bệnh ở giai đoạn sớm. Vì hai loại siêu vi viêm gan này chỉ âm thầm tấn công lá gan chúng ta từ ngày này qua ngày khác để cuối cùng gây xơ gan và ung thư gan nên thường bệnh nhân không bị vàng da vàng mắt. Khi có các triệu chứng như vàng mắt vàng da, bụng to, phù chân, nổi mẩn ở da thì đã ở giai đoạn trễ và việc điều trị thường kém hiệu quả.

3 - Diễn tiến của bệnh:

* Viêm gan B mãn có 3 thể bệnh:

- Thể người lành mang mầm: bệnh nhân thường là trẻ em hoặc người trẻ dưới 30 tuổi, không có triệu chứng, tình cờ phát hiện khi đi kiểm tra sức khỏe tổng quát, khi đi hiến máu, kiểm tra khi mang thai.

- Thể ngủ yên: virút viêm gan B nằm yên, sinh sản kém gần như không tấn công lá gan chúng ta nên chức năng gan cũng còn khá tốt.

- Thể hoạt động: bệnh nhân thường trên 30 tuổi, có thể có triệu chứng mệt mỏi đau tức vùng gan, ăn kém, ngứa, da sậm màu hơn. Tuy nhiên đa số bệnh nhân không có triệu chứng, chỉ tình cờ phát hiện. Virút có thể sinh sản nhiều hay ít nhưng quan trọng là virút tấn công gan chúng ta liên tục nên gây ra những hư hại trong gan.

* Viêm gan C mãn có 2 thể bệnh:

- Thể yên lặng: thường không có triệu chứng. Ở thể này, virút viêm gan C vẫn sinh sản và tấn công gan chúng ta ở mức độ rất thấp nên gan vẫn còn bình thường.

- Thể hoạt động: đa số bệnh nhân không có triệu chứng, tuy nhiên cũng có một số bệnh nhân có những triệu chứng như mệt mỏi, ăn chậm tiêu, tiểu sậm màu. Ở thể này, virút vẫn sinh sản với các mức độ khác nhau và tấn công gan của chúng ta khá nhiều gây hư hại gan đáng kể.

4 - Làm gì với "sát thủ thầm lặng" này?

Dù không có triệu chứng gì chúng ta vẫn nên đi khám sức khỏe định kỳ để được xét nghiệm kiểm tra có bị viêm gan B, viêm gan C nhằm phát hiện bệnh từ giai đoạn sớm.

Nếu chưa nhiễm bệnh, chúng ta sẽ có biện pháp phòng ngừa thích hợp, trong đó quan trọng là chủng ngừa viêm gan B.

Còn nếu chẳng may phát hiện bệnh, bệnh nhân nên tư vấn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để được xác định chính xác thể bệnh nhằm có chế độ theo dõi và điều trị thuốc phù hợp, đúng thời điểm, tránh diễn tiến thành xơ gan và ung thư gan về sau.

Theo BS CKII Trần Ngọc Lưu Phương - Tuổi trẻ

Cảm ơn
    2,578
    Kết quả HBsAg 166.6, AST 17, ALT 20 cho biết viêm gan B ở mức độ nào?

Thứ tư, 09/12/2015 14:06

Chào BS, em xét nghiệm HBsAg là 166.6; AST là 17; ALT là 20. Vậy gần em ở mức độ nào, em cần làm xét nghiệm gì nữa không ạ? (hanhnn011047@gmail.com).

Ảnh minh họa

Chào em,

Với kết quả xét nghiệm như thế này em đã bị nhiễm viêm gan B nhưng chỉ số men gan còn bình thường nên nhiều khả năng bệnh của em ở thể không hoạt động. Tuy nhiên, cần phải khám bệnh trực tiếp trên bệnh nhân, đồng thời xét nghiệm thêm về độ sinh sản của virut, siêu âm gan, đo độ cứng của gan thì mới chẩn đoán chính xác thể bệnh viêm gan B của em.

Cảm ơn
    2,578
    Chỉ số HBsAg là 7.02 có phải nhiễm viêm gan B?

Thứ tư, 09/12/2015 13:42

Hôm nay em có đi xét nghiệm tại viện nghiên cứu Pasteur, chỉ số HBsAg của em là 7.02. Vậy cho em hỏi, em có bị nhiễm viêm gan B không ạ?

Thưa BS,

Em tên là Nguyễn Minh Trung, giới tính nam. Hôm nay em có đi xét nghiệm tại viện nghiên cứu Pasteur, chỉ số HBsAg của em là 7.02. Vậy cho em hỏi, em có bị nhiễm viêm gan B không ạ. Em xin cảm ơn bác sĩ.,
    (nguyenminhtrung0908@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào em,

Mỗi phòng xét nghiệm có những ngưỡng chỉ số phát hiện bệnh khác nhau. Tuy nhiên, với những chỉ số của em là 7.02 thì gần như em đã bị nhiễm viêm gan B rồi. Em cần đi khám và tư vấn với bác sĩ chuyên khoa tiêu hóa gan mật để hiểu xem bệnh của em đang ở thể nào: ngủ yên, người lành mang mầm và thể hoạt động. Em xem thêm bài viết của tôi để hiểu hơn các thể bệnh của bệnh viêm gan B:

Cảm ơn
    2,578
    Nhiễm viên gan siêu vi B có làm cơ thể mệt mỏi, lo âu?

Thứ tư, 09/12/2015 13:34

Em bị nhiễm viêm gan siêu vi B. BS bảo men gan của em không sao nên chưa điều trị. Dạo này sức khỏe em xuống quá, tâm trạng hay lo âu. Nhờ BS tư vấn.

Chào BS,

Em vừa xét nghiệm máu về và bị dự đoán nhiễm viêm gan siêu vi B, với kết quả xét nghiệm hóa sinh lần lượt là, got: 28. Gpt: 13. Ggt: 14. Em chỉ mới xét nghiệm bao nhiêu đó thôi. BS bảo men gan của em không sao nên chưa điều trị, đợi 6 tháng sau xét nghiệm lại. Em không biết mình có vấn đề gì không, mà dạo này sức khỏe xuống quá, tâm trạng hay lo âu. Nhờ bs tư vấn giúp em cách hiểu biết về bệnh cụ thể hơn, và cách sinh hoạt, chăm sóc sức khỏe, phương pháp điều trị, để em an tâm vui sống.

Mỗi khi em nặn mụn thì máu chảy thấm vào da, và lớp da ở xung quanh chỗ đó bỗng dưng bị rát, rồi thành sẹo, máu của em y như là axit vậy, dính vào vùng da trên khuôn mặt chỗ nào thì chỗ ấy, khô rát và thành sẹo, rồi để lại vết thâm. Em nghi ngờ trong máu mình có vấn đề (virus). Em có bị nhiễm viêm gan B cấp tính. Em xét nghiệm 27/11/2014, em sn 1996. Mong bác sĩ giải đáp thắc mắc giúp em.

Chân thành cám ơn BS!

(Nguyễn Thành Trung - TP.HCM)

Ảnh minh họa

Chào em,

Em có những vấn đề sau đây:

- Men gan của em còn khá ổn định, chưa có dấu hiệu hủy hoại gan.

- Em bị nhiễm viêm gan B (tôi chưa thấy xét nghiệm của em, chỉ theo những gì mô tả)

- Em bị sụt cân, có thể do nhiều bệnh như: giun sán, lao phổi, bệnh nội tiết...

- Em bị lo lắng và buồn phiền, tôi dự đoán em bị trầm cảm.

- Những triệu chứng về mụn trên da mặt em là bình thường ở những người tuổi mới lớn (từ 15 - 20 tuổi). Do đó, em không nên nặn mụn rồi chùi như vậy vì rất nguy hiểm, có thể làm nhiễm trùng huyết và tử vong.

Để có thể chẩn đoán chính xác mọi vấn để của cơ thể em, tôi cần khám bệnh thực tế, đồng thời làm thêm những xét nghiệm để chẩn đoán chính xác.

Cảm ơn
    2,578
    Đã có kháng thể viêm gan B, "yêu" được không?

Thứ tư, 09/12/2015 18:21

Đây là kháng thể tự nhiên nên sẽ tồn tại rất lâu, gần như đến suốt đời để bảo vệ em. Em có thể yên tâm mà quan hệ tình dục mà không sợ bị lây nhiễm nhé.

Thưa BS,

Chồng em bị viêm gan B, em đi xét nghiệm và không bị nhiễm, xét nghiệm anti HBs thì em có kháng thể và cũng đã tiêm phòng. Vậy em hỏi bác sĩ nếu vợ chồng em quan hệ mà không dùng bao cao su thì có bị nhiễm không. Em cảm ơn.

(Phạm Thị Bình - Manhcuong7286@gmail.com)

Ảnh minh họa

Chào em,

Trường hợp của em thì xin chúc mừng em vì đây là kháng thể tự nhiên nên sẽ tồn tại rất lâu, gần như đến suốt đời để bảo vệ em. Em có thể yên tâm mà quan hệ tình dục mà không sợ bị lây nhiễm nhé.

Cảm ơn
    2,578
    Ý nghĩa của kết quả xét nghiệm dưới đây là gì, AloBacsi ơi?

Thứ sáu, 11/12/2015 18:13

Mẹ tôi (56 tuổi) kết luận viêm gan C mạn. Kết quả lượng HCV: 2,69*10^6 copies/mL (6,43 log10). Kết quả định Genotype HCV: không phát hiện Genotype HCV 1,2,6.

Chào bác sĩ,

Mẹ tôi (56 tuổi) kết luận viêm gan C mạn. Kết quả lượng HCV: 2,69*10^6 copies/mL (6,43 log10). Kết quả định Genotype HCV: không phát hiện Genotype HCV 1,2,6. Ý nghĩa của kết quả xét nghiệm là gì? Hướng điều trị như thế nào để đạt hiểu qua cao nhất? Cảm ơn bác sĩ.

(Lê Phương Trang)

Ảnh minh họa

Chào em,

Với kết quả định lượng virut viêm gan C, chứng tỏ lượng virut trong máu của má em khá cao. Tuy nhiên, việc quyết định điều trị còn tùy thuộc vào khám bệnh trực tiếp và những xét nghiệm đánh giá chức năng gan và độ cứng của gan.

Còn xét nghiệm em ghi cho tôi, Genotype chắc chắn là sai nên tôi không biết được mẹ em bị nhiễm chủng virut độc lực cao hay thấp. Hiện tại, đã có nhiều thuốc mới (thuốc uống) dùng phối hợp hoặc dùng đơn độc với thuốc chích để điều trị bệnh tùy từng trường hợp cụ thể do bác sĩ chuyên khoa quyết định.

Trang 10 của 16 Đầu tiênĐầu tiên ... 89101112 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này