Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Cho em hỏi kết quả xét nghiệm sáng nay

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    54
    Được cảm ơn 3 lần trong 1 bài viết.

Cho em hỏi kết quả xét nghiệm sáng nay

Sáng nay em có đi xét nghiệm, phí là 120.000đ. Tên xét nghiệm là: HIV combi (miễn dịch), Kết quả là: 0.326 NEGATIVE, Chỉ số bình thường: 0.0 - 1.0 COI. Xét nghiệm 1h đồng hồ là có kết quả. Xin hỏi anh chị các chỉ số trên là sao ạ?
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi livelook Xem bài viết
    Sáng nay em có đi xét nghiệm, phí là 120.000đ. Tên xét nghiệm là: HIV combi (miễn dịch), Kết quả là: 0.326 NEGATIVE, Chỉ số bình thường: 0.0 - 1.0 COI. Xét nghiệm 1h đồng hồ là có kết quả. Xin hỏi anh chị các chỉ số trên là sao ạ?
    Em không cần quan tâm đến chỉ số toán học đó, cái đó là của BS, em cần quan tâm là kq Negative với HIV = Âm Tính

3. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

livelook (23-10-2013)

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    146
    Các chỉ số đó bạn ko cần quan tâm... quan trọng là kết quả của bạn Negative ( âm tính)...

5. Những thành viên đã cảm ơn trungan1987 cho bài viết này:

livelook (23-10-2013)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

S/Co
    là viết tắt của từ Sample/Cutoff Value. Trong đó S là giá trị kháng thể kháng HIV trong máu và CO là giá trị mẫu, hay còn gọi là ngưỡng.

Nếu bị nhiễm HIV, cơ thể sẽ sản xuất ra kháng thể chống lại virus làm cho nồng độ kháng thể tăng cao trong máu, tức S tăng. Khi lượng kháng thể kháng virus HIV (S) tăng quá ngưỡng (CO) thì tỉ lệ S/CO>1 và kết quả với HIV là dương tính.

Do đây là chỉ số đánh giá lượng kháng thể kháng virus HIV trong huyết thanh nên nó thường thay đổi và ảnh hưởng bởi các thành phần trong huyết thanh. Do đó chỉ khi giá trị S/CO>1 mới có ý nghĩa chẩn đoán HIV dương tính.

Trong trường hợp S/CO cho các kết quả đều nhỏ hơn 1, có nghĩa HIV âm tính.Mỗi lần xét nghiệm chỉ số có thể sẽ khác nhau Sự thay đổi chỉ là do các thành phần trong huyết thanh làm ảnh hưởng đến kết quả của xét nghiệm, chứ không phải bệnh nặng lên

Chỉ số S/CO là một thuật ngữ kỹ thuật. Nó là chỉ số cao nhất để phân biệt giữa âm tính và dương tính. Giả sử tất cả các xét nghiệm của bạn đều được thực hiện sau thời kỳ cửa sổ của nhiễm HIV (ngưỡng giới hạn để bộ xét nghiệm có thể phát hiện HIV), thì khi S/CO duới 1 ( <1) nghĩa là âm tính, tức là không bị nhiễm vi rút.Nhưng các loại xét nghiệm này chỉ số trên 1 (dương tính ) thì cần xét nghiệm lại các phương pháp khác,như bằng 3 phương pháp.

Nếu các loại xét nghiệm khác vẫn kết quả là dương tính thì các cơ sở y tế mới được phép khẳng định dương tín với HIV. Chỉ số S/CO rất khác nhau khi xét nghiệm được thực hiện bởi các máy xét nghiệm khác nhau.

Một số loại sinh phẩm ELISA thế hệ 3, 4 thường dùng trong xét nghiệm HIV (Anti,Combo)

7. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

livelook (23-10-2013)

Thông tin về chủ đề này