Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 60 của 161

Chủ đề: Nếu như HIV là "án tử" thì kì thị chính là bản án "chung thân" của người nhiễm H

Hybrid View

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Sự kỳ thị, phân biệt đối xử, vi phạm quyền của người nhiễm HIV/AIDS.

1. Khái niệm của kỳ thị, phân biệt đối xử
    Kỳ thị là thái độ làm mất thể diện hoặc không tôn trọng một cách thiếu căn cứ đối với một cá nhân hoặc một nhóm người nào đó. Kỳ thị có thể dẫn đến những định kiến, hành vi hoặc hành động làm tổn thương người khác. Với những người nhiễm HIV/AIDS, đó là sự coi thường, xa lánh, từ chối và trừng phạt họ. Kỳ thị hình thành trên cơ sở xã hội do đó cần có những giải pháp mang tính xã hội để chống lại nó nhằm thay đổi thái độ và hành vi. Theo khoản 4 khoản 5 Luật Phòng, chống HIV/AIDS:
    4. Kỳ thị người nhiễm HIV là thái độ khinh thường hay thiếu tôn trọng người khác vì biết hoặc nghi ngờ người đó nhiễm HIV hoặc vì người đó có quan hệ gần gũi với người nhiễm HIV hoặc bị nghi ngờ nhiễm HIV.
    5. Phân biệt đối xử với người nhiễm HIV là hành vi xa lánh, từ chối, tách biệt, ngược đãi, phỉ báng, có thành kiến hoặc hạn chế quyền của người khác vì biết hoặc nghi ngờ người đó nhiễm HIV hoặc vì người đó có quan hệ gần gũi với người nhiễm HIV hoặc bị nghi ngờ nhiễm HIV.
    Phân biệt đối xử là các hành động hoặc hành vi nhằm phân biệt một cá nhân hoặc một nhóm người đưa đến những hành động, hành vi trừng phạt hoặc phỉ báng người bị kỳ thị. Phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS là bất cứ một hành vi, hành động phân biệt, trường phạt, phỉ báng, hạn chế quyền của người nhiễm hoặc người liên quan chịu ảnh hưởng bởi HIV/AIDS. Kỳ thị nói về thái độ, còn phân biệt đối xử nói về hành vi hoặc hành động cụ thể đối với người nhiễm HIV hoặc người liên quan đến HIV/AIDS. Phân biệt đối xử là hệ quả của sự kỳ thị.
    2 Biểu hiện của kỳ thị và phân biệt đối xử với vi phạm quyền của người nhiễm HIV
    - Tại cơ sở y tế:
    + Miễn cưỡng khi tiếp xúc với người bệnh nhiễm HIV
    + Trì hoẵn điều trị, chậm phục vụ người nhiễm HIV hoặc không phẫu thuật cho người nhiễm HIV
    + Từ chối điều trị
    + Đùn đẩy người bệnh nhiễm HIV
    + Cho nhập viện nhưng không điều trị
    + Bắt xét nghiệm HIV nhiều lân cho dù việc xét nghiệm là không cần thiết.
    + Chỉ cho nhập viện và điều trị bắt kèm theo điều kiện
    + Hạn chế cho tiếp cận các nơi công cộng
    + Ngừng điều trị khi chưa khỏi bệnh
    + Buộc xuất viện sớm...
    - Tại gia đình có người nhiễm HIV
    + Miễn cưỡng giao tiếp với người nhiễm như : lảng tránh, không bắt tay không muốn nói chuyện
    + Gây quan hệ căng thẳng từ chối lảng tránh hoặc ly thân cho ăn ở riêng
    + Không cho hoặc cấm dùng chung các vật dụng trong gia đình
    + Hạn chế tiếp xúc hoặc cấm tiếp xúc với con cái, người thân họ hàng
    + Bắt ở nơi khác hoặc đổi ra khỏi nhà
    - Tại cộng đồng
    + Hạn chế người nhiễm HIV đến các nơi công cộng, giải trí, thể thao, nhà vệ sinh, các dịch vụ công cộng
    + Tẩy chay không mua hàng của người nhiễm HIV hoặc của gia đình người nhiễm HIV
    + Không đến nhà của những người nhiễm HIV hoặc người có liên quan đến HIV/AIDS
    + Xua đuổi người nhiễm HIV ra khỏi cộng đồng
    + Không muốn cho tổ chức tang lễ, không đến dự tang lễ
    - Tại nơi làm việc
    + Xa lánh ngại tiếp xúc
    + Lấy máu xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng hoặc trong quá trình lao động nhưng không nói là để xét nghiệm HIV
    + Cho nghỉ ốm nghỉ việc khi người lao động bị nhiễm HIV cho dù họ vẫn còn khả năng lao động
    + Dùng bồi thường vật chất để thuyết phục người nhiễm HIV xin người việc
    + Bắt buộc cho nghỉ việc
    + Cắt giảm quyền lợi bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội
    + Hạn chế tiếp cận đến các nơi công cộng ở nơi làm việc
    + Thay đổi công việc không vì lý do sức khỏe hoặc phòng ngừa lây nhiễm HIV
    - Tại trường học
    + Bắt ngồi riêng bàn học
    + Các bạn học không dám gần gũi, bị cô lập
    + Không có bạn chơi cùng
    + Phụ huynh học sinh gây sức ép không cho các em nhiễm HIV được tiếp tục đi học
    + Nhà trường tạo lý do để cho thôi học

http://trogiupphaply.com.vn/
    ads

Cảm ơn
    2,578
    “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”

Thứ năm 16/10/2014 16:38
    Đó là chủ đề của Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 (từ ngày 10/11 đến ngày 10/12/2014).

Chủ đề của Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 là Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS
    Ủy ban Quốc gia Phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm vừa ban hành công văn triển khai Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 với nội dung chủ yếu là truyền thông vận động thay đổi hành vi nhằm giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.
    Theo đó, mục tiêu của tháng hành động quốc gia là thúc đẩy sự tham gia của cả hệ thống chính trị, của toàn dân vào thực hiện “Chiến lược Quốc gia phòng, chống HIV/AIDS đến năm 2020 và tầm nhìn 2030” và “Phong trào toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS tại cộng đồng dân cư”.
    Đặc biệt, chú trọng giảm kỳ thị, phân biệt đối xử, tăng cường sự hỗ trợ của gia đình, xã hội với người nhiễm HIV/AIDS và trách nhiệm của người nhiễm HIVAIDS với gia đình, xã hội trong các hoạt động dự phòng lây nhiễm HIV và các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS.
    Bên cạnh đó, nâng cao nhận thức công tác phòng, chống HIV/AIDS đối với các tầng lớp nhân dân, nhất là những người dễ tổn thương, người có hành vi nguy cơ cao, người dân sống ở vùng sâu, vùng xa, đồng bào dân tộc ít người. Đồng thời, mở rộng độ bao phủ, nâng cao chất lượng các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị HIV/AIDS thân thiện đến mọi người dân.
    Các hoạt động trong Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS sẽ tập trung ban hành các văn bản hướng dẫn chỉ đạo cần thiết; tổ chức các hội nghị, hội thảo liên quan về Chiến lược quốc gia phòng, chống HIV/AIDS đến năm 2020 tầm nhìn 2030; Đề án Đảm bảo tài chính cho công tác phòng, chống HIV/AIDS; Chương trình phối hợp Đẩy mạnh phong trào “Toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS tại cộng đồng dân cư” giai đoạn 2012 - 2020; Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ về đẩy mạnh công tác điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế...
    Bên cạnh đó, tổ chức các hội thảo chuyên đề chia sẻ kinh nghiệm, các mô hình có hiệu quả trong công tác phòng, chống HIV/AIDS và chống kỳ thị phân biệt đối xử, đặc biệt là các mô hình, can thiệp của người nhiễm HIV làm chủ trong phòng, chống HIV/AIDS và giúp nhau trong cuộc sống; Chú trọng các mô hình, can thiệp và giảm tác hại cho đồng bào dân tộc thiểu số, vùng sâu vùng xa, các mô hình xã hội hóa trong phòng, chống HIV/AIDS.
    Ngoài ra, ngành y tế sẽ tổ chức Lễ mít tinh và diễu hành quần chúng hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS và Ngày Thế giới phòng, chống AIDS tại các địa phương, đơn vị. Đồng thời, tăng cường các hoạt động truyền thông, tiếp tục chú trọng đến những người dễ tổn thương, người dân sống ở vùng sâu, vùng xa và đồng bào dân tộc thiểu số...
    Ủy ban Quốc gia Phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm đề nghị Ban Chỉ đạo phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm các bộ ngành, đoàn thể và các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương xây dựng kế hoạch cụ thể, chỉ đạo tổ chức thực hiện và giám sát các hoạt động phù hợp với tình hình, đặc điểm của địa phương, đơn vị.
    Kết thúc Tháng hành động, các cơ quan, đơn vị có đánh giá và gửi báo cáo về Bộ Y tế (Cục Phòng, chống HIV/AIDS) trước ngày 31/12 để Bộ Y tế tổng hợp báo cáo Chính phủ và Chủ tịch Ủy ban Quốc gia Phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm.
    Thùy Chi
    http://tiengchuong.vn/

Cảm ơn
    2,578
    Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS

17/10/2014 00:01 GMT+7
    Đây là chủ đề của Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014, từ ngày 10/11 đến 10/12/2014.

Ủy ban Quốc gia Phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm vừa ban hành văn bản triển khai Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 với nội dung chủ yếu là truyền thông vận động thay đổi hành vi nhằm giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.
    Theo đó, mục tiêu của tháng hành động quốc gia là thúc đẩy sự tham gia của cả hệ thống chính trị, của toàn dân vào thực hiện “Chiến lược Quốc gia phòng, chống HIV/AIDS đến năm 2020 và tầm nhìn 2030” và “Phong trào toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS tại cộng đồng dân cư”.
    Đặc biệt, chú trọng giảm kỳ thị, phân biệt đối xử, tăng cường sự hỗ trợ của gia đình, xã hội với người nhiễm HIV/AIDS và trách nhiệm của người nhiễm HIVAIDS với gia đình, xã hội trong các hoạt động dự phòng lây nhiễm HIV và các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS.
    Bên cạnh đó, nâng cao nhận thức công tác phòng, chống HIV/AIDS đối với các tầng lớp nhân dân, nhất là những người dễ tổn thương, người có hành vi nguy cơ cao, người dân sống ở vùng sâu, vùng xa, đồng bào dân tộc ít người. Đồng thời, mở rộng độ bao phủ, nâng cao chất lượng các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị HIV/AIDS thân thiện đến mọi người dân.
    Ủy ban Quốc gia phòng, chống AIDS và phòng, chống tệ nạn ma túy, mại dâm

Cảm ơn
    2,578
    Câu chuyện cay đắng của người mẹ có HIV bị kỳ thị

"Ngày ấy cách đây đã gần năm năm. Văn phòng tôi tổ chức hai lớp tập huấn về tư vấn HIV và để giúp các học viên hiểu và cảm thông hơn với những con người đặc biệt này, tôi mời đến mỗi khóa tập huấn vài người nhiễm. Lớp thứ nhất của tôi ở Hà Nội diễn ra suôn sẻ. Một buổi tối tôi gọi điện cho em, tên em là Dung, để chuẩn bị cho khóa tập huấn ở TP HCM. Tôi choáng váng khi nghe em nói: “Em bị mất việc rồi chị ạ!”.

Thì ra cái phong bì thư mà tôi gửi em, trong đó có thư mời tham gia tập huấn, bản câu hỏi của các học viên và một hợp đồng làm việc ngắn hạn mà văn phòng tôi ký với em đã bị người của công ty em bóc ra. Họ đã biết em nhiễm HIV và đuổi việc em. Tôi có cảm giác như mình vừa vô tình đẩy một người vô tội xuống vực thẳm.

Tôi ân hận là đã gửi những thứ giấy tờ ấy đến địa chỉ công ty em, địa chỉ duy nhất mà tôi biết. Tôi oán trách mình và oán trách những con người độc ác ở công ty em. Tôi biết mình không chỉ vô tình làm hại em mà còn làm hại cả hai con em, hai đứa trẻ mồ côi cha và chỉ còn trông cậy vào một nguồn sống duy nhất, đó là thu nhập của em. Tôi đã khóc không biết bao nhiêu là nước mắt.

Ngày hôm sau tôi đến lớp và nói tin dữ này với Maria de Bruyn, chị giảng viên người Hà Lan mang quốc tịch Mỹ đang làm việc với tôi trong khóa tập huấn này. Tôi chỉ nói với chị được đúng một câu: “Dung đã bị đuổi việc vì người ta bóc phong bì thư tôi gửi và biết rằng em nhiễm HIV”. Cổ họng tôi nghẹn tắc và tôi không thể nhìn vào mắt của Maria được nữa. Tôi quay ra cửa sổ và không thể không khóc. Một đôi bàn tay ấm áp đặt trên hai vai tôi khẽ run rẩy. Tôi biết rằng đó là Maria và tôi cũng biết rằng giống như tôi, chị đang khóc thầm...

Tôi cùng Maria bay vào TP HCM cho khóa tập huấn thứ hai. Dung xuất hiện ở cửa lớp và không hiểu vì sao tôi đã nhận ra em ngay mặc dù chưa gặp em lần nào. Đôi mắt em đen huyền và buồn lắm! Em không thể là một ai khác mà chính là Dung, người mà tôi vẫn thường liên lạc qua điện thoại. Như bị một làn gió cuốn, tôi ào ra cửa và ôm chầm lấy em: “Dung phải không em?”. Em nghẹn ngào: “Chị!” Tôi nói thầm vào tai em: “Thế nào học viên cũng hỏi em về nghề nghiệp của em. Em để chị trả lời câu hỏi của họ nhé!”. Tôi lại không cầm được nước mắt khi nói ra điều này. Tôi chẳng nói được một lời động viên nào với em mà chính em lại là người làm việc ấy với tôi.

Tôi giới thiệu với tất cả mọi người Dung là người trợ giảng của chúng tôi và một buổi sáng đã trôi qua tốt đẹp khi chúng tôi giảng về HIV và những nguyên tắc tư vấn. Buổi chiều, Dung cùng hai người bạn nữa đã xuất hiện trong lớp với vai trò là những người nhiễm HIV.

Câu chuyện mà em kể thật buồn: Cách đây năm năm em có thai cháu thứ hai. Em đi làm xét nghiệm và biết mình nhiễm HIV. Em sốc nặng lắm nhưng vẫn cố động viên chồng đi làm xét nghiệm và em đã cảm thấy như mình chết đi thêm một lần nữa khi biết chồng em cũng bị. Chồng em là thủy thủ tàu viễn dương. Gia đình em từng rất hạnh phúc và là niềm ao ước của bao người.Đứa con thứ hai của em ra đời trong không ít lời nói kỳ thị đau như dao cắt của các bác sĩ và nữ hộ sinh. Họ không hiểu được dù mang virus trong dòng máu, tất cả những người nhiễm HIV đều là những con người. Hơn ai hết họ cần được trân trọng, họ cần được thương yêu. Trong bao nỗi đắng cay, một điều may mắn đã đến với vợ chồng em: con gái em thật là xinh xắn và cũng như cậu anh, cháu không mang trên mình căn bệnh thế kỷ kia.

Nhưng tai họa vẫn chưa chịu rời bỏ gia đình em, khi con gái em được 16 tháng tuổi thì chồng em không may bị tai nạn xe máy. Anh được đưa vào bệnh viện và một lần nữa được làm xét nghiệm HIV. Tất nhiên kết quả vẫn là dương tính nhưng còn không may mắn hơn, bệnh viện đã thông báo về y tế cơ sở nơi em sống. Và cứ như vậy từ nhân viên y tế đến hàng xóm rồi những người thân trong gia đình em, ai cũng xì xào về việc cả gia đình em nhiễm HIV.

Ở trường, các con em bị các bạn xa lánh. Có những ông bố bà mẹ đã cho con mình chuyển sang lớp khác để không phải học cùng lớp với các con của em. Rồi một tai họa nữa lại xảy ra: chồng em nhiễm lao và hội chứng AIDS ngày một rõ ràng hơn. Anh ngày càng suy sụp và sau 18 tháng thì anh không còn chống cự nổi và đã ra đi để lại cho em hai đứa con và sự kỳ thị của láng giềng, bè bạn và cả những người thân. Em lầm lũi kiếm sống và nhờ có đôi bàn tay khéo léo, em làm nghề thêu ở một công ty may mặc.

Em đã cố tình không nói đến “tai nạn” mất việc do tôi gây ra. Em bảo vệ tôi, em không muốn làm cho tôi đau lòng và bị tổn thương trước các học viên trong lớp.

Tối hôm đó, chúng tôi đã có một bữa ăn cùng nhau, em, Maria, tôi và hai người bạn làm trong những dự án khác nhau về HIV. Chúng tôi cùng tìm cách để giúp em. Chúng tôi muốn cùng em trở về công ty cũ của em để ép họ phải cho em tiếp tục làm việc. Chúng tôi muốn viết báo về trường hợp bị đuổi việc của em để dấy lên một làn sóng chống kỳ thị những người nhiễm HIV.

Em cảm động vì tấm lòng của chúng tôi nhưng một mực từ chối. Em nói: “Mọi người kỳ thị mẹ con em kinh khủng lắm nhưng sau một thời gian họ thấy chúng em vẫn khỏe mạnh nên mọi chuyện đã lắng xuống. Nay nếu làm ầm ĩ việc em bị sa thải thì em sợ rằng chúng em lại bị kỳ thị như trước đây. Em có thể chịu đựng được nhưng em sợ rằng hai con em còn nhỏ không thể chống chọi nổi với sự ghẻ lạnh của mọi người”.

Maria và tôi bỏ một số tiền nhỏ vào phong bì và cố thuyết phục em nhận. Từ đáy lòng tôi vẫn biết rằng em cần một công việc ổn định chứ không phải là số tiền nhỏ nhoi đó. Thật may mắn trong bữa cơm tối hôm đó có một người bạn làm cho dự án Smart Work - một dự án hỗ trợ những người nhiễm HIV - hứa sẽ tìm cho Dung một công việc phù hợp của dự án đó. Và chỉ sau đó 11 ngày, Dung đã bắt đầu công việc mới này. Em tư vấn cho những người sống với HIV như em và thật đáng ngạc nhiên, em ngày càng tự tin và trở thành một giảng viên xuất sắc về tư vấn HIV.Em thường gửi tin nhắn và gọi điện thoại cho tôi vì vậy tuy ít gặp em nhưng tôi biết những gì đang xảy ra với em và các con em. Cơn bão số 9 năm 2007 đã hất tung mái nhà của em. Khi tôi gọi điện cho em, ba mẹ con em đang ôm nhau đứng dưới mái một ngôi trường. Maria và tôi lại gửi em một số tiền nhỏ mà vẫn biết rằng nó chẳng giúp em được bao nhiêu.

Rồi cơn bão của thiên nhiên khốc liệt cũng tan đi nhưng một cơn bão khác còn dữ dội hơn lại ập đến: cơn bão trong gia đình em. Công việc của dự án đã kết thúc, em và các con phải sống dựa vào cha mẹ nhưng em càng ngày càng nhận ra rõ ràng hơn rằng đây không còn là một chỗ dựa vững chắc nữa. Em lo lắng đến ngày em phải ra đi hai đứa con nhỏ sẽ bơ vơ không nơi nương tựa. Em đi đến một quyết định tan nát lòng bất kỳ một người mẹ nào: tìm cha mẹ nuôi cho các con.Em gọi điện cho tôi và chúng tôi đã cùng nhau khóc trên điện thoại. Là một người mẹ, tôi không đồng tình với em cho đến khi gặp lại em. Tôi hỏi em đã suy nghĩ như thế nào mà đi đến quyết định cho các con làm con nuôi. Tôi hỏi em có biết rằng khi các con không còn ở trong vòng tay của em nữa thì bệnh tình của em có thể nặng lên do tâm lý nặng nề của em không.

Em nắm chặt tay tôi và nhìn thẳng vào mắt tôi bằng đôi mắt đen buồn thăm thẳm như để tôi hiểu em hơn: Em đã lường hết được mọi điều! Em nói: “Cũng như chị, em không bao giờ muốn xa các con nhưng chỉ nghĩ đến khi căn bệnh của em phát ra sẽ không có ai chăm sóc con em cả và lúc đó em có chết cũng không thể nào nhắm mắt được...”.

Tôi dần cảm thấy có lẽ tôi cũng sẽ làm như em nếu ở trong hoàn cảnh của em. Sau đó vài tháng tôi được tin đã có một gia đình người Mỹ nhận cả hai đứa con em, lúc đó cậu con trai đã lên 10 và đứa bé gái lên 8. Tôi mừng cho em nhưng cũng đau lòng không kém. Rồi các thủ tục được hoàn tất và các con em lên đường cùng cha mẹ nuôi vào mùa đông năm 2007.Em bay ra Hà Nội mong được nhìn thấy các con thêm một lần nữa nhưng đó chỉ là một chuyến đi tràn đầy nước mắt. Không hiểu đó là quy định của thủ tục cho con nuôi hay do yêu cầu của gia đình người nhận con, em đã không được nhìn thấy các con thêm một lần nào nữa. Đó là những ngày vô cùng đen tối của cả em và tôi. Chắc không ít người ở khách sạn nơi em ở đã tưởng rằng chúng tôi là một cặp đồng tính. Chúng tôi hầu như chẳng biết nói chuyện gì chỉ nắm chặt tay nhau với đôi mắt âng ấng nước. Có phải chăng hơi ấm của một người mẹ cũng có thể làm cho một người mẹ khác vơi đi được phần nào nỗi đau trong lòng?

Những ngày sau đó tôi trở thành chiếc cầu nối giữa em và mẹ nuôi của con em. Em không biết tiếng Anh còn gia đình người Mỹ không biết tiếng Việt nên tôi là người phiên dịch cho cả hai phía. Thời gian đầu họ viết cho nhau hầu như hằng ngày và những trang thư như những trang nhật ký của hai người mẹ.

Em nhớ con và với bao nhiêu câu hỏi là bấy nhiêu tình yêu thương. Người mẹ nuôi kể tỉ mỉ từ bữa ăn, giấc ngủ, từng ngày các con đến lớp, từng đứa bạn con mới làm quen, rồi những việc nhà mà các con tập làm, những đồ thủ công các con tự tay tạo nên và cả những khi các con không vui vì nhớ mẹ… Những tuần không gọi điện được cho các con, em cuống cuồng gọi tôi và nhờ tôi liên lạc với gia đình cha mẹ nuôi gấp. Em hồi hộp từ xa theo dõi từng bước chân của các con.

Thời gian trôi đi và như một triết gia nào đó đã nói “thời gian là phương thuốc hữu hiệu nhất cho mọi vết thương lòng”. Các con của em đã hòa nhập được với nền văn hóa mới, chúng đến trường, có nhiều bạn mới và học hành ngày càng tiến bộ. Còn em, em đã chọn được một con đường cho riêng mình: em làm tình nguyện viên cho Trung tâm Bảo trợ Trẻ em. Hàng ngày, em chăm sóc những đứa con nuôi nhiễm HIV. Em yêu những đứa con nuôi như yêu chính những đứa con đẻ của em. Trong bức hình em gửi tôi nhân dịp sinh nhật một cô bé trong số các con nuôi, tôi đã nhìn thấy em khỏe mạnh với nụ cười rạng ngời hạnh phúc bên cạnh các con nuôi.

Em thường nói với tôi: “Chị là ân nhân của em!”. Nhưng tôi lại nghĩ khác, em mới chính là người mà tôi phải chịu ơn. Em không những không oán trách tôi mà còn che chắn cho tôi khi tôi vô cùng hoang mang vì đã vô tình đẩy em vào một chặng khó khăn của cuộc đời. Em đã cho tôi biết dù ở trong hoàn cảnh nào con người ta vẫn có thể cho nhau được thật nhiều tình thương yêu.

Em cho tôi biết tấm lòng không gì đong được và sự hy sinh cao cả của một người mẹ cho những đứa con của mình. Và trên hết em đã cho tôi biết một điều: nghị lực sống có thể giúp con người ta vượt qua được mọi hoàn cảnh, mọi khó khăn và cả căn bệnh mà bao người coi là một cái án tử hình
    http://trogiupphaply.com.vn/

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596

Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV

Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV

Cập nhật ngày: 29/10/2014 09:31:24
    Mặc dù đã có nhiều tiến bộ trong việc giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS, tuy vậy ở nhiều nơi trên thế giới cũng như ở nước ta hiện nay, sự kỳ thị và phân biệt đối xử với những người nhiễm HIV vẫn còn xảy ra. Vậy đâu là nguyên nhân gây ra kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS?

Ảnh: T.L

Trước tiên phải khẳng định rằng quan niệm của nhiều người hiện nay ngay cả khi hiểu rằng HIV không lây qua các tiếp xúc thông thường nhưng vẫn cho rằng “tốt nhất cứ tránh xa họ ra”.

Chính sự kỳ thị và phân biệt đối xử của cộng đồng đối với người nhiễm HIV đã gây tác hại hết sức lớn trong hoạt động phòng, chống HIV/AIDS bởi do sợ bị kỳ thị và phân biệt đối xử, người nhiễm HIV/AIDS giấu tình trạng bệnh tật, mặc cảm, không dám tiếp xúc với cộng đồng, không hợp tác với chương trình phòng, chống AIDS. Cán bộ chuyên môn khó có thể gặp và tư vấn cho họ về kỹ năng phòng và tránh lây HIV/AIDS cho người khác, làm cho người nhiễm HIV/AIDS trở thành “quần thể ẩn”, rất khó tiếp cận. Từ đó, họ khó có thể tiếp nhận thông tin, kỹ năng phòng bệnh và do vậy họ có thể “vô tư” truyền HIV cho người khác. Một vấn đề khác là chúng ta đã bỏ phí một nguồn lực lớn, không phát huy được tiềm năng của người nhiễm HIV. Người nhiễm HIV vẫn có thời gian dài khỏe mạnh nên họ có thể cống hiến cho gia đình và xã hội.

Các nghiên cứu trên thế giới cũng như tại Việt Nam đã chỉ ra rằng: Kỳ thị và phân biệt đối xử là nguyên nhân làm hạn chế những người có hành vi nguy cơ cao cũng như những người nhiễm HIV/AIDS tiếp cận với các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị nhiễm HIV/AIDS, là rào cản to lớn đối với việc thực hiện đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV/AIDS, bao gồm quyền chăm sóc sức khỏe, học tập, lao động... là những quyền mà người nhiễm HIV được pháp luật bảo vệ tại Điều 4 của Luật Phòng, chống HIV/AIDS.

Như vậy có thể thấy rằng, các biện pháp tách biệt, cấm đoán, kỳ thị và phân biệt đối xử không làm hạn chế được dịch HIV/AIDS mà trái lại càng làm cho dịch HIV/AIDS ngày càng trở nên khó kiểm soát hơn. Do vậy, chúng ta không nên kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS. Gia đình và cộng đồng hãy quan tâm, động viên, khuyến khích, giúp đỡ để họ xóa đi mặc cảm, sống hòa nhập với cộng đồng, sống có ích cho bản thân, gia đình và xã hội.

BS. Huỳnh Thị Thu Đông
    (Trung tâm Phòng chống HIV/AIDS tỉnh)
    http://baobaclieu.vn/newsdetails/1D3...hiem_HIV_.aspx

Cảm ơn
    2,578
    Truyền thông góp phần giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS

Thứ sáu 31/10/2014 14:20
    Trong khoảng chục năm trở lại đây, công tác truyền thông trong phòng, chống HIV/AIDS đã có nhiều bước chuyển đổi. Nhờ truyền thông, mọi người đã hiểu được nhiễm HIV/AIDS là một quá trình kéo dài, người nhiễm vẫn có khả năng làm việc, sinh sống bình thường nếu được điều trị và chăm sóc tốt.

Dịch HIV/AIDS xuất hiện ở Việt Nam từ những năm 90 của Thế kỷ trước, bắt đầu hầu hết từ những người nghiện chích ma túy sử dụng chung bơm kim tiêm và phụ nữ có quan hệ tình dục với nhiều người. Từ đó, định kiến về người nhiễm HIV là những người mắc các tệ nạn xã hội. Mặt khác, trước đây HIV được biết đến như một bản án tử hình, rất nguy hiểm, vô phương cứu chữa và dễ bị lây nhiễm kể cả qua tiếp xúc thông thường. Chính vì những suy nghĩ như trên mà người nhiễm bị kỳ thị và phân biệt đối xử nặng nề.

Kỳ thị với người nhiễm HIV/AIDS là thái độ coi thường, làm mất thể diện hay không tôn trọng một người hoặc gia đình họ vì biết họ nhiễm hoặc nghi ngờ bị nhiễm HIV/AIDS. Kỳ thị có thể do các cá nhân, bạn bè, gia đình, cộng đồng và cả cán bộ y tế, thậm chí từ phía chính quyền gây ra với người nhiễm HIV/AIDS.

Bên cạnh đó, kỳ thị còn do chính người nhiễm HIV/AIDS gây ra (tự kỳ thị) vì thấy mình không được những người xung quanh chấp nhận hay mặc cảm với hoàn cảnh của mình. Những bài học kinh nghiệm trong phòng, chống HIV/AIDS cho thấy, dù ở bất cứ đâu và dù bị lây nhiễm HIV vì bất cứ lý do nào nếu không được xã hội tạo môi trường thuận lợi, những người nhiễm HIV thường phải giấu diếm, lẩn trốn khỏi cộng đồng.

Sợ bị kỳ thị và phân biệt đối xử, những người có hành vi nguy cơ bị nhiễm HIV không dám đi làm xét nghiệm, nhiều người biết tình trạng nhiễm HIV không dám tiếp cận với điều trị để bảo vệ họ và những người khác làm tăng nguy cơ lây nhiễm ra cộng đồng.

Tuy nhiên, trong thời gian qua, nhờ truyền thông, mọi người đã hiểu được nhiễm HIV/AIDS là một quá trình kéo dài, người nhiễm vẫn có khả năng làm việc, sinh sống bình thường nếu được điều trị và chăm sóc tốt với bằng chứng là những nhân vật cụ thể đã sống khỏe mạnh sau 15 - 20 năm kể từ khi phát hiện nhiễm HIV.

Bằng những hình thức khác nhau, căn bệnh thế kỷ HIV/AIDS đã không còn bị mọi người hình dung, “hù dọa” với những hình ảnh chết chóc, đầu lâu xương chéo hay hình ảnh những người lở loét toàn thân, gầy dơ xương... Những hình ảnh truyền thông đó vô tình đã tạo sự hiểu lầm, khiến cộng đồng sợ hãi.

Khoảng chục năm trở lại đây, công tác truyền thông về HIV/AIDS đã chú trọng đến việc cung cấp thông tin một cách đầy đủ, chính xác, giải thích rõ những nguy cơ bị lây truyền và không thể lây truyền HIV.

Bên cạnh công tác này, chúng ta cũng đã tăng cường truyền thông về lợi ích của điều trị bằng thuốc kháng vi rút, mặc dù đây không phải là thuốc chữa khỏi được HIV những rất đặc hiệu cho việc ức chế sự nhân lên của vi rút làm cho sức khỏe của người nhiễm HIV được nâng lên và không bị mắc các nhiễm trùng cơ hội.

Ngoài ra, nhiều gương người nhiễm HIV vượt lên số phận, sống có ích cho xã hội, cộng đồng cũng được tăng cường biểu dương. Thông qua các đơn vị truyền thông đại chúng và một mạng lưới tuyên truyền viên, công tác viên ở nhiều thành phần xã hội cũng đã tham gia các hoạt động nhằm giúp chống kỳ thị, phân biệt đối xử đối với những người nhiễm HIV/AIDS.

Sau nhiều năm đổi mới trong truyền thông phòng, chống HIV/AIDS, nhận thức của cộng đồng về HIV/AIDS đã từng bước nâng lên, đồng thời tạo sự cảm thông, chia sẻ, tiến tới xóa bỏ kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV và bệnh nhân AIDS. Kết quả là số người nhiễm HIV tiếp cận với điều trị hiện nay tăng gấp hơn 20 lần so với năm 2005, hàng trăm nghìn người có hành vi nguy cơ lây nhiễm HIV tiếp cận với tư vấn xét nghiệm HIV mỗi năm, số người nghiện chích ma túy tham gia điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng Methadone ngày càng tăng. Điều này đã chứng tỏ, công tác truyền thông góp phần rất quan trọng trong sự thành công chung của công tác phòng, chống HIV/AIDS tại Việt Nam trong giai đoạn vừa qua.
    Cao Kim Thoa
    http://tiengchuong.vn/

Cảm ơn
    2,578
    Truyền thông giảm kỳ thị với người nhiễm HIV
    Cập nhật lúc 10:40 01/11/2014

Ảnh minh họa

UBND huyện Thanh Trì đã tổ chức hội nghị truyền thông giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS và phát động Quỹ ủng hộ người nhiễm HIV/AIDS năm 2014. Lãnh đạo UBND huyện yêu cầu các ban, ngành, đoàn thể, các tổ chức chính trị xã hội và các đơn vị tập trung truyền thông trên từng nhóm đối tượng cụ thể để họ hiểu và có thể mạnh dạn tham gia vào các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS; chống kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS và người thân. Bên cạnh đó, huyện cũng sẽ tổ chức tham vấn, xét nghiệm HIV tự nguyện, miễn phí, chăm sóc hỗ trợ người nhiễm HIV, chăm sóc điều trị bệnh nhân AIDS, dự phòng lây truyền HIV từ mẹ sang con, cung cấp bao cao su, bơm kim tiêm miễn phí cho các đối tượng nguy cơ cao.
    Tại hội nghị, UBND huyện cũng đã phát động ủng hộ "Quỹ phòng chống HIV/AIDS", ngay trong ngày đầu phát động, 34 cơ quan, đơn vị đóng trên địa bàn huyện đã ủng hộ được 53 triệu đồng.

Hoàng Trâm
    http://www.ktdt.vn/

Cảm ơn
    2,578
    Cùng suy ngẫm

Không xa lánh người nhiễm HIV
    Thứ tư, 05/11/2014 - 02:20 AM (GMT+7)

Trong những năm qua, mức độ kỳ thị đối với người nhiễm HIV có xu hướng ngày càng tăng. Sự kỳ thị và phân biệt đối xử xảy ra ở chính tại gia đình, cộng đồng, như bị vợ hoặc chồng bỏ rơi; bị cộng đồng xã hội tẩy chay, mất công ăn việc làm và thu nhập; bị đuổi học, bị từ chối khám sức khỏe tại các cơ sở y tế, thiếu sự chăm sóc và hỗ trợ, thậm chí bị bạo hành. Có khoảng 3% số người nhiễm HIV và 4% số trẻ em là con của người nhiễm HIV đã bị từ chối không được đi học.

Sự kỳ thị đối với các hành vi liên quan HIV/AIDS có tác động rất lớn đến người nhiễm HIV. Họ cảm thấy không an toàn trong xã hội, hình thành tâm lý bị cách ly, cô lập và tình trạng trở nên trầm trọng hơn khi xuất hiện sự tự kỳ thị của chính bản thân người nhiễm HIV. Họ cố tình che giấu không tiết lộ tình trạng nhiễm HIV của mình, trong đó nhiều người nhiễm HIV không cho chồng, vợ hoặc bạn tình biết họ bị nhiễm. Trong một cuộc họp về phòng, chống HIV/AIDS vừa qua tại Hà Nội, chị Nguyễn Thuý A (Hải Phòng) đã mạnh dạn chia sẻ: Khi người chồng bị chết vì AIDS, chính vì quá lo sợ về khả năng phân biệt đối xử của những người chung quanh mà chị đã không dám đến các cơ sở y tế để khám và điều trị. Sau gần hai năm chống chọi với các biểu hiện của nhiễm trùng cơ hội, chị đã vượt qua sự kỳ thị để đến Trung tâm y tế phòng, chống HIV/AIDS của quận khám và điều trị. Và cho đến hôm nay, sau gần năm năm điều trị AIDS, chị đã khỏe mạnh (CD4 đã ổn định trở lại). Chị mong rằng, những người có cùng cảnh ngộ như chị hãy mạnh dạn, vượt qua sự kỳ thị và phân biệt của một số người, đến các cơ sở y tế điều trị để có sức khỏe tốt, chờ đợi vào một ngày mai tươi sáng.
    Mặc dù công tác phòng, chống HIV/AIDS đã đạt được nhiều thành tựu nhất định, nhưng tình trạng kỳ thị và phân biệt đối xử vẫn đã và đang là nguyên nhân hạn chế những người nhiễm HIV/AIDS được tiếp cận với các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị HIV/AIDS, cũng như những rào cản đối với việc thực hiện đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV đã được các quốc gia quy định.
    Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm nay (từ ngày 10-11 đến 10-12) có chủ đề: "Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS". Nhằm thực hiện tốt mục tiêu nói trên, đòi hỏi sự nỗ lực hơn nữa để bảo đảm tính bảo mật của người nhiễm HIV trong quá trình từ xét nghiệm đến điều trị. Khẩn trương nghiên cứu nhằm đưa ra các quy định pháp luật cụ thể để bảo vệ quyền của người nhiễm HIV. Cần có cơ chế, pháp lý để giải quyết các vi phạm về quyền của họ, như khi bị buộc thôi việc, bị cản trở không được khám, chữa bệnh hoặc học tập vì lý do nhiễm HIV. Ngoài ra, việc giáo dục và huy động sự tham gia của cộng đồng và xã hội cũng rất quan trọng, vì phần lớn trường hợp kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV bắt nguồn từ trong cộng đồng. Trong đó, giáo dục cần bao gồm cả nâng cao nhận thức về HIV, hành vi nguy cơ để giảm bớt sự lo lắng và sợ hãi của cộng đồng, bởi đây đang là nguyên nhân chính dẫn tới sự kỳ thị của họ đối với HIV/AIDS. Thúc đẩy để cộng đồng và xã hội tham gia mạnh mẽ hơn nữa vào các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS, với các biện pháp cụ thể nhằm giúp người nhiễm HIV xây dựng lòng tự tin, giảm sự kỳ thị và phân biệt đối xử của cộng đồng. Và trên hết, chính bản thân những người nhiễm HIV hãy dũng cảm vượt qua sự kỳ thị của chính mình, mạnh dạn đến các trung tâm tư vấn, điều trị HIV/AIDS để có được sự chăm sóc, điều trị tốt nhất cho bản thân.
    THANH MAI
    http://www.nhandan.com.vn/

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    Không xa lánh người nhiễm HIV
    Thứ tư, 05/11/2014 - 02:20 AM (GMT+7)

Trong những năm qua, mức độ kỳ thị đối với người nhiễm HIV có xu hướng ngày càng tăng. Sự kỳ thị và phân biệt đối xử xảy ra ở chính tại gia đình, cộng đồng, như bị vợ hoặc chồng bỏ rơi; bị cộng đồng xã hội tẩy chay, mất công ăn việc làm và thu nhập; bị đuổi học, bị từ chối khám sức khỏe tại các cơ sở y tế, thiếu sự chăm sóc và hỗ trợ, thậm chí bị bạo hành. Có khoảng 3% số người nhiễm HIV và 4% số trẻ em là con của người nhiễm HIV đã bị từ chối không được đi học.

Sự kỳ thị đối với các hành vi liên quan HIV/AIDS có tác động rất lớn đến người nhiễm HIV. Họ cảm thấy không an toàn trong xã hội, hình thành tâm lý bị cách ly, cô lập và tình trạng trở nên trầm trọng hơn khi xuất hiện sự tự kỳ thị của chính bản thân người nhiễm HIV. Họ cố tình che giấu không tiết lộ tình trạng nhiễm HIV của mình, trong đó nhiều người nhiễm HIV không cho chồng, vợ hoặc bạn tình biết họ bị nhiễm.

Trong một cuộc họp về phòng, chống HIV/AIDS vừa qua tại Hà Nội, chị Nguyễn Thuý A (Hải Phòng) đã mạnh dạn chia sẻ: Khi người chồng bị chết vì AIDS, chính vì quá lo sợ về khả năng phân biệt đối xử của những người chung quanh mà chị đã không dám đến các cơ sở y tế để khám và điều trị. Sau gần hai năm chống chọi với các biểu hiện của nhiễm trùng cơ hội, chị đã vượt qua sự kỳ thị để đến Trung tâm y tế phòng, chống HIV/AIDS của quận khám và điều trị. Và cho đến hôm nay, sau gần năm năm điều trị AIDS, chị đã khỏe mạnh (CD4 đã ổn định trở lại). Chị mong rằng, những người có cùng cảnh ngộ như chị hãy mạnh dạn, vượt qua sự kỳ thị và phân biệt của một số người, đến các cơ sở y tế điều trị để có sức khỏe tốt, chờ đợi vào một ngày mai tươi sáng.

Mặc dù công tác phòng, chống HIV/AIDS đã đạt được nhiều thành tựu nhất định, nhưng tình trạng kỳ thị và phân biệt đối xử vẫn đã và đang là nguyên nhân hạn chế những người nhiễm HIV/AIDS được tiếp cận với các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị HIV/AIDS, cũng như những rào cản đối với việc thực hiện đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV đã được các quốc gia quy định.

Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm nay (từ ngày 10-11 đến 10-12) có chủ đề: "Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS". Nhằm thực hiện tốt mục tiêu nói trên, đòi hỏi sự nỗ lực hơn nữa để bảo đảm tính bảo mật của người nhiễm HIV trong quá trình từ xét nghiệm đến điều trị. Khẩn trương nghiên cứu nhằm đưa ra các quy định pháp luật cụ thể để bảo vệ quyền của người nhiễm HIV.

Cần có cơ chế, pháp lý để giải quyết các vi phạm về quyền của họ, như khi bị buộc thôi việc, bị cản trở không được khám, chữa bệnh hoặc học tập vì lý do nhiễm HIV. Ngoài ra, việc giáo dục và huy động sự tham gia của cộng đồng và xã hội cũng rất quan trọng, vì phần lớn trường hợp kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV bắt nguồn từ trong cộng đồng. Trong đó, giáo dục cần bao gồm cả nâng cao nhận thức về HIV, hành vi nguy cơ để giảm bớt sự lo lắng và sợ hãi của cộng đồng, bởi đây đang là nguyên nhân chính dẫn tới sự kỳ thị của họ đối với HIV/AIDS.

Thúc đẩy để cộng đồng và xã hội tham gia mạnh mẽ hơn nữa vào các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS, với các biện pháp cụ thể nhằm giúp người nhiễm HIV xây dựng lòng tự tin, giảm sự kỳ thị và phân biệt đối xử của cộng đồng. Và trên hết, chính bản thân những người nhiễm HIV hãy dũng cảm vượt qua sự kỳ thị của chính mình, mạnh dạn đến các trung tâm tư vấn, điều trị HIV/AIDS để có được sự chăm sóc, điều trị tốt nhất cho bản thân.

Cảm ơn
    2,578
    05/11/2014 - 14:39

Ban Chỉ đạo phòng, chống AIDS Thành phố vừa có Kế hoạch về Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014.
    Với chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”, Thánh hành động sẽ tập trung việc truyền thông vận động thay đổi hành vi; tổ chức hội nghị, hội thảo; các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS thiết thực nhằm giảm kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.

Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 sẽ diễn ra từ ngày 10/11 đến 10/12/2014 với mục tiêu: thúc đẩy sự tham gia của cả hệ thống chính trị và toàn dân vào thực hiện “Chiến lược Quốc gia phòng, chống HIV/AIDS đến năm 2020 và tầm nhìn 2030” và “Phòng trào toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS tại cộng đồng dân cư”; giảm kỳ thị và phân biệt đối xử, tăng cường sự hỗ trợ của gia đình, xã hội với người nhiễm HIV/AIDS và trách nhiệm của người nhiễm HIV/AIDS với gia đình, xã hội, đặc biệt là trong dự phòng lây nhiễm HIV và tham gia các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS; tiếp tục nâng cao nhận thức, thay đổi hành vi có hại, thực hiện hành vi an toàn phòng lây nhiễm HIV của cộng đồng, đặc biệt là những người dễ tổn thương, người có hành vi nguy cơ cao; nâng cao chất lượng và tăng cường quảng bá các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị HIV/AIDS.

Tính đến ngày 30/9/2014, thành phố Hải Phòng có 7.492 người nhiễm HIV còn sống và 3.296 người đã chết do AIDS được báo cáo, số bệnh nhân đang theo dõi điều trị là 4.272 người (57%), trong đó có 147 trẻ em. Trong 9 tháng đầu năm 2014 phát hiện 180 người nhiễm mới, giảm so với cùng kỳ năm 2013 là 34 người (16%) và tử vong 10 người, giảm so với cùng kỳ năm 2013 là 16 người (62%). Người nhiễm HIV mới phát hiện vẫn tập trung ở nhóm nghiện chích ma túy, duy trì tăng lây qua quan hệ tình dục, tiềm ẩn nguy cơ bùng phát dịch qua quan hệ tình dục không an toàn, kết quả Giám sát hành vi kết hợp chỉ số sinh học HIV/STI cho thấy chiều hướng nhiễm HIV tăng ở phụ nữ mại dâm, xuất hiện nam quan hệ tình dục đồng giới sử dụng ma túy.
    Phạm Sen
    http://haiphong.gov.vn/

11. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

hoihancungdamuon (06-11-2014)

Cảm ơn
    2,578
    Không kỳ thị và phân biệt đối xử người nhiễm HIV

13h17" | 07/11/2014
    (VnMedia) - "Không kỳ thị và phân biệt đối xử người nhiễm HIV". Đó là chủ đề của Tháng Hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 sẽ diễn ra từ ngày 10/11 - 10/12/2014 trên phạm vi cả nước.

Sự kỳ thị đối với các hành vi liên quan HIV/AIDS có tác động rất lớn đến người nhiễm HIV. Họ cảm thấy không an toàn trong xã hội, hình thành tâm lý bị cách ly, cô lập và tình trạng trở nên trầm trọng hơn khi xuất hiện sự tự kỳ thị của chính bản thân người nhiễm HIV. Họ cố tình che giấu không tiết lộ tình trạng nhiễm HIV của mình, trong đó nhiều người nhiễm HIV không cho chồng, vợ hoặc bạn tình biết họ bị nhiễm.

Theo Bộ Y tế, mỗi năm có khoảng 12.000 - 14.000 người nhiễm HIV mới được phát hiện, vẫn còn tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử, người nhiễm HIV/AIDS khó tiếp cận với các dịch vụ chẩn đoán và điều trị y tế, mới đáp ứng được 50% nhu cầu, khó khăn về nguồn nhân lực, tài chính do phụ thuộc vào viện trợ nước ngoài và chưa bền vững.

Biểu hiện của kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV

Tại cơ sở y tế:

- Miễn cưỡng khi tiếp xúc với người bệnh nhiễm HIV
    - Trì hoẵn điều trị, chậm phục vụ người nhiễm HIV hoặc không phẫu thuật cho người nhiễm HIV
    - Từ chối điều trị
    - Đùn đẩy người bệnh nhiễm HIV
    - Cho nhập viện nhưngkhông điều trị
    - Bắt xét nghiệm HIV nhiều lân cho dù việc xét nghiệm là không cần thiết.
    - Chỉ cho nhập viện và điều trị bắt kèm theo điều kiện
    - Hạn chế cho tiếp cận các nơi công cộng
    - Ngừng điều trị khi chưa khỏi bệnh
    - Buộc xuất viện sớm...

Tại gia đình có người nhiễm HIV

- Miễn cưỡng giao tiếp với người nhiễm như : lảng tránh, không bắt tay không muốn nói chuyện
    - Gây quan hệ căng thẳng từ chối lảng tránh hoặc ly thân cho ăn ở riêng
    - Không cho hoặc cấm dùng chung các vật dụng trong gia đình
    - Hạn chế tiếp xúc hoặc cấm tiếp xúc với con cái, người thân họ hàng
    - Bắt ởnơi khác hoặc đổi ra khỏi nhà

Tại cộng đồng

- Hạn chế người nhiễm HIV đến các nơi công cộng, giải trí, thể thao, nhà vệ sinh, các dịch vụ công cộng
    -Tẩy chay không mua hàng của người nhiễm HIV hoặc của gia đình người nhiễm HIV
    - Không đến nhà của những người nhiễm HIV hoặc người có liên quan đến HIV/AIDS
    - Xua đuổi người nhiễm HIV ra khỏi cộng đồng
    - Không muốn cho tổ chức tang lễ, không đến dự tang lễ

Tại nơi làm việc

- Xa lánh ngại tiếp xúc
    - Lấy máu xét nghiệm HIV trước khi tuyển dụng hoặc trong quá trình lao động nhưng không nói là để xét nghiệm HIV
    - Cho nghỉ ốm nghỉ việc khi người lao động bị nhiễm HIV cho dù họ vẫn còn khả năng lao động
    - Dùng bồi thường vật chất để thuyết phục người nhiễm HIV xin người việc
    - Bắt buộc cho nghỉ việc
    - Cắt giảm quyền lợi bảo hiểm y tế, bảo hiểm xã hội
    - Hạn chế tiếp cận đến các nơi công cộng ở nơi làm việc
    - Thay đổi công việc không vì lý do sức khỏe hoặc phòng ngừa lây nhiễm HIV

Tại trường học

- Bắt ngồi riêng bàn học
    - Các bạn học không dám gần gũi, bị cô lập
    - Không có bạn chơi cùng
    - Phụ huynh học sinh gây sức ép không cho các em nhiễm HIV được tiếp tục đi học
    - Nhà trường tạo lý do để cho thôi học

Minh Hải
    http://www.vnmedia.vn/

Cảm ơn
    596

Thứ Bảy, 08/11/2014, 07:36 [GMT+7]

(GLO)- “Tháng hành động quốc gia phòng-chống HIV/AIDS” năm 2014 triển khai từ ngày 10-11 đến ngày 10-12-2014. Đến nay, công tác chuẩn bị cho việc triển khai Tháng hành động trên địa bàn tỉnh Gia Lai đã hoàn tất.

Giúp người mắc HIV/AIDS hòa nhập với cộng đồng. Ảnh: Nguyễn Giác

- Bác sĩ Bá Tường Đăng Phong-Phó Giám đốc Trung tâm Phòng- chống HIV/AIDS tỉnh cho biết:
    Chủ đề của “Tháng hành động quốc gia phòng-chống HIV/AIDS” năm 2014 là “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”. Từ đầu năm đến nay, tình hình HIV/AIDS trên địa bàn tỉnh không có gì đột biến mà chủ yếu vẫn ở giai đoạn tập trung ở các đối tượng có nguy cơ cao, tuy nhiên trong những năm gần đây dịch cũng đã lây lan sang các đối tượng nguy cơ thấp như phụ nữ mang thai, thanh niên khám tuyển nghĩa vụ quân sự... So với cùng kỳ năm 2013 thì số trường hợp phát hiện nhiễm HIV mới giảm 1,8 lần (47-76).

* Phóng viên: Thưa bác sĩ, công tác phòng-chống HIV/AIDS trong thời gian qua có những thuận lợi và khó khăn gì? Năm nay, hầu như kinh phí của các chương trình mục tiêu y tế quốc gia đều bị cắt giảm. Đối với công tác phòng-chống HIV/AIDS thì kinh phí hiện nay như thế nào, có đủ phục vụ cho công tác phòng-chống HIV/AIDS hay không?

- Bác sĩ Bá Tường Đăng Phong: Công tác phòng-chống HIV/AIDS trong thời gian qua có những thuận lợi là được sự quan tâm của chính quyền các cấp đặc biệt là sự quan tâm chỉ đạo sát sao của Sở Y tế, Viện Vệ sinh dịch tễ Tây Nguyên và sự phối hợp của các ban, ngành, đoàn thể đặc biệt là ngành Công an tạo thuận lợi cho việc triển khai các mặt của hoạt động phòng-chống HIV/AIDS trên địa bàn tỉnh.

Bên cạnh đó, phòng xét nghiệm HIV tại Trung tâm đã được Bộ Y tế cho phép khẳng định các trường hợp nhiễm HIV dương tính nên tạo thuận lợi cho việc chẩn đoán và điều trị đồng thời giảm bớt chi phí và thời gian đi lại của người dân (trước đây phải qua Viện Vệ sinh Dịch tễ Tây Nguyên).

Không kỳ thị phân biệt với người nhiễm HIV/AIDS.

Ảnh: Nguyễn Giác

Tuy nhiên, một số khó khăn đã và đang ảnh hưởng đến công tác phòng-chống HIV/AIDS trên địa bàn là hiện tại Gia Lai chưa có nhóm giáo dục đồng đẳng nên gặp rất nhiều khó khăn khi tiếp cận các đối tượng nghiện chích ma túy, gái mại dâm để tư vấn giảm nguy cơ. Tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS làm ảnh hưởng đáng kể đến việc tiếp cận với dịch vụ điều trị của người nhiễm HIV và là rào cản cho việc tư vấn xét nghiệm phát hiện HIV sớm để gửi đến dịch vụ chăm sóc điều trị. Ngân sách từ chương trình mục tiêu quốc gia bị cắt giảm 2/3 so với năm 2013 nên chỉ tập trung vào một số hoạt động chính.

Ngoài ra, cán bộ chuyên trách HIV tuyến huyện, xã thường thay đổi và thiếu kinh nghiệm là rào cản cho việc tiếp cận tư vấn đối tượng nguy cơ cao, quản lý chăm sóc người nhiễm HIV/AIDS trên địa bàn cũng như ảnh hưởng đến việc mở rộng chương trình điều trị và can thiệp giảm tác hại ở cộng đồng dân cư.

* Phóng viên: Khắc phục những khó khăn tồn tại, trong “Tháng hành động quốc gia phòng-chống HIV/AIDS” năm 2014, công tác phòng-chống HIV/AIDS trên địa bàn tỉnh sẽ tập trung vào những nhiệm vụ trọng tâm nào? Đối với Trung tâm Phòng- chống HIV/AIDS tỉnh, điều kiện về trang-thiết bị, cơ sở vật chất liệu có đáp ứng tốt nhu cầu khám, tư vấn, điều trị bệnh cho bệnh nhân trên địa bàn hay không?

- Bác sĩ Bá Tường Đăng Phong: Như đã nói ở trên, ngân sách từ Chương trình mục tiêu quốc gia bị cắt giảm 2/3 so với năm 2013 và ngân sách địa phương hỗ trợ thêm 250 triệu đồng nên chỉ tập trung vào một số hoạt động chính.

Khắc phục những khó khăn tồn tại, trong “Tháng hành động quốc gia phòng-chống HIV/AIDS” năm 2014, công tác phòng-chống HIV/AIDS trên địa bàn tỉnh sẽ tập trung vào những nhiệm vụ trọng tâm: Tổ chức lễ phát động, lễ mít tinh diễu hành; tăng cường tổ chức các buổi nói chuyện, thảo luận nhóm và các hoạt động truyền thông khác trên địa bàn tỉnh; mở rộng các dịch vụ chăm sóc, điều trị nhằm tạo điều kiện thuận lợi cho người nhiễm HIV/AIDS, gia đình họ và đối tượng nguy cơ cao dễ dàng tiếp cận. Mở rộng và triển khai các biện pháp can thiệp giảm tác hại, đặc biệt điều trị thay thế các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc Methadone.

Về phần máy móc trang-thiết bị tại Trung tâm Phòng-chống HIV/AIDS tỉnh hiện nay cơ bản đảm bảo và đáp ứng công tác chuyên môn trong việc xét nghiệm, chăm sóc và điều trị người nhiễm HIV/AIDS.

Cảm ơn
    2,578
    Hà Nội chuẩn bị triển khai Tháng hành động phòng, chống HIV/AIDS

Thứ bảy 08/11/2014 15:00
    UBND Thành phố Hà Nội vừa ban hành kế hoạch tổ chức Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014, với chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”.

Trong tháng hành động sẽ tổ chức các hội nghị, hội thảo; Luật phòng, chống HIV/AIDS; chương trình phối hợp đẩy mạnh phong trào “Toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS tại cộng đồng dân cư” giai đoạn 2012 - 2020 và các văn bản quy phạm pháp luật khác; các hội nghị, hội thảo với lãnh đạo các cấp, các ngành, các đoàn thể, các khu dân cư,… về tăng cường các can thiệp giảm tác hại trong dự phòng lây nhiễm HIV cho những người có hành vi nguy cơ cao; tổ chức các hoạt động truyền thông, lễ ra quân phát động Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS;

Sở Y tế phối hợp với các đơn vị liên quan của Bộ Y tế tổ chức lễ mít tinh hưởng ứng tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS, dự kiến vào ngày 30/11/2014; lễ mít tinh phòng, chống HIV/AIDS tại các đơn vị cơ sở (xã, phường, thị trấn, doanh nghiệp,…) được tổ chức đồng loạt vào cùng một thời điểm dự kiến ngày 30/11/2014.Việc tăng cường các hoạt động truyền thông và vận động hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS và Ngày thế giới phòng, chống AIDS, tiếp tục chú trọng đến những người dễ tổn thương, người dân sống ở vùng sâu, vùng xa và đồng bào dân tộc thiểu số, đặc biệt, chú trọng truyền thông về các biện pháp tự phòng tránh lây nhiễm HIV và lợi ích của việc tiếp cận sớm các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ người nhiễm HIV.

Đồng thời tổ chức các hoạt động truyền thông trực tiếp như truyền thông với cá nhân, truyền thông nhóm, thăm gia đình người nhiễm HIV hoặc người có hành vi nguy cơ cao; tổ chức sinh hoạt của các câu lạc bộ phòng, chống HIV/AIDS, các nhóm tự lực, các nhóm giáo dục đồng đẳng và các hình thức truyền thông có hiệu quả khác như đội tuyên truyền lưu động, đội chiếu bóng lưu động, các cuộc thi tìm hiểu phòng, chống HIV/AIDS,… phù hợp với điều kiện thực tế của địa phương, đơn vị,…

Cùng với đó, tăng cường giới thiệu, quảng bá rộng rãi về lợi ích của việc tiếp cận sớm các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, điều trị HIV/AIDS và giới thiệu chi tiết các cơ sở cung cấp dịch vụ dự phòng, chăm sóc, điều trị HIV/AIDS sẵn có tại địa phương, đơn vị, bao gồm cả các dịch vụ chuyển tiếp, chuyển tuyến để mọi người dân, đặc biệt là những người dễ tổn thương, người nhiễm HIV và bệnh nhân AIDS dễ dàng tiếp cận và sử dụng;…

Cảm ơn
    596
    "Kỳ thị, phân biệt đối xử càng làm dịch HIV trở nên khó kiểm soát"

Thu Phương (TTXVN/Vietnam+)

Nhân viên y tế tuyên truyền, tư vấn dự phòng lây nhiễm HIV/AIDS cho bệnh nhân ma túy cai nghiện bằng Methadone. (Ảnh: Dương Ngọc/TTXVN)

Năm nay, “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” diễn ra từ ngày 10/11 đến ngày 10/12 với chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.”

Để hiểu rõ hơn về thực trạng, nguyên nhân của sự phân biệt, kỳ thị đối với người nhiễm HIV và các hoạt động hưởng ứng Tháng hành động quốc gia, phóng viên TTXVN đã có cuộc trao đổi với tiến sỹ Nguyễn Hoàng Long, Cục trưởng Cục Phòng chống HIV/AIDS (Bộ Y tế) về vấn đề này.

- Cục trưởng có thể cho biết vì sao năm nay tại Việt Nam, “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” lại tập trung vào chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”?

Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long: Hơn 30 năm đương đầu với đại dịch HIV/AIDS, bên cạnh nhiều thành tựu đã đạt được trong phòng, chống HIV/AIDS thì tình trạng kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS vẫn còn tồn tại khá phổ biến ở nhiều quốc gia trên thế giới.

Một số quốc gia vẫn còn những quy định cấm người nhiễm HIV nhập cảnh và cư trú hoặc tồn tại tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử và bạo hành giới liên quan đến HIV/AIDS.

Kỳ thị và phân biệt đối xử là một trong những rào cản quan trọng khiến những người có hành vi nguy cơ cao và những người nhiễm HIV không dám tiếp cận đến các dịch vụ phòng, chống HIV/AIDS, trong đó có các dịch vụ dự phòng, can thiệp giảm hại, xét nghiệm và điều trị HIV.

Chính vì kỳ thị, phân biệt đối xử mà làm cho việc phát hiện người nhiễm HIV trong cộng đồng rất khó khăn. Nhiều người đã được phát hiện nhiễm HIV, nhưng do lo sợ kỳ thị, phân biệt đối xử mà không dám sử dụng dịch vụ điều trị ARV...

Một số nơi, kỳ thị, phân biệt đối xử là rào cản lớn đối với việc thực hiện đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV/AIDS, bao gồm quyền học hành, lao động... đã được pháp luật các quốc gia quy định.

Để tiến đến kết thúc đại dịch HIV/AIDS, Chương trình phối hợp về HIV/AIDS của Liên hợp quốc (UNAIDS) đã đưa ra Mục tiêu “ba không,” bao gồm: Không có trường hợp nhiễm HIV mới; không có người tử vong vì HIV/AIDS; và không còn kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người nhiễm HIV/AIDS.

Chính vì tầm quan trọng này nên “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” tập trung vào chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS” nhằm tăng hiểu biết của toàn xã hội về HIV/AIDS, không kỳ thị, phân biệt đối xử với những người không may bị nhiễm HIV, qua đó, giúp cho những người nhiễm HIV được chăm sóc sức khỏe tốt hơn, ngăn chặn đại dịch HIV/AIDS.

- Xin Cục trưởng cho biết về thực trạng kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV tại nước ta?

Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long: Trong nhiều năm qua, các hoạt động truyền thông-thay đổi hành vi liên quan đến HIV/AIDS được triển khai rộng rãi.

Nhân dân đã có thông tin, hiểu biết về HIV/AIDS, ví dụ HIV/AIDS là gì, các đường lây nhiễm HIV/AIDS... Nhờ đó, tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử đối với HIV/AIDS đã được cải thiện rõ rệt.

Tuy nhiên, sự kỳ thị và phân biệt đối xử với những người nhiễm HIV vẫn còn xảy ra ở nhiều nơi, với nhiều biểu hiện khác nhau, từ ngấm ngầm đến công khai, thô bạo.

Tại gia đình, có những người nhiễm HIV phải ăn riêng, ở riêng, sinh hoạt riêng; hoặc nếu ở chung thì những người khác trong gia đình cũng hạn chế hoặc miễn cưỡng giao tiếp với người nhiễm HIV. Có những gia đình còn cấm đoán người khác trong gia đình tiếp xúc với người nhiễm HIV, hoặc tìm cách đưa người nhiễm HIV vào các cơ sở tập trung.

Tại cộng đồng, mọi người thường cấm hoặc hạn chế con cái, người thân, họ hàng tiếp xúc với người nhiễm HIV/AIDS; không sử dụng các dịch vụ, hàng hóa mà người nhiễm HIV hoặc gia đình họ cung cấp, nhất là dịch vụ ăn uống; không đến dự tang lễ của người nhiễm HIV/AIDS, hoặc không mời người nhiễm HIV đến tham dự những sự kiện hiếu, hỷ trong cộng đồng.

Có những trường hợp vứt bỏ các vật dụng mà người nhiễm HIV đã sử dụng, như cốc uống nước, bát đũa người nhiễm HIV đã dùng để ăn...

Tại các cơ sở y tế, một số nhân viên y tế cũng ngại, miễn cưỡng khi tiếp xúc, chăm sóc người nhiễm HIV/AIDS, nhất là người bệnh giai đoạn cuối, với nhiều biến chứng, lở loét...

Tại nơi học tập, làm việc, người nhiễm HIV thường bị xa lánh, những người xung quanh ngại tiếp xúc, không muốn làm việc, học tập cùng người nhiễm HIV. Có những trường hợp gây sức ép, tạo cớ để người nhiễm HIV xin nghỉ việc, nghỉ học hoặc bắt buộc thôi việc, thôi học với lý do không chính đáng.

- Theo ông, nguyên nhân của thực trạng trên là gì?

Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long: Có nhiều nguyên nhân gây ra kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS. Nguyên nhân phổ biến nhất là do HIV/AIDS là bệnh truyền nhiễm nguy hiểm dẫn đến chết người; hiện chưa có thuốc điều trị đặc hiệu, chưa có vắcxin phòng bệnh nên khi nhiễm HIV thì không có cơ hội chữa khỏi, có người coi là “bản án tử hình,” “vô phương cứu chữa.”

Bên cạnh đó là do sự thiếu hiểu biết hoặc hiểu biết không đúng, không đầy đủ về HIV/AIDS. Nhiều người nghĩ rằng HIV/AIDS là bệnh rất dễ lây, kể cả qua tiếp xúc thông thường, như ăn uống chung, dùng chung đồ sinh hoạt...

Nhiều người cho rằng HIV/AIDS là gắn liền với các tệ nạn xã hội, như tiêm chích ma túy, người mua, bán dâm... Chỉ vướng vào các tệ nạn này thì mới bị nhiễm HIV/AIDS, coi HIV/AIDS là tệ nạn xã hội, nhiễm HIV là có tội, có lỗi.

Một nguyên nhân nữa là do một thời gian dài khi đại dịch mới bắt đầu, việc truyền thông về HIV/AIDS đã rất nhấn mạnh sự nguy hiểm của HIV/AIDS, đưa những hình ảnh bệnh nhân nặng, gày còm, lở loét.. tạo cho nhân dân suy nghĩ rất ghê sợ về bệnh này.

Bên cạnh đó, không giải thích rõ ràng về các đường lây và khả năng lây nhiễm của HIV. Từ đó, đã tạo cảm giác sợ hãi quá mức đối với người dân, kiến họ xa lánh, kỳ thị và đó cũng là một trong các nguyên nhân dẫn đến kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.

Một nguyên nhân rất quan trọng nữa, đó chính là sự lo lắng, sợ hãi, không vượt qua được mặc cảm bệnh tật của người nhiễm HIV. Đã có nhiều tấm gương của người nhiễm HIV vượt qua được rào cản mặc cảm, sẵn sàng bộ lộ tình trạng nhiễm HIV của mình cho mọi người xung quanh biết, sau đó tích cực tham gia các hoạt động xã hội, xóa bỏ kỳ thị, tự mình hòa nhập cộng đồng.

Trái lại, rất nhiều người khác không vượt qua được mặc cảm, tìm mọi cách dấu giếm tình trạng nhiễm HIV của mình, và chịu sống trong mặc cảm, lo sợ bị kỳ thị, phân biệt đối xử.

- Sự kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV sẽ dẫn đến những hệ lụy gì thưa ông?

Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long: Kỳ thị và phân biệt đối xử là nguyên nhân rất quan trọng làm hạn chế khả năng tiếp cận đến các dịch vụ về HIV/AIDS, như các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị nhiễm HIV/AIDS.

Vì lo sợ kỳ thị, phân biệt đối xử mà nhiều người, đặc biệt là những nhóm người nguy cơ cao, không dám đi xét nghiệm HIV/AIDS, khiến cho việc phát hiện HIV rất khó khăn. Khi bị nhiễm HIV mà không được phát hiện thì sẽ rất nguy hiểm, gây lây nhiễm HIV cho người khác trong xã hội.

Ngày nay, đã có thuốc điều trị cho người nhiễm HIV. Một người nhiễm HIV, nếu được điều trị sớm và tuân thủ điều trị đầy đủ thì vẫn sống khỏe mạnh, tránh được tử vong và giảm đến 95% khả năng lây nhiễm HIV cho người khác.

Tuy vậy, nhiều người đã được xét nghiệm, phát hiện là mình nhiễm HIV, nhưng do lo sợ bị phân biệt đối xử nên cố gắng giấu giếm, không dám đi đến cơ sở y tế để điều trị, hoặc chỉ đến điều trị khi bệnh đã quá nặng.

Việc không điều trị hoặc điều trị muộn vừa nguy hiểm cho sức khỏe của người bệnh, dẫn đến bệnh nặng, tử vong, đồng thời cũng nguy hiểm cho cộng đồng vì làm lây nhiễm HIV cho người khác. Chính vì dấu diếm tình trạng bệnh tật, không dám tiếp cận với chương trình phòng chống HIV/AIDS nên người bệnh không được tư vấn về kỹ năng phòng lây truyền HIV cho người khác thì có thể vô tình làm lây nhiễm HIV người khác.

Kỳ thị và phân biệt đối xử còn là rào cản to lớn đối với việc hưởng đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV, bao gồm quyền học tập, lao động và sinh hoạt như những người không nhiễm HIV. Đây là những quyền mà người nhiễm HIV được pháp luật bảo vệ.

Luật Phòng, chống HIV/AIDS của Việt Nam cũng đã có nhiều điều khoản nghiêm cấm việc kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS. Có thể khẳng định rằng các biện pháp tách biệt, cấm đoán, kỳ thị và phân biệt đối xử không làm hạn chế được dịch HIV/AIDS mà trái lại càng làm cho dịch HIV/AIDS ngày càng trở nên khó kiểm soát hơn. Chính vì vậy, chúng ta không nên kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.

- Cục trưởng có thể cho biết rõ hơn về các hoạt động sẽ được triển khai trong “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014”?

Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long: Tháng hành động quốc gia năm nay sẽ tổ chức nhiều hoạt động ở cả trung ương và các địa phương. Trọng tâm của các hoạt động là nhằm giảm kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người nhiễm HIV.

Ở Trung ương, nhiều hoạt động thiết thực sẽ được tổ chức trong Tháng Hành động như các đồng chí lãnh đạo cấp cao đi thăm và tặng quà cho trẻ em nhiễm HIV; tổ chức các buổi tọa đàm, giao lưu trực tuyến trên các phương tiện thông tin đại chúng có sự tham gia của các nhà hoạch định chính sách, người cung cấp dịch vụ và người nhiễm HIV; tổ chức các đêm diễn kịch tuyên truyền về HIV/AIDS tại Nhà hát Âu Cơ; tổ chức gặp mặt các Bộ, ngành, đoàn thể Trung ương, các phóng viên báo chí Trung ương và khu vực Hà Nội, các tổ chức Phi chính phủ trong nước và quốc tế nhân Tháng Hành động; tổ chức mit-tinh, diễu hành tại Sân thể thao Quần Ngựa...

Các địa phương cũng tổ chức các buổi gặp mặt các nhóm tự lực, nhóm “Bạn giúp bạn;” tổ chức sinh hoạt câu lạc bộ với những người dễ bị cảm nhiễm với HIV, tuyên truyền vận động họ tham gia và sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám chữa bệnh, tiếp tục thực hiện hành vi an toàn, tiếp cận sớm các dịch vụ dự phòng, chăm sóc và điều trị HIV/AIDS; tổ chức các hội thảo chuyên đề phù hợp với bối cảnh dịch HIV/AIDS địa phương, chia sẻ kinh nghiệm, mô hình hiệu quả, các điển hình trong công tác phòng, chống HIV/AIDS; tăng cường các hoạt động truyền thông đại chúng, chú trọng đến những người dễ tổn thương, người dân sống ở vùng sâu, vùng xa và đồng bào dân tộc thiểu số.

Tổ chức míttinh và diễu hành quần chúng hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS và Ngày Thế giới phòng, chống AIDS tại các địa phương; tổ chức các đêm giao lưu văn nghệ truyền thông phòng, chống HIV/AIDS, nhất là ở xã, phường, thôn, ấp, bản... Từ đó, tác động đến nhận thức của nhân dân, góp phần chống kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS.

- Để đảm bảo tài chính cho công tác phòng chống HIV/AIDS, Chính phủ nước ta đã có những giải pháp như thế nào, thưa Cục trưởng?

Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long: Ngày 16/10/2013, Thủ tướng Chính phủ đã ban hành Quyết định số 1899/QĐ-TTg phê duyệt Đề án đảm bảo tài chính cho các hoạt động phòng chống HIV/AIDS giai đoạn 2013-2020. Đề án đề cập đến hai nhóm giải pháp chính đó là huy động các nguồn lực và quản lý, sử dụng hiệu quả nguồn lực huy động được.

Đối với huy động nguồn lực, Việt Nam cần tiếp tục tăng chi ngân sách nhà nước Trung ương cho phòng chống HIV/AIDS. Mặc dù sau năm 2015 có thể không còn chương trình mục tiêu quốc gia riêng cho phòng chống HIV/AIDS nhưng Nhà nước cần có cơ chế tài chính mới để tiếp tục đầu tư cho phòng chống HIV/AIDS.

Các địa phương cần xây dựng đề án đảm bảo tài chính và tăng chi ngân sách địa phương cho phòng chống HIV/AIDS tại địa phương mình, đặc biệt là các tỉnh, thành phố có nguồn thu ngân sách lớn.

Tính đến tháng 9/2014, có 10 tỉnh phê duyệt đề án đảm bảo tài chính cho phòng chống HIV/AIDS của tỉnh, 24 tỉnh đang trình ủy ban nhân dân tỉnh phê duyệt và 29 tỉnh đang lấy ý kiến góp ý của các Sở, ngành trong tỉnh. Đồng thời, xã hội hóa, huy động sự hỗ trợ của các tổ chức, cá nhân, doanh nghiệp trong và ngoài nước cho phòng chống HIV/AIDS; xem xét thu một phần chi phí cho điều trị methadone để có thể duy trì hoạt động của các cơ sở điều trị nghiện chất dạng thuốc phiện bằng chất thay thế; tiếp tục kêu gọi các nguồn lực từ các nhà tài trợ quốc tế.

Bên cạnh huy động các nguồn lực, Việt Nam cần phải sử dụng các nguồn tài chính hiện có một cách hiệu quả nhất như tập trung nguồn lực vào các địa bàn trọng điểm về HIV/AIDS để tăng hiệu quả hoạt động; tập trung các hoạt động can thiệp vào những người có HIV dương tính và một số nhóm nguy cơ cao nhất (gồm nghiện chích ma túy, phụ nữ có quan hệ tình dục với người nghiện chích có HIV dương tính, phụ nữ mại dâm và tình dục đồng giới nam).

Đồng thời, triển khai các can thiệp có hiệu quả cao, như truyền thông thay đổi hành vi, dự phòng (phát bao cao su, bơm kim tiêm sạch, điều trị methadone), tăng cường tư vấn xét nghiệm và mở rộng điều trị ARV; tăng cường lồng ghép các dịch vụ phòng chống HIV/AIDS (như tư vấn xét nghiệm, điều trị methadone, điều trị ARV); lồng ghép các cơ sở cung cấp dịch vụ phòng, chống HIV/AIDS vào hệ thống y tế sẵn có; phân cấp các dịch vụ phòng chống HIV/AIDS xuống tuyến cơ sở, xét nghiệm chẩn đoán, phát thuốc ARV, phát thuốc methadone...

- Trân trọng cảm ơn Cục trưởng./.

Cảm ơn
    2,578
    Kỳ thị và phân biệt đối xử càng làm cho dịch HIV/AIDS ngày càng trở nên khó kiểm soát hơn
    Thứ ba, 11/11/2014 21 giờ 30 GMT+0
    Cục trưởng Cục Phòng chống HIV/AIDS Nguyễn Hoàng Long:
    Năm nay, “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” diễn ra từ ngày 10-11 đến ngày 10-12 với chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”. Để hiểu rõ hơn về thực trạng, nguyên nhân của sự phân biệt, kỳ thị đối với người nhiễm HIV và các hoạt động hưởng ứng Tháng hành động quốc gia, phóng viên TTXVN đã có cuộc trao đổi với Tiến sĩ Nguyễn Hoàng Long, Cục trưởng Cục Phòng chống HIV/AIDS (Bộ Y tế) về vấn đề này.

Cục trưởng có thể cho biết vì sao năm nay tại Việt Nam, “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” lại tập trung vào chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”?
    - Hơn 30 năm đương đầu với đại dịch HIV/AIDS, bên cạnh nhiều thành tựu đã đạt được trong phòng, chống HIV/AIDS thì tình trạng kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS vẫn còn tồn tại khá phổ biến ở nhiều quốc gia trên thế giới. Một số quốc gia vẫn còn những quy định cấm người nhiễm HIV nhập cảnh và cư trú hoặc tồn tại tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử và bạo hành giới liên quan đến HIV/AIDS... Kỳ thị và phân biệt đối xử là một trong những rào cản quan trọng khiến những người có hành vi nguy cơ cao và những người nhiễm HIV không dám tiếp cận đến các dịch vụ phòng, chống HIV/AIDS, trong đó có các dịch vụ dự phòng, can thiệp giảm hại, xét nghiệm và điều trị HIV. Chính vì kỳ thị, phân biệt đối xử mà làm cho việc phát hiện người nhiễm HIV trong cộng đồng rất khó khăn. Nhiều người đã được phát hiện nhiễm HIV, nhưng do lo sợ kỳ thị, phân biệt đối xử mà không dám sử dụng dịch vụ điều trị ARV... Một số nơi, kỳ thị, phân biệt đối xử là rào cản lớn đối với việc thực hiện đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV/AIDS, bao gồm quyền học hành, lao động ... đã được pháp luật các quốc gia quy định.
    Để tiến đến kết thúc đại dịch HIV/AIDS, Chương trình phối hợp về HIV/AIDS của Liên Hiệp Quốc (UNAIDS) đã đưa ra Mục tiêu “ba không”, bao gồm: Không có trường hợp nhiễm HIV mới; không có người tử vong vì HIV/AIDS; và không còn kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người nhiễm HIV/AIDS. Chính vì tầm quan trọng này nên “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” tập trung vào chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS” nhằm tăng hiểu biết của toàn xã hội về HIV/AIDS, không kỳ thị, phân biệt đối xử với những người không may bị nhiễm HIV, qua đó, giúp cho những người nhiễm HIV được chăm sóc sức khỏe tốt hơn, ngăn chặn đại dịch HIV/AIDS.
    Xin Cục trưởng cho biết về thực trạng kỳ thị, phân biệt đối xử với người nhiễm HIV tại nước ta?
    - Trong nhiều năm qua, các hoạt động truyền thông – thay đổi hành vi liên quan đến HIV/AIDS được triển khai rộng rãi. Nhân dân đã có thông tin, hiểu biết về HIV/AIDS, ví dụ HIV/AIDS là gì, các đường lây nhiễm HIV/AIDS... Nhờ đó, tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử đối với HIV/AIDS đã được cải thiện rõ rệt. Tuy nhiên, sự kỳ thị và phân biệt đối xử với những người nhiễm HIV vẫn còn xảy ra ở nhiều nơi, với nhiều biểu hiện khác nhau, từ ngấm ngầm đến công khai, thô bạo.
    Tại gia đình, có những người nhiễm HIV phải ăn riêng, ở riêng, sinh hoạt riêng; hoặc nếu ở chung thì những người khác trong gia đình cũng hạn chế hoặc miễn cưỡng giao tiếp với người nhiễm HIV. Tại cộng đồng, mọi người thường cấm hoặc hạn chế con cái, người thân, họ hàng tiếp xúc với người nhiễm HIV/AIDS. Tại các cơ sở y tế, một số nhân viên y tế cũng ngại, miễn cưỡng khi tiếp xúc, chăm sóc người nhiễm HIV/AIDS, nhất là người bệnh giai đoạn cuối, với nhiều biến chứng, lở loét...
    Theo ông, nguyên nhân của thực trạng trên là gì?
    - Có nhiều nguyên nhân gây ra kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS. Nguyên nhân phổ biến nhất là do HIV/AIDS là bệnh truyền nhiễm nguy hiểm dẫn đến chết người; hiện chưa có thuốc điều trị đặc hiệu, chưa có vắc xin phòng bệnh nên khi nhiễm HIV thì không có cơ hội chữa khỏi, có người coi là “bản án tử hình”, “vô phương cứu chữa”.
    Bên cạnh đó là do sự thiếu hiểu biết hoặc hiểu biết không đúng, không đầy đủ về HIV/AIDS. Nhiều người nghĩ rằng HIV/AIDS là bệnh rất dễ lây, kể cả qua tiếp xúc thông thường, như ăn uống chung, dùng chung đồ sinh hoạt... Nhiều người cho rằng HIV/AIDS là gắn liền với các tệ nạn xã hội, như tiêm chích ma túy, người mua, bán dâm... Chỉ vướng vào các tệ nạn này thì mới bị nhiễm HIV/AIDS, coi HIV/AIDS là tệ nạn xã hội, nhiễm HIV là có tội, có lỗi.
    Một nguyên nhân rất quan trọng nữa, đó chính là sự lo lắng, sợ hãi, không vượt qua được mặc cảm bệnh tật của người nhiễm HIV. Đã có nhiều tấm gương của người nhiễm HIV vượt qua được rào cản mặc cảm, sẵn sàng bộc lộ tình trạng nhiễm HIV của mình cho mọi người xung quanh biết, sau đó tích cực tham gia các hoạt động xã hội, xóa bỏ kỳ thị, tự mình hòa nhập cộng đồng. Trái lại, rất nhiều người khác không vượt qua được mặc cảm, tìm mọi cách giấu giếm tình trạng nhiễm HIV của mình, và chịu sống trong mặc cảm, lo sợ bị kỳ thị, phân biệt đối xử.
    Sự kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV sẽ dẫn đến những hệ lụy gì thưa ông?
    - Kỳ thị và phân biệt đối xử là nguyên nhân rất quan trọng làm hạn chế khả năng tiếp cận đến các dịch vụ về HIV/AIDS, như các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị nhiễm HIV/AIDS. Vì lo sợ kỳ thị, phân biệt đối xử mà nhiều người, đặc biệt là những nhóm người nguy cơ cao, không dám đi xét nghiệm HIV/AIDS, khiến cho việc phát hiện HIV rất khó khăn. Khi bị nhiễm HIV mà không được phát hiện thì sẽ rất nguy hiểm, gây lây nhiễm HIV cho người khác trong xã hội.
    Ngày nay, đã có thuốc điều trị cho người nhiễm HIV. Một người nhiễm HIV, nếu được điều trị sớm và tuân thủ điều trị đầy đủ thì vẫn sống khỏe mạnh, tránh được tử vong và giảm đến 95% khả năng lây nhiễm HIV cho người khác. Tuy vậy, nhiều người đã được xét nghiệm, phát hiện là mình nhiễm HIV, nhưng do lo sợ bị phân biệt đối xử nên cố gắng giấu giếm, không dám đi đến cơ sở y tế để điều trị, hoặc chỉ đến điều trị khi bệnh đã quá nặng.
    Có thể khẳng định rằng các biện pháp tách biệt, cấm đoán, kỳ thị và phân biệt đối xử không làm hạn chế được dịch HIV/AIDS mà trái lại càng làm cho dịch HIV/AIDS ngày càng trở nên khó kiểm soát hơn. Chính vì vậy, chúng ta không nên kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.
    Cục trưởng có thể cho biết rõ hơn về các hoạt động sẽ được triển khai trong “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014”?
    - Tháng hành động quốc gia năm nay sẽ tổ chức nhiều hoạt động ở cả trung ương và các địa phương. Trọng tâm của các hoạt động là nhằm giảm kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người nhiễm HIV. Ở Trung ương, nhiều hoạt động thiết thực sẽ được tổ chức trong Tháng hành động như: Các đồng chí lãnh đạo cấp cao đi thăm và tặng quà cho trẻ em nhiễm HIV; tổ chức các buổi tọa đàm, giao lưu trực tuyến trên các phương tiện thông tin đại chúng có sự tham gia của các nhà hoạch định chính sách, người cung cấp dịch vụ và người nhiễm HIV; tổ chức các đêm diễn kịch tuyên truyền về HIV/AIDS tại Nhà hát Âu Cơ; tổ chức gặp mặt các Bộ, ngành, đoàn thể Trung ương, các phóng viên báo chí Trung ương và khu vực Hà Nội, các tổ chức phi chính phủ trong nước và quốc tế nhân Tháng hành động; tổ chức mít-tinh, diễu hành tại Sân thể thao Quần Ngựa...
    Các địa phương cũng tổ chức các buổi gặp mặt các nhóm tự lực, nhóm “Bạn giúp bạn”; tổ chức sinh hoạt câu lạc bộ với những người dễ bị cảm nhiễm với HIV, tuyên truyền vận động họ tham gia và sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám chữa bệnh, tiếp tục thực hiện hành vi an toàn, tiếp cận sớm các dịch vụ dự phòng, chăm sóc và điều trị HIV/AIDS; tổ chức các hội thảo chuyên đề phù hợp với bối cảnh dịch HIV/AIDS địa phương, chia sẻ kinh nghiệm, mô hình hiệu quả, các điển hình trong công tác phòng, chống HIV/AIDS; tăng cường các hoạt động truyền thông đại chúng, chú trọng đến những người dễ tổn thương, người dân sống ở vùng sâu, vùng xa và đồng bào dân tộc thiểu số. Tổ chức mít-tinh và diễu hành quần chúng hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS và Ngày Thế giới phòng, chống AIDS tại các địa phương; tổ chức các đêm giao lưu văn nghệ truyền thông phòng, chống HIV/AIDS, nhất là ở xã, phường, thôn, ấp, bản… Từ đó, tác động đến nhận thức của nhân dân, góp phần chống kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS.
    Trân trọng cảm ơn Cục trưởng.
    THU PHƯƠNG (Thực hiện)
    http://www.baocantho.com.vn/

Cảm ơn
    596
    Kỳ thị càng làm cho HIV/AIDS khó kiểm soát

Thứ tư, 12/11/2014 13:13

Năm nay, “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” diễn ra từ ngày 10/11-10/12 với chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”.

Theo TS Nguyễn Hoàng Long, Cục trưởng Cục Phòng chống HIV/AIDS (Bộ Y tế), tình trạng kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến nhiễm HIV/AIDS là một trong những rào cản quan trọng khiến những người có hành vi nguy cơ cao và những người nhiễm không dám tiếp cận đến các dịch vụ phòng, chống HIV/AIDS, trong đó có các dịch vụ dự phòng, can thiệp giảm hại, xét nghiệm và điều trị.

Bệnh nhân HIV rất cần cái nhìn cảm thông, chia sẻ của cộng đồng. Ảnh: TL

Từ ngấm ngầm đến công khai thô bạo

Theo TS Nguyễn Hoàng Long, trong nhiều năm qua, các hoạt động truyền thông – thay đổi hành vi liên quan đến HIV/AIDS được triển khai rộng rãi. Nhờ đó, tình trạng kỳ thị, phân biệt đối xử đối với HIV/AIDS đã được cải thiện rõ rệt.

Tuy nhiên, sự kỳ thị và phân biệt đối xử với những người nhiễm HIV vẫn còn xảy ra ở nhiều nơi, với nhiều biểu hiện khác nhau, từ ngấm ngầm đến công khai, thô bạo.

Tại gia đình, có những người nhiễm HIV phải ăn riêng, ở riêng, sinh hoạt riêng; hoặc nếu ở chung thì những người khác trong gia đình cũng hạn chế hoặc miễn cưỡng giao tiếp với người nhiễm HIV. Có những gia đình còn cấm đoán người khác trong gia đình tiếp xúc với người nhiễm HIV hoặc tìm cách đưa người nhiễm HIV vào các cơ sở tập trung...

Tại cộng đồng, mọi người thường cấm hoặc hạn chế con cái, người thân, họ hàng tiếp xúc với người nhiễm HIV/AIDS; không sử dụng các dịch vụ, hàng hóa mà người nhiễm HIV hoặc gia đình họ cung cấp, nhất là dịch vụ ăn uống; không đến dự tang lễ của người nhiễm HIV/AIDS hoặc không mời người nhiễm HIV đến tham dự những sự kiện hiếu, hỷ trong cộng đồng. Có những trường hợp vứt bỏ các vật dụng mà người nhiễm HIV đã sử dụng, như cốc uống nước, bát đũa người nhiễm HIV đã dùng để ăn...

Theo Cục trưởng Nguyễn Hoàng Long, có nhiều nguyên nhân gây ra kỳ thị và phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS. Nguyên nhân phổ biến nhất là do HIV/AIDS là bệnh truyền nhiễm nguy hiểm dẫn đến chết người; hiện chưa có thuốc điều trị đặc hiệu, chưa có vaccine phòng bệnh nên khi nhiễm HIV thì không có cơ hội chữa khỏi.

Bên cạnh đó là do sự thiếu hiểu biết hoặc hiểu biết không đúng, không đầy đủ về HIV/AIDS. Nhiều người nghĩ rằng HIV/AIDS là bệnh rất dễ lây, kể cả qua tiếp xúc thông thường, như ăn uống chung, dùng chung đồ sinh hoạt... Nhiều người cho rằng HIV/AIDS là gắn liền với các tệ nạn xã hội, như tiêm chích ma túy, người mua, bán dâm...

Một nguyên nhân nữa là do một thời gian dài khi đại dịch mới bắt đầu, việc truyền thông về HIV/AIDS đã rất nhấn mạnh sự nguy hiểm của HIV/AIDS, đưa những hình ảnh bệnh nhân nặng, gày còm, lở loét... tạo cho nhân dân suy nghĩ rất ghê sợ về bệnh này.

Vì lo sợ kỳ thị, phân biệt đối xử mà nhiều người, đặc biệt là những nhóm người nguy cơ cao, không dám đi xét nghiệm HIV/AIDS, khiến cho việc phát hiện HIV rất khó khăn. Khi bị nhiễm HIV mà không được phát hiện thì sẽ rất nguy hiểm, gây lây nhiễm HIV cho người khác trong xã hội.

Kỳ thị khiến đại dịch khó kiểm soát

Ngày nay, đã có thuốc điều trị cho người nhiễm HIV. Một người nhiễm HIV, nếu được điều trị sớm và tuân thủ điều trị đầy đủ thì vẫn sống khỏe mạnh, tránh được tử vong và giảm đến 95% khả năng lây nhiễm HIV cho người khác.

Tuy vậy, nhiều người đã được xét nghiệm, phát hiện là mình nhiễm HIV, nhưng do lo sợ bị phân biệt đối xử nên cố gắng giấu giếm, không dám đi đến cơ sở y tế để điều trị hoặc chỉ đến điều trị khi bệnh đã quá nặng.
    Việc không điều trị hoặc điều trị muộn vừa nguy hiểm cho sức khỏe của người bệnh, dẫn đến bệnh nặng, tử vong, đồng thời cũng nguy hiểm cho cộng đồng vì làm lây nhiễm HIV cho người khác.

“Chính vì giấu giếm tình trạng bệnh tật, không dám tiếp cận với chương trình phòng chống HIV/AIDS nên người bệnh không được tư vấn về kỹ năng phòng lây truyền HIV cho người khác thì có thể vô tình làm lây nhiễm HIV cho người khác.

Kỳ thị và phân biệt đối xử còn là rào cản to lớn đối với việc hưởng đầy đủ các quyền của người nhiễm HIV, bao gồm quyền học tập, lao động và sinh hoạt như những người không nhiễm HIV. Đây là những quyền mà người nhiễm HIV được pháp luật bảo vệ.

“Luật Phòng, chống HIV/AIDS của Việt Nam cũng đã có nhiều điều khoản nghiêm cấm việc kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS. Có thể khẳng định rằng các biện pháp tách biệt, cấm đoán, kỳ thị và phân biệt đối xử không làm hạn chế được dịch HIV/AIDS mà trái lại càng làm cho dịch HIV/AIDS ngày càng trở nên khó kiểm soát hơn. Chính vì vậy, chúng ta không nên kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”, TS Nguyễn Hoàng Long nhấn mạnh.

Để tiến đến kết thúc đại dịch HIV/AIDS, Chương trình phối hợp về HIV/AIDS của Liên Hợp Quốc (UNAIDS) đã đưa ra mục tiêu “ba không”, bao gồm: Không có trường hợp nhiễm HIV mới; không có người tử vong vì HIV/AIDS; và không còn kỳ thị, phân biệt đối xử đối với người nhiễm HIV/AIDS. Chính vì tầm quan trọng này nên “Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS” tập trung vào chủ đề “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS” nhằm tăng hiểu biết của toàn xã hội về HIV/AIDS, không kỳ thị, phân biệt đối xử với những người không may bị nhiễm HIV, qua đó, giúp cho những người nhiễm HIV được chăm sóc sức khỏe tốt hơn, ngăn chặn đại dịch HIV/AIDS.

Theo Văn Thông - Gia đình và Xã hội
    http://alobacsi.com/

Cảm ơn
    596
    14-11-2014

Tuyên truyền phòng, chống HIV/AIDS

Đó là chủ đề trong Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 được Ban Chỉ đạo phòng, chống tội phạm, tệ nạn xã hội và xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc tỉnh xây dựng kế hoạch triển khai tổ chức thực hiện từ ngày 10/11 đến ngày 10/12/2014.

Các hoạt động truyền thông vận động đưa trẻ có HIV đến trường học chung với trẻ không có HIV và chống kỳ thị, phân biệt đối xử với trẻ có HIV; tổ chức giám sát, đánh giá việc thực hiện công tác phòng, chống HIV/AIDS của các ngành, các cấp. Tổ chức các hội nghị phổ biến Chiến lược quốc gia phòng, chống HIV/AIDS đến năm 2020 tầm nhìn 2030; Đề án Đảm bảo tài chính cho công tác phòng, chống HIV/AIDS; Chương trình phối hợp Đẩy mạnh phong trào “Toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS tại cộng đồng dân cư” giai đoạn 2012-2020; Chỉ thị của Thủ tướng Chính phủ về đẩy mạnh công tác điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế, các văn bản quy phạm pháp luật khác và các hội thảo về tăng cường điều trị nghiện các chất dạng thuốc phiện bằng thuốc thay thế, các can thiệp giảm tác hại trong dự phòng lây nhiễm HIV cho những người có hành vi nguy cơ cao.

Ngành Y tế phối hợp Bộ đội Biên phòng tỉnh, cơ quan dân tộc các cấp tăng cường các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS khu vực biên giới, vùng sâu, vùng xa và vùng đồng bào dân tộc thiểu số; tổ chức vận động các doanh nghiệp tham gia các hoạt động phòng, chống HIV/AIDS cho người lao động, nhận người lao động là người có HIV, người sau cai nghiện và phong trào “Toàn dân tham gia phòng, chống HIV/AIDS trong cộng đồng dân cư”. Tổ chức gặp mặt, sinh hoạt câu lạc bộ với những người có hành vi nguy cơ cao, tuyên truyền vận động họ tham gia và sử dụng thẻ bảo hiểm y tế trong khám chữa bệnh, tiếp tục thực hiện hành vi an toàn, tiếp cận sớm các dịch vụ dự phòng, chăm sóc và điều trị nhiễm HIV/AIDS... sẽ góp phần nâng cao nhận thức của xã hội đối với công tác phòng, chống HIV/AIDS.

Theo số liệu thống kê Sở Y tế tỉnh, cho biết: Qua 10 tháng đầu năm 2014 tổng số cas xét nghiệm máu là 39.605, trong đó số cas nhiễm HIV là 217 cas; chuyển sang AIDS là 163 cas; tử vong 41 cas./.

Cảm ơn
    2,578
    Hướng đến mục tiêu “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”
    19/11/2014 07:58:00
    Xung quanh các hoạt động hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014, (từ ngày 10-11 đến ngày 10-12). BS CKII Trần Kim Long (ảnh), Giám đốc Trung tâm Phòng, chống HIV/AIDS tỉnh Hậu Giang, cho biết:
    - Việt Nam đã chọn chủ đề Tháng hành động quốc gia phòng chống HIV/AIDS năm 2014 là “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”. Chủ đề này đã khẳng định cam kết nỗ lực hạn chế các nguyên nhân ngăn cản người có hành vi nguy cơ cao, người nhiễm HIV/AIDS tiếp cận các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị và những rào cản đối với việc thực hiện đầy đủ các quyền của người nhiễm căn bệnh này, bao gồm: quyền học tập, lao động, sinh hoạt như những người bình thường mà Luật Phòng chống HIV/AIDS Việt Nam đã quy định.

Để hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014, Trung tâm phòng, chống HIV/AIDS đã tham mưu cho Ban chỉ đạo 138 của tỉnh xây dựng kế hoạch triển khai Tháng hành động quốc gia phòng, chống HIV/AIDS năm 2014 và tổ chức triển khai thực hiện trong toàn tỉnh với các hoạt động. Cụ thể: tổ chức Lễ phát động tháng hành động ngay ngày đầu tiên của chiến dịch (10-11), chỉ đạo cho Ban chỉ đạo 138 của các huyện, thị, thành trong tỉnh tổ chức Lễ mít-tinh hưởng ứng tháng hành động trước hoặc trong ngày 1-12; tổ chức các hoạt động truyền thông trực tiếp (nói chuyện sức khỏe với cá nhân, thảo luận nhóm, thăm gia đình người nhiễm HIV), tổ chức sinh hoạt nhóm giáo dục đồng đẳng, sinh hoạt câu lạc bộ, các hội thi tìm hiểu về HIV/AIDS trong các hội, đoàn thể ở địa phương…
    Thưa bác sĩ, việc triển khai chống kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS trên địa bàn tỉnh như thế nào ?
    - Muốn đạt được mục tiêu năm nay là “Không kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS” thì phải tuyên truyền cho mọi người hiểu rõ bản chất của kỳ thị, phân biệt đối xử, nguyên nhân và tình trạng người nhiễm HIV/AIDS tự kỳ thị chính mình. Trong đó, những nguyên nhân gây ra kỳ thị phân biệt đối xử liên quan đến HIV/AIDS, bao gồm:
    Thứ nhất, do bản chất của bệnh: vì bản chất của kỳ thị và phân biệt đối xử nói chung thường gắn liền với những căn bệnh truyền nhiễm nguy hiểm khó chữa. Trong khi đó, HIV/AIDS là bệnh truyền nhiễm nguy hiểm dẫn đến chết người, chưa có thuốc điều trị đặc hiệu cũng như đến nay chưa có vắc-xin phòng bệnh.
    Thứ hai, do thiếu hiểu biết hoặc hiểu biết không đúng, không đầy đủ về HIV/AIDS: có người vẫn cho rằng, HIV/AIDS là bệnh rất dễ lây, kể cả qua tiếp xúc thông thường. Hoặc một số người cho rằng, chỉ có những người tiêm chích ma túy hoặc người mua, bán dâm mới bị nhiễm HIV/AIDS. Họ coi HIV/AIDS là tệ nạn xã hội, nhiễm HIV là có tội, có lỗi.
    Thứ ba, do một thời gian dài việc truyền thông không đầy đủ hoặc không phù hợp: truyền thông quá chú trọng đến đường lây truyền mà không giải thích rõ ràng, nhất là đường không lây của HIV. Chúng ta cũng thường hù dọa tạo ra cảnh hãi hùng. Chính việc tuyên truyền như vậy đã khiến mọi người sợ hãi, xa lánh và đó cũng là một trong các nguyên nhân dẫn đến kỳ thị và phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS.
    Chất lượng các dịch vụ dự phòng, chăm sóc, hỗ trợ và điều trị HIV/AIDS của tỉnh Hậu Giang hiện nay ra sao, thưa bác sĩ ?
    - Hiện nay toàn tỉnh có 2 phòng khám và điều trị ARV, bao gồm: Phòng khám ngoại trú tại Trung tâm Phòng, chống HIV/AIDS tỉnh và Phòng khám ngoại trú Bệnh viện Đa khoa khu vực Ngã Bảy với số bệnh nhân đang điều trị ARV 380 người.
    Đối với người nhiễm HIV còn ngại chưa dám bộc lộ tình trạng nhiễm HIV của mình cho người khác biết, kể cả với người thân trong gia đình, Trung tâm Phòng, chống HIV/AIDS đã phối hợp với cán bộ chuyên trách phòng, chống AIDS đến tận nhà để tuyên truyền vận động người nhiễm tiếp cận với các dịch vụ chăm sóc và điều trị. Số người được điều trị ARV đã đạt trên 90% số người nhiễm HIV/AIDS còn sống đang quản lý được tại cộng đồng trong toàn tỉnh.
    Về cơ sở vật chất, trang thiết bị, nhân sự phục vụ công tác khám và điều trị đã đáp ứng được nhu cầu chăm sóc và điều trị cho bệnh nhân ngày càng tăng như hiện nay. Ngoài ra, còn tăng cường quảng bá dịch vụ, cũng như tuyên truyền sâu rộng trong nhân dân về kiến thức phòng, chống HIV/AIDS, chống kỳ thị phân biệt đối xử với người nhiễm, nhằm giúp cho tất cả người nhiễm HIV đều được tiếp cận với dịch vụ chăm sóc và điều trị ARV. Để công tác chăm sóc, điều trị cho người nhiễm HIV ngày càng tốt hơn, sắp tới trung tâm sẽ mở rộng các điểm cấp thuốc ARV đến các xã có đông người nhiễm để người nhiễm HIV/AIDS dễ dàng tiếp cận với thuốc ARV hơn.

Tại tỉnh Hậu Giang, tính đến ngày 31-10-2014, đã phát hiện 1.213 người nhiễm HIV. Trong đó, 806 người chuyển sang giai đoạn AIDS và 484 người đã tử vong do AIDS. Số ca nhiễm HIV mới được báo cáo hàng năm có xu hướng duy trì tương đối ổn định trong vòng 5 năm gần đây, với khoảng 90 ca nhiễm mới mỗi năm. Địa bàn báo cáo có người nhiễm HIV/AIDS bao phủ 7/7 huyện, thị, thành phố và 74/74 xã, phường, thị trấn.

Đối tượng nhiễm HIV có xu hướng trẻ hóa với hơn 80% tổng số người nhiễm ở tỉnh nằm trong độ tuổi 20-39. Nhiễm HIV qua tiêm chích ma túy có chiều hướng giảm rõ rệt. Trong khi đó, nhiễm HIV do tình dục không an toàn đang dần chiếm ưu thế. Trong 3 năm gần đây, số phụ nữ phát hiện nhiễm HIV có xu hướng tăng, chiếm trên 45% trong các ca nhiễm HIV mới. Mỗi năm có khoảng 7-10 trường hợp phụ nữ mang thai được phát hiện nhiễm HIV.
    Xin cảm ơn bác sĩ !
    BÍCH THIỆN thực hiện
    http://www.baohaugiang.com.vn/

Cảm ơn
    2,578
    “Không phân biệt đối xử với người nhiễm HIV/AIDS”

20/11/2014 13:12 GMT+7
    TT - Là chủ đề tháng truyền thông phòng chống AIDS của tuổi trẻ TP.HCM.

Theo đó, các hoạt động sẽ kéo dài đến ngày 15-12, ngoài mục tiêu nâng cao nhận thức về phòng chống HIV/AIDS và các vấn đề liên quan, góp phần ngăn chặn, giảm tỉ lệ thanh thiếu niên nhiễm HIV/AIDS còn thể hiện sự cảm thông, chia sẻ, hỗ trợ và giúp đỡ của cộng đồng đối với người nhiễm HIV/AIDS.

Các hoạt động truyền thông giáo dục thông qua tọa đàm, hội thi, triển lãm hình ảnh về ma túy, mại dâm, HIV/AIDS, giao lưu văn hóa văn nghệ.

Tổ chức Đoàn phối hợp với các ban ngành tại địa phương vận động người tái hòa nhập cộng đồng, hoàn lương trên địa bàn, nhất là người có HIV tham gia các câu lạc bộ, đội, nhóm nhằm tạo thêm môi trường lành mạnh giúp họ giao lưu chia sẻ, vui chơi giải trí và hỗ trợ tinh thần cho nhau.

Tùy mỗi khu vực, đối tượng thanh niên để chọn các loại hình hoạt động phù hợp. Trong đó đặc biệt làm tốt việc tuyên truyền để không chỉ nâng cao ý thức của cộng đồng trong việc phòng ngừa, sử dụng các biện pháp an toàn tránh lây nhiễm HIV/AIDS mà còn góp phần để xã hội cùng chia sẻ, không phân biệt đối xử, kỳ thị với người nhiễm HIV/AIDS, giúp họ bày tỏ tâm tư, nguyện vọng, vượt qua khó khăn và sống có ích.

Q.NGUYÊN

http://tuoitre.vn/

Cảm ơn
    596
    Giảm kỳ thị với người nhiễm HIV/AIDS

20-11-2014 08:15 - Theo: laodong.com.vn

UBND TP cho biết sẽ phối hợp với Bộ Y tế tổ chức míttinh diễu hành hưởng ứng Tháng hành động quốc gia phòng chống HIV/AIDS và Ngày thế giới phòng chống AIDS năm 2014 vào ngày 30.11.2014, tại Cung Thi đấu thể thao Quần Ngựa.

Mục tiêu của lễ míttinh nhằm nâng cao nhận thức, thay đổi thái độ và hành vi của các cấp, các ngành, đoàn thể, các tổ chức xã hội và các tầng lớp nhân dân về dự phòng lây nhiễm HIV, tạo điều kiện cho mọi người dân tham gia vào các hoạt động phòng chống HIV/AIDS, giảm kỳ thị phân biệt đối xử với người bị nhiễm HIV/AIDS, đồng thời tạo ra phong trào quần chúng sâu rộng, sự đồng tâm hợp lực của cả hệ thống chính trị và của toàn dân tham gia vào công cuộc phòng, chống HIV/AIDS.

Tham gia lễ míttinh sẽ có khoảng 3.000 người bao gồm đại biểu trung ương, thành phố, các tỉnh bạn và đông đảo lực lượng đoàn viên thanh niên, phụ nữ.

Trang 3 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này