Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: cách thức lây nhiễm HIV là lượng vi rút bao nhiêu

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

cách thức lây nhiễm HIV là lượng vi rút bao nhiêu

Thưa các anh chị, em muốn hói 1 câu mà có lẽ nhiều bạn cũng đang thắc mắc, đó là khi 1 virus đi vào cơ thể nó có gây ra lây nhiễm hay sẽ bị các cơ quan của cơ thể tiêu diệt, nói cách khác là phải cần 1 lượng nhất định đi vào cơ thể mới đủ.
    Em cảm ơn ạ.
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi nhodoi Xem bài viết
    Thưa các anh chị, em muốn hói 1 câu mà có lẽ nhiều bạn cũng đang thắc mắc, đó là khi 1 virus đi vào cơ thể nó có gây ra lây nhiễm hay sẽ bị các cơ quan của cơ thể tiêu diệt, nói cách khác là phải cần 1 lượng nhất định đi vào cơ thể mới đủ.
    Em cảm ơn ạ.
    Để lây nhiễm cần phải hội đủ các yếu tố sau:

- Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
    - Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
    - Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
    - Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
    - Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
    + HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
    + Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
    + Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
    + Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị.

+ Hành vi QHTD không an toàn trên một bạn tình.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Em cảm ơn ạ.

Bao nhiêu vi rút mới có thể lây nhiễm được thì không ai có thể trả lời chính xác cho bạn được,ngay cả các chuyên gia.

Có thể bị lây nhiễm được tính là có hành vi có nguy cơ hay không không có nguy cơ.Nếu đánh giá có nguy cơ thì khả năng lây nhiễm thì có thể xảy ra.Ví dụ có mấy chủ đề hỏi như thế này đã được trả lời :

Chủ đề: thac mac ve virut HIV bao nhiêu giọt máu mới lây nhiễm
    Chủ đề: cho em hỏi chút lượng máu đủ để lây hiv
    Chủ đề: Tôi không biết xác xuất lây nhiễm HIV trong quan hệ tình dục là bao nhiêu phần trăm.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Dạ vâng em cám ơn ạ.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Em cảm ơn ạ.
    Chưa ai có khẳng định 1 con virut vào cơ thể mà nhiễm. Hiện tài liệu của WHO chưa có kl nào nói về số lượng HIV vào cơ thể gây nhiễm. Tài liệu chỉ ghi: Vết thương đủ sâu đủ rộng và tùy số lượng hiv xâm nhập. Có thể 1 con. Mà cũng có thể 2 hay 10 con. H vào cơ thể sau 2 tuần thạo ra khàng nguyên sau 3 tuần tạo ra kháng thể. Sau 5 tuần khắng nguyên tìn TB CD4 và trốn vào đó sinh sôi và tồn tại trong CD4 viễn viễn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    18
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Chưa ai có khẳng định 1 con virut vào cơ thể mà nhiễm. Hiện tài liệu của WHO chưa có kl nào nói về số lượng HIV vào cơ thể gây nhiễm. Tài liệu chỉ ghi: Vết thương đủ sâu đủ rộng và tùy số lượng hiv xâm nhập. Có thể 1 con. Mà cũng có thể 2 hay 10 con. H vào cơ thể sau 2 tuần thạo ra khàng nguyên sau 3 tuần tạo ra kháng thể. Sau 5 tuần khắng nguyên tìn TB CD4 và trốn vào đó sinh sôi và tồn tại trong CD4 viễn viễn
    Nếu có thể anh Hiếu cho em xin tài liệu của WHO về vết thương đủ sâu và rộng đó ạ.

Thông tin về chủ đề này