Trang 99 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 4989979899100101109 ... CuốiCuối
Kết quả 1,961 đến 1,980 của 2447

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc

Thành Viên Mới KhongGucNga's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Tối qua lần đầu tiên e uống ARV 3 viên rời xong lên giường nằm liền vì nghe nói chóng mặt lâng lâng ghê lắm,vậy mà nằm hoài thấy vẫn bình thường. Nghĩ thầm chắc mình thuộc dạng mạnh đây. Ai ngờ lát bước xuống giường đi vệ sinh thì mặt đất như ngã nghiêng,em bị bật ngược lại trên nệm sau đó ngồi dậy,tay vịn tường mà vào nhà vệ sinh. Mở đèn lên thấy mọi thứ mờ ảo như có lớp sương vậy đó. Nhưng mà được cái ngủ rất ngon và ngủ rất nhiều...
    E nghĩ như vậy lỡ ngoài đường chạy xe thì nguy hiểm quá,mà k lẽ mới 9g tối là giờ giới nghiêm rồi hic... Không biết tình trạng như vậy có phải do lần đầu k quen không và khoảng bao lâu thì hết ạ ?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi KhongGucNga Xem bài viết
    Tối qua lần đầu tiên e uống ARV 3 viên rời xong lên giường nằm liền vì nghe nói chóng mặt lâng lâng ghê lắm,vậy mà nằm hoài thấy vẫn bình thường. Nghĩ thầm chắc mình thuộc dạng mạnh đây. Ai ngờ lát bước xuống giường đi vệ sinh thì mặt đất như ngã nghiêng,em bị bật ngược lại trên nệm sau đó ngồi dậy,tay vịn tường mà vào nhà vệ sinh. Mở đèn lên thấy mọi thứ mờ ảo như có lớp sương vậy đó. Nhưng mà được cái ngủ rất ngon và ngủ rất nhiều...
    E nghĩ như vậy lỡ ngoài đường chạy xe thì nguy hiểm quá,mà k lẽ mới 9g tối là giờ giới nghiêm rồi hic... Không biết tình trạng như vậy có phải do lần đầu k quen không và khoảng bao lâu thì hết ạ ?
    Đó là tác dụng phụ của thuốc. Cũng tùy cơ địa từng người mà cơ thể quen dần với thuốc lâu hay nhanh, có khi có người hàng năm sau vẫn còn, nên bạn hãy chọn giờ thích hợp nhất để uống mãi mãi.

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

KhongGucNga (15-01-2015)

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    48
    Trích dẫn Gửi bởi KhongGucNga Xem bài viết
    Uh huh!!! Sau khi uống ARV 1 đến 2 tiếng sau sẽ bắt có hiện tiệng mất thăng bằng, hiện tượng này sẽ xuất hiện sau khi uống thuốc 1 - 2 tiếng và kéo dài khoảng 2 tiếng tiếp sẽ tình táo lại bình thường. Để giảm bớt độ sâu của sự mất thăng bằng này bạn nên tập thói quen ăn nhẹ nhàng ít dầu mỡ chất béo vào bữa ăn tối, vì chất béo nhiều sẽ làm cho hiện tượng này xảy ra mạnh hơn. Nên uống ARV sau khi ăn 2 tiếng và trước khi ngủ 1 tiếng là tốt nhất sẽ ít xảy ra tác dụng phụ này. Tùy theo cơ địa của từng người tác dụng phụ này sẽ kéo dài trong vài tuần hoặc vài tháng, thỉnh thoảng bạn cũng sẽ gặp tình trạng đau dạ dày kiểu như bị loét vậy (giống vậy thôi chứ ko phải loét) hoặc buồn ói. Nhưng đừng hoảng sợ nhé vì đó chỉ là những tác dụng phụ trong thời gian đầu ngắn ngủi dùng thuốc thôi tới khi quen thuốc sẽ ko bị

Những người bắt đầu điều trị khi T-CD4 càng thấp thì tác dụng phụ sẽ có nhiều và kéo dài hơn cho tới khi CD4 tăng ở một mức nhất định

Như mình điều trị ARV cũng hơn 1 tháng thôi nhưng từ lúc đầu tiên cho tới giờ chưa có 1 tác dụng phụ nào cả, chỉ thấy càng lúc càng khỏe ra, ít buồn ngủ, các dấu hiệu viêm nhiễm bình thường do vi khuẩn cũng giảm dần và hết hẳn.

Rồi bạn cũng sẽ khỏe thôi, quan trọng là kiên trì dùng thuốc đừng nản chí vì ai cũng như nhau cả không nhiều thì ít đều trải qua giai đoạn này... Thân ;)

5. Có 2 người đã cảm ơn JordanLe cho bài viết bổ ích này:

KhongGucNga (15-01-2015),son86 (10-01-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    25
    bị buồn nôn nhẹ hơn 1 tháng nay, cố nôn thì nôn không ra gì, đang nghi là trào ngược dạ dày hoặc do tác dụng phụ của INH, vien INH ghê gớm thật còn uống INH tới 3 tháng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    121
    tình hình là sau 4 ngày uống c r v, tinh thần đã tốt, mg cũng đang có xu hướng tích cực, mong rằng sẽ hết sạch mg để tập trung điều trị c r v và bớt ngứa ngáy, đau đớn.
    đồng thời, mình cũng đã gặp gỡ các đồng đẳng viên ở DN, và thấy an ỉu, trò chuyện, và hướng sắp tới sẽ làm các công việc có ích mà từ trước tới nay đã làm nhưng chưa đến đâu.
    quả thật, chỉ có đồng cảnh mới đồng cảm, mới có thể nối được yêu thương tới yêu thương, bài học về yêu thương con người sống nhạt nhẽo trong mình 28 năm qua thật vô nghĩa, và giờ đây, khj mang trong mình DÒNG MÁU QUÝ TỘC mình mới thấy dược giá trị chân quý của lòng yêu thương. mới thấy được nó to lớn thế nào, mang bệnh rồi mới thấy mình phải sống và sống cho có ích hơn. lại nhớ tới bài thơ của cụ tố hữu:
    "Có đêm mãi chập chờn mơ ước
    Lại buâng khuâng... Tự hỏi, mình sau trước
    Cho cuộc đời, cho Tổ quốc thương yêu
    Ta đã làm gì ? Và được bao nhiêu ?
    ....
    Ôi! Sống đẹp là thế nào hỡi bạn ?
    Bữa cơm dù dưa muối đầy vơi
    Chân lý chẳng bao giờ đổi bán
    Tình thương vô hạn để cho đời. "
    mình sẽ cố gắng trong những ngày đuộc sống, cùng với các anh chị em ở DN, giúp đỡ những người cùng cảnh ngộ đang bất lực vì kinh tế. để vun vén cho từng hơi thở của người có H trong tất cả khả năng mình.
    đôi điều tâm sự cùng anh chị em trong diễn đàn, xin mọi người hãy chúc phúc cho tôi và thêm lời cầu nguyện, động viên, an ủi, để trên từng buốc chân của người có H và của tôi, DÒNG MÁU QUÝ TỘC sẽ làm được những điều mà những người khác kì thị và xa lánh và sự hiệp thông của chúng ta sẽ ngày thêm mạnh mẽ và không thể tách rời.
    kính chúc một tuần mới sức khỏe và bình an!

8. Những thành viên đã cảm ơn son86 cho bài viết này:

UTMIENTAY (12-01-2015)

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Chuyên khoa Văn co´ khác nhe....Hiii.hi...

10. Những thành viên đã cảm ơn UTMIENTAY cho bài viết này:

son86 (12-01-2015)

( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Hôm nay be´ đươc. phát. tới 2 tháng. INH luôn ....Chăc OPC nghi~ Tết sơ´m.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    121
    Trích dẫn Gửi bởi UTMIENTAY Xem bài viết
    Chuyên khoa Văn co´ khác nhe....Hiii.hi...
    e chọc a rồi, thật sự, gặp họ, a thấy mình không cộ đơn, họ tâm sự: trước đây, gia đình chẳng mấy hạnh phúc, vợ chồng cãi vã, sau một thời gian thập tử nhất sinh, ... rồi phát hiện ra bệnh, gia đình bỗng ấm lạ thường, vợ chồng không bao giờ nặng lời với nhau một câu, luôn nhắn tin cho nhau về uống thuốc, ăn uống, nghĩ ngơi, dành cho nhau tất cả những gì mình có và họ thấy họ thấy bây giờ cuộc sống mới thật có ý nghĩa.
    và, giới trí thức thậm chí, học thức cao cũng rất nhiều, có lẽ.... duyên hay sự sắp đặt của đấng tối cao. anh cũng cảm thấy an ủi và khát khao sống đến hơn bao giờ hết. có một trung tâm H ngay cạnh nhà a, nằm trong một dòng tu công giáo mà a hằng lui tới cầu nguyện mà a không hề hay biết, và khi biết rồi, anh biết anh phải làm gì rồi út ah!
    tự nhiên yêu đời đến lạ, tự nhiên yêu em đến lạ út ah`, yêu tất cả anh chị em có H vô cùng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    121
    Hôm nay be´ đươc. phát. tới 2 tháng. INH luôn ....Chăc OPC nghi~ Tết sơ´m.
    BS ben opc anh điều trị thì phát theo tuần, bác nói như vậy để theo dõi bệnh tốt hơn, ai có nguyện vọng phát theo tháng thì mới phát, nếu có gì cứ đến benh vien khám, có người trực ở đó điều trị hay giúp đỡ thường xuyên. quen e đã lâu trên FB, giờ lẠI gap e ở đây! vui!

( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Trích dẫn Gửi bởi son86 Xem bài viết
    BS ben opc anh điều trị thì phát theo tuần, bác nói như vậy để theo dõi bệnh tốt hơn, ai có nguyện vọng phát theo tháng thì mới phát, nếu có gì cứ đến benh vien khám, có người trực ở đó điều trị hay giúp đỡ thường xuyên. quen e đã lâu trên FB, giờ lẠI gap e ở đây! vui!
    Vui thiệt ....Hih i... biết nhau qua´ ro~ rồi còn gi ne....
    Hay la` minh``bâtʹ châpʹ yêu nhau đi. ..

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    121
    Vui thiệt ....Hih i... biết nhau qua´ ro~ rồi còn gi ne....
    Hay la` minh``bâtʹ châpʹ yêu nhau đi. ..

vậy từ bây giờ, ta chính thức yêu nhau trên diễn đàn nhé!
    "còn gì đẹp trên đời hơn thế
    người yêu người sống để yêu nhau"

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    Thuốc của em là phác đồ 1F. Teno 300mg; Lami 150mg; Afv 600mg. Bác sĩ dặn uống cố định 1 giờ buổi tối, 1 lần nốc 4 viên (1 teno, 2 lami và 1 afv). Cầu trời đáp ứng thuốc tốt.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi tr@nthoi Xem bài viết
    Thuốc của em là phác đồ 1F. Teno 300mg; Lami 150mg; Afv 600mg. Bác sĩ dặn uống cố định 1 giờ buổi tối, 1 lần nốc 4 viên (1 teno, 2 lami và 1 afv). Cầu trời đáp ứng thuốc tốt.
    3/ Tenofovir (TDF)+ + lamivudine (3TC) + efavirenz (EFV)
    Dạng viên rời:
    Sáng:
    TDF 300mg
    1 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 24 giờ
    Sáng & Tối: 3TC 150 mg 2 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 12 giờ
    Hoặc
    Sáng: TDF 300mg 1 lần/ngày/1v + 3TC 150mg 1 lần/ngày/2 v Uống Cách nhau 24 giờ
    Tối: EFV 600mg 1 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 24 giờ
    Dạng viên kết họp:
    Tối: TDF + 3TC + EFV uống 1 lần/ngày/1v Uống Cách nhau 24 giờ

Xét nghiệm Creatine trước điều trị, sau 1 tháng và sau đó 6 tháng/lần
    Không bắt đầu điều trị phác đồ có TDF khi có suy thận (Độ thanh thải creatinin <50 ml/phút);
    Không dùng EFV cho người bệnh tâm thần (hiện tại hoặc tiền sử), phụ nữ mang thai 3 tháng đầu
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 13-01-2015 lúc 12:00.

18. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

tr@nthoi (13-01-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    Creatini của e là 96.

Vậy e uống 1 lèo 4 viên vào buổi tối 9h45 rồi đi ngủ dc không anh. Hay bắt buộc phải chia ra sáng 9h45 teno 300mg+lami 150mg; tối 9h45 lại lami 150mg + efv 600mg.

Cảm ơn
    2,578
    Creatini của e là 96.

Vậy e uống 1 lèo 4 viên vào buổi tối 9h45 rồi đi ngủ dc không anh. Hay bắt buộc phải chia ra sáng 9h45 teno 300mg+lami 150mg; tối 9h45 lại lami 150mg + efv 600mg.
    Có 2 cách uống, bạn có quyền chọn lựa, nhưng với songchung bạn nên uống sáng và tối, vì mới thử thuốc uống sáng và tối để tải thuốc ra cho gan làm việc, khi nào bạn quen thuốc và được nhận viên kết hợp thì mới uống 1 viên vào buổi tối

21. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

tr@nthoi (13-01-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    À. Teno thấy ghi 1 lần/ ngày thì phải cách nhau 24h chứ sao lại là 12h.

23. Những thành viên đã cảm ơn tr@nthoi cho bài viết này:

songchungvoi_HIV (13-01-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    19
    Dạ. Em hiểu rồi

Cảm ơn
    2,578
    À. Teno thấy ghi 1 lần/ ngày thì phải cách nhau 24h chứ sao lại là 12h.
    À songchung ghi nhầm, cách nhau 24 giờ, sory bạn, songchung đã sữa lại rùi

( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95
    Lâyʹ máu hoài ma` vẫn sợ đau....ngày mai lại test CD 4 nữa rồi
    Lần sửa cuối bởi UTMIENTAY, ngày 13-01-2015 lúc 20:35.

Cảm ơn
    2,578
    Lâyʹ máu ma` vẫn sợ đau....ngày mai lại test CD 4 nữa rồi
    Haha, kim bé tẹo mạ vậy sợ kim chi sao ko sợ???

Trang 99 của 123 Đầu tiênĐầu tiên ... 4989979899100101109 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này