Trang 73 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2363717273747583 ... CuốiCuối
Kết quả 1,441 đến 1,460 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Cuộc sống vẫn tiếp tục...
    Haizzzzz.. đang chờ kết quả cd4

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    2
    Tập quên đi người ta. Còn nhiều lắm thứ để trải nghiệm. Để cười. Để nhìn để nghe. Để ngẫm. Người ta vẫn cười vẫn sống tốt. Họ ko có thời gian đâu mà nghĩ đến mình. Vậy mình đừng tốn thời gian cho họ. Cuộc sống ko dễ gì tìm được người mình thương nhưng cũng dễ dàng cuốn phăng đi mọi thứ mà mình có. Gượng dậy sau đêm và cười. Ừ ngày mai nắng lên rồi. Sài gòn vẫn đông, phố xá vẫn ngập tràn tiếng nói sao lòng ta vắng lạ lùng. Một cảm giác ta không còn thuộc về nơi này. Muốn tìm 1 chốn thật bình yên. Ở nơi đâu đó xa thật xa cuộc đời này. Để quên đi. Giá như ta chưa từng gặp. Ta chưa từng quen. Ta chưa từng phải có những giây phút ấy. Thì giờ này ta vẫn là ta. Vẫn vui vẻ vẫn hạnh phúc với những gì nhỏ bé. Để. Bây giờ ta cứ thấy thiếu. Thiếu cái gì đó trong tâm hồn. Thiếu tấm lưng ai đó cho ta tựa vào. Thiếu nụ cười ngu ngu cười xòa xin lỗi. Thiếu hết. Tất cả đều thiếu. Ta biết mình yêu nhiều nhưng tạo hóa trêu người. Giá như. Bây giờ là đã quá muộn, muộn trong tất cả, muộn trong điều kiện. Muộn trong hình hài, muộn trong tiềm thức. Ta có gì cho họ ngoài con tim lạc lõng. Vậy thôi hãy để họ đi về nơi xa ấy, về nơi với thú vui của họ. Ta âm thầm hàng đêm. Đôi lúc chẳng muốn mở mắt nữa. Tỉnh dậy mất đi cõi mọng. Trong mơ ta lại là của nhau, tròn nguyên và vẹn toàn như chưa từng vấy bẩn. Hạnh phúc ơi nếu có kiếp sau xin cho ta là một kẻ vô tâm vì người vô tâm thì không biết đau và cũng sẽ không biết đến rằng có ngươi tồn tại. Ta không vượt qua được bản thân nên ích kỉ tự giày xéo bản thân bằng cách làm đau người khác. Ai cũng miệt mài nghĩ ta không bao giờ đau vì luôn cười. Nhưng đâu phải ai cũng biết có những đêm ta vùi mình trong bia để quên đi 1 người. Thôi thì, nhân duyên đã hết hãy quên nhau đi. Nói thì dễ mà làm sao khó quá.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Mấy bạn, mấy anh chị có ai đang khám ơt opc q11 k ạ... chổ này tốt k mọi người... thank all

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Trích dẫn Gửi bởi Tedians Xem bài viết
    Mấy bạn, mấy anh chị có ai đang khám ơt opc q11 k ạ... chổ này tốt k mọi người... thank all
    Mình điều trị thấy mọi người thân thiện, mấy cô chú bác sĩ cũng tận tình giải đáp thắc mắc...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi Beginning Xem bài viết
    Mình điều trị thấy mọi người thân thiện, mấy cô chú bác sĩ cũng tận tình giải đáp thắc mắc...
    Thank bạn, mình cũng đang đăng kí ở đây

6. Những thành viên đã cảm ơn Tedians cho bài viết này:

Beginning (26-09-2016)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình uống Ảrv được 1 năm rồi, có nghe nói uống Arv thì tỷ lệ lây nhiễm khi quan hệ tình dục giãm xuống còn 2% có phải ko? mình cũng muốn cưới vợ mà sợ lây nhiễm tội nghiệp người ta nên ko dám, với lại cũng sợ sinh con nhiễm HIV tội nó nên cũng ko dám. chắc chỉ còn biết cầu mong cho sớm có thuốc hoặc là sống cô đơn suốt thôi. thanks.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi nct Xem bài viết
    Mình uống Ảrv được 1 năm rồi, có nghe nói uống Arv thì tỷ lệ lây nhiễm khi quan hệ tình dục giãm xuống còn 2% có phải ko? mình cũng muốn cưới vợ mà sợ lây nhiễm tội nghiệp người ta nên ko dám, với lại cũng sợ sinh con nhiễm HIV tội nó nên cũng ko dám. chắc chỉ còn biết cầu mong cho sớm có thuốc hoặc là sống cô đơn suốt thôi. thanks.
    Đúng là khi điều trị ARV có làm giảm khả năng lây nhiễm, nhưng không phải 100%.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    Trích dẫn Gửi bởi nct Xem bài viết
    Mình cũng đang nghĩ về vấn đề này. Nhưng quan trọng hơn phải nói ra là mình bị B20 thì phải nói cho ng mình sắp lấy làm vợ mới đc... chứ ko nói mà cưới về là vi phạm pháp luật... mà cũng tội nghiệp ngta... cũng hy vọng lắm 1 ngày có thuốc... hoặc ít nhất thuốc chặn lại k cho nó lây đc cho ai... sinh con khỏe mạnh... để đến cuối đời có người an ủi, ko phải 1 mình tủi thân... haiz! Hy vọng lắm 1 vài năm nữa thuốc sẽ có... :)
    Lần sửa cuối bởi Theboystar, ngày 28-09-2016 lúc 15:39.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    Mấy anh chị cho em hỏi là 1 vài ngày nay sau khj e uống ARV đc 2 tháng rồi. Lưỡi e sao nó hơi trắng 1 xíu, ko đau, ko rát, ko ảnh hưởng vị giác... nhưng phía bên trong nướu răng nó hơi nhám nhám 1 xíu... sờ vào ko đau, ko rát, ko chảy máu... em lo mình bị nấm miệng quá, mà lên mạng đọc thì thấy triệu chứng nấm miệng ko như của e, chỉ thấy có cái lưỡi trắng là gần đúng... cd4 e là 385... e có xem thông tin là cũng biết có thể do chức năng gan yếu kém nên lưỡi bị trắng như vậy! Em ko biết bị gì nữa... em cạo thì nó hết, nhưng 1 vài ngày sau trắng trắng lại. Khi cạo xong thì sạch, ko có tụ máu hay chảy máu gí cả... em cứ săm soi vì thấy nó khác lạ kiểu tự mình thấy nó k bình thường. Như vậy có phải bị nấm ko anh chị? Và nếu bị nấm với người bị B20 như mình thì nó nguy hiểm lắm ko? Sao đủ thứ để suy nghĩ em mệt mỏi quá... thgian qua chỉ có 2 tháng mà e rớt hết gần 4kg vì tâm lý của bệnh. Đến nay em đã dần ổn và số kg đã vững ko rớt nữa. Nhưng cũng mong đừng bị thêm cái gì... 1 bệnh này là đủ đau thương lắm r :( em nghe nói uống ARV hại gan thận lắm, nên 1 ngày e uống hơn cả 1,5 lít nước. Có khi hơn 2 lít... như vậy thì gan thận ko tổn hại nhìu phải ko anh chị... em cảm ơn anh chị giải đáp thắc mắc dùm em.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Theboystar Xem bài viết
    Mấy anh chị cho em hỏi là 1 vài ngày nay sau khj e uống ARV đc 2 tháng rồi. Lưỡi e sao nó hơi trắng 1 xíu, ko đau, ko rát, ko ảnh hưởng vị giác... nhưng phía bên trong nướu răng nó hơi nhám nhám 1 xíu... sờ vào ko đau, ko rát, ko chảy máu... em lo mình bị nấm miệng quá, mà lên mạng đọc thì thấy triệu chứng nấm miệng ko như của e, chỉ thấy có cái lưỡi trắng là gần đúng... cd4 e là 385... e có xem thông tin là cũng biết có thể do chức năng gan yếu kém nên lưỡi bị trắng như vậy! Em ko biết bị gì nữa... em cạo thì nó hết, nhưng 1 vài ngày sau trắng trắng lại. Khi cạo xong thì sạch, ko có tụ máu hay chảy máu gí cả... em cứ săm soi vì thấy nó khác lạ kiểu tự mình thấy nó k bình thường. Như vậy có phải bị nấm ko anh chị? Và nếu bị nấm với người bị B20 như mình thì nó nguy hiểm lắm ko? Sao đủ thứ để suy nghĩ em mệt mỏi quá... thgian qua chỉ có 2 tháng mà e rớt hết gần 4kg vì tâm lý của bệnh. Đến nay em đã dần ổn và số kg đã vững ko rớt nữa. Nhưng cũng mong đừng bị thêm cái gì... 1 bệnh này là đủ đau thương lắm r :( em nghe nói uống ARV hại gan thận lắm, nên 1 ngày e uống hơn cả 1,5 lít nước. Có khi hơn 2 lít... như vậy thì gan thận ko tổn hại nhìu phải ko anh chị... em cảm ơn anh chị giải đáp thắc mắc dùm em.
    8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Nếu bạn cần tư vấn hỗ trợ thêm thì điện thoại 098.2727.393 trực tiếp cho Tuanmecsedec tư vấn hoàn toàn miễn phí,vui lòng không nhắn tin.Chỉ tư vấn trực tiếp điện thoại.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi JordanLe Xem bài viết
    Tình hình sức khỏe của em sau 16 tháng điều trị ARV tích cực đã đem về nhiều thành công. Em khỏe đẹp lên nhiều hihi... Tăng gần 10 kg em vui quá các anh chị ạ
    Tình hình CD4 của em thế này
    - 11/2014 là 370
    - 8/2015 là 560
    - 1/2016 là 859

Em vui quá các bác ạ <3
    Chúc mừng bạn

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Theboystar Xem bài viết
    Lưỡi e 2 ngày nay bị trắng trắng... e uống nước nhìu thì bớt... nhưng ngồi làm máy lạnh khô chút là thấy khó chịu, có phải e bị nấm miệng r phải k các a?
    Cho mình hỏi , bạn đi lãnh thuốc thì địa phương mình biết không
    vif mình đang mua thuốc hống ở BV nhiệt đới .

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Vanhoang Xem bài viết
    À không, a hiểu sai ý em rồi, e điều trị dịch vụ và mua tự mua thuốc theo toa bác sĩ. E có thắc mắc vấn đề này với bs điều trị thì được trả lời là không phải uống, không phải ai cũng uống thuốc giống nhau, e cũng thấy vài người ko phải uống cotrim như em anh ạ
    Mình cũng mua thuốc ở nhiệt đới .
    bác sỹ chưa cho uống dự phòng lai. Nhưng mới cho uống cotrim
    mình dang uống Arv M152 còn bạn uống loại nào

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Deadlink195 Xem bài viết
    dạ!! A/C cho e hỏi làm sao để có thể giao lưu trực tiếp vs những ng mang giống mình..( cafe, giao lưu, off..) có các hội nhóm nào ko a chị?? E ở TPHCM.
    Hiện tại ai cũng giữ kín . Nên cũng ngại công khai lắm em

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Suy nghĩ cho kĩ trước khi thực hiện , đừng để năm sau nó ra thuốc thì bạn sẽ phải hối hận
    Chết kiểu ji cũng dc miễn ko phải do tự sát , vì đó là trọng tội mà ko phải chết rồi là hết đâu , nhé
    Đúng rồi đó bạn. Ko nên tự sát :)
    chắc vài năm nữa sẽ có thuốc

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    Trích dẫn Gửi bởi Hoangvjet Xem bài viết
    Cám ơn những lời khuyên của các bạn.
    Mình đã khỏe hơn nhiều rồi, hôm nay thì được xuất viện, bây giờ mình ko biết có nên tìm đến cái chết nữa không, hình như cuộc đời ko cho phép, nhưng nếu ko chết mình sẽ sống như thế nào đây, các bạn nói rất đúng, chết mới là điều dễ dàng nhất, cứ nhắm mắt mà nốc hết một đống thuốc là sẽ về được bên kia thế giới, sống mới là điều khó khăn, vì thế mình mới chọn cái chết. Bây giờ sức khỏe thì ổn nhưng tinh thần của mình chưa khi nào dễ chịu, ngày tháng sắp tới ko biết phải đối mặt như thế nào.
    Chào bạn
    đọc trên diễn đàn mà mình sợ quá , chúc bạn luôn khoẻ
    giờ nó đến đâu thì mình sống đến đó , mình cũng như bạn thôi nhưng cố gắng sống để giúp gia đình nha bạn .
    Mong rằng vài năm nữa sẽ có thuốc chữa được virut H này
    mọi chuyện do mình nên giờ mình phải trả

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    30/09 một ngày buồn đối với mình mấy bạn ạ!!! Em chính thức gia nhập hội rồi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    2
    Trích dẫn Gửi bởi leminhtan Xem bài viết
    30/09 một ngày buồn đối với mình mấy bạn ạ!!! Em chính thức gia nhập hội rồi
    Mình cũng mới biết hồi đầu tháng thôi...
    Giờ thì cũng đi làm bình thường
    Bạn xin vô opc đi để xn và điều trị... mình đang đợi làm thủ tục vào

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    Giờ phải chờ tới t2

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 1 lần.
    Em đã uống thuốc được 3 tuần kể từ khi bắt đầu điều trị (CD4: 460), tuần đầu tiên thì có cảm giác lâng lâng và choáng váng, tuần thứ 2 thì đỡ hơn và tuần thứ 3 thì không còn những cảm giác như vậy nữa. Bác sỹ điều trị cho uống TDF/3TC/EFV (300/300/6000mg) ngày 1 viên (viên vàng 127), em uống vào 21:h30 hàng ngày và cũng chưa bỏ hoặc chậm hôm nào cả, em có một số điều muốn hỏi các anh chị:

- Thuốc uống được bao lâu thì ngấm vào cơ thể vì cám giác choáng váng sau khi uống thuốc là khác nhau (lúc 1 tiếng, lúc thì 15')
    - Trước khi em bắt đầu điều trị em đã uống khá nhiều nước (2-2,5 lít/ngày) và giờ cũng vẫn vậy hoặc hơn chút, nhưng đồng nghĩa với việc uống nhiều nước là đi tiểu khá nhiều, việc này có ảnh hưởng đến nồng độ thuốc trong cơ thể hay không? hoặc như thế nào là hợp lý?
    - Em thấy uống thuốc tốt nhất là khoảng 2h sau khi ăn nhưng bữa ăn tối của em khá thất thường, lúc thì uống thuốc sau khi ăn 30'-1h hoặc đang ăn thì đến giờ uống thuốc, uống xong rồi lại ăn tiếp... như vậy có ảnh hưởng nhiều đến việc điều trị hay không?

Em cám ơn

Trang 73 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2363717273747583 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này