Trang 38 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2836373839404888 ... CuốiCuối
Kết quả 741 đến 760 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi can1niemtin Xem bài viết
    Chào cả nhà, đặc biệt gởi lời chào đến anh Hiếu già, và anh Tuấn Mẹc già. Haiz 3 năm nay cố gắng sống không suy nghĩ gì đến nó nữa, thế mà cứ mỗi lần tới kỳ xn cd4 thì tâm trạng dường như strec nặng. Từ khi an kẹo thần dược đến nay chỉ duy nhất tâm trạng 1 lần được vui vẻ khi cd4 tăng lên tù 75 đến 220, vậy mà sao 2 năm nay nó cứ tụt and tụt thế lầy.
    Dù không bỏ sót 1 viên thuốc nào và uống rất đúng giờ tuy vẫn có 1,2 lần vì mải mê chuyện gì đó cũng có quên nên có chậm trể. Cứ tưởng là trong thời gian uống thuốc dự phòng lao nên ảnh hưởng đến cd4 nhưng không phải vậy, đến nay thì chỉ còn lại có 149 quân lính.
    Buồn quá, rầu quá, nản quá. Mấy đám lính Héc kia bây giờ hung dữ quá, lính em quánh không lại rồi. chắc phải tìm bọn khủng bố IS quá.
    Chúc anh chị em nhiều sức khỏe.
    CD4 149 ko là gì cả, có người uống mãi CD4 cũng chỉ lẹt đẹt trên dưới 100, Cái chính là tải lượng virut, nếu có điều kiện qua Pastuer làm cái PCR định lượng HIV, CD4 ko cao là do cơ địa của em thôi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    37
    E uống a rv lúc 10:30pm nhưng đêm qua uống nhầm lúc 10h . Vậy đêm nay e uống lúc 10h như đêm qua hay 10h30 như trước đây . E muốn đổi xúông 10h uống thì có phải mỗi đêm uống trước 5p đến khi nào từ 10:30 đến 10h thì được phải ko A/C ?

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi huongthien Xem bài viết
    E uống a rv lúc 10:30pm nhưng đêm qua uống nhầm lúc 10h . Vậy đêm nay e uống lúc 10h như đêm qua hay 10h30 như trước đây . E muốn đổi xúông 10h uống thì có phải mỗi đêm uống trước 5p đến khi nào từ 10:30 đến 10h thì được phải ko A/C ?
    Vẫn uống 10g30

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi huongthien Xem bài viết
    Bạn muốn đổi giờ từ 10h30 sang 10h cũng được, mỗi ngày dịch 15 phút, như vậy 2 ngày sau được giờ thuận tiện thì bạn uống giữ giờ đó mãi mãi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    ah em không những ho nhiều mà 3 ngày nay chiều chiều còn kèm theo sốt nhẹ nữa khuya nữa anh ah huhuhu, như vây thuốc Lao có yếu quá không anh? giống như mấy ngày đầu bị Lao zậy

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi vanvu1987 Xem bài viết
    ah em không những ho nhiều mà 3 ngày nay chiều chiều còn kèm theo sốt nhẹ nữa khuya nữa anh ah huhuhu, như vây thuốc Lao có yếu quá không anh? giống như mấy ngày đầu bị Lao zậy
    Đến BV Phạm Ngọc Thạch tầm soát Lao, mang theo sổ khám điều trị ARV lên lầu 1 phòng 115 gặp cô bích xin tầm soát lao, Tòa nhà đối diện cổng chính Ngô Quyền

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào cả nhà
    Ngôi nhà chung này mình thấy tuy là ảo nhưng lại rất thực. Ảo vì các thành viên trong gia đình hầu như chưa gặp nhau tay bắt mặt mừng, không biết mắt ngang mũi dọc nhau như thế nào. Thực vì các thành viên được trải lòng thật sự, được bảo ban nhau thật sự, người "sinh" trước biết nhiều thì giúp đỡ người "sinh" sau. Tất cả đều thấy được giúp đỡ nhau hết mình chẳng vụ lợi. Có những thành viên trong gia đình sinh trc như anh Hiếu, chị Hà, anh Trường Xuân hay anh Tuấn như những người quản gia. Những ngườ quản gia đã nguyện sống chết cùng gia chủ nên nói gì khuyên gì đều là những ý tốt cho mọi thành viên.
    Thời gian này thường hay tỉnh giấc từ 4h sáng, cứ nằm nghĩ miên man. Thôi đành "quay về" gia đình để trải lòng. Đọc các trao đổi của các thành viên giúp mình hiểu biết nhiều lắm. Lại nói cảm ơn...
    Đợt này đi nhận kẹo có vài cái màu vàng quen thuộc còn lại là màu trắng m152. Đang phân vân tại sao lại đổi thuốc, có ảnh hưởng gì không? Tác dụng phụ ghê không?... thì lại đọc đc mọi ng nói 2 koaij như nhau, thậm chí viên trắng còn đắt và tốt hơn viên vàng. Thế là an tâm rồi.
    Còn vấn đề này mọi ng ơi. Khi nhận kẹo mình có nói tháng đầu tiên chưa uống INH thì tăng ký rõ rệt. Từ khi uống INH thì mệt hơn, ăn không ngon miệng nên giảm ký. Đến nay là uống đc 6 tháng INH rồi. Bác sỹ thì nói cho ngừng uống INH (không quan trọng)?! Bác sỹ khác ngồi cạnh thì nói cố gắng uống thêm 3 tháng nữa, vì đã uống đc 6 tháng rồi.(rất quan trọng). Cuối cùng đơn thuốc k có INH. Nhưng ở nhà mình vẫn còn. Cứ phân vân k biết theo bác sỹ nào. Vì cái phân vân mà 2 ngày bỏ INH rồi. Giờ hỏi mọi ng cho chắc nên uống hay bỏ? Và bỏ 2 ngày liền mà uống lại thì có sao không?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Trích dẫn Gửi bởi maymandn Xem bài viết
    Chào cả nhà
    Ngôi nhà chung này mình thấy tuy là ảo nhưng lại rất thực. Ảo vì các thành viên trong gia đình hầu như chưa gặp nhau tay bắt mặt mừng, không biết mắt ngang mũi dọc nhau như thế nào. Thực vì các thành viên được trải lòng thật sự, được bảo ban nhau thật sự, người "sinh" trước biết nhiều thì giúp đỡ người "sinh" sau. Tất cả đều thấy được giúp đỡ nhau hết mình chẳng vụ lợi. Có những thành viên trong gia đình sinh trc như anh Hiếu, chị Hà, anh Trường Xuân hay anh Tuấn như những người quản gia. Những ngườ quản gia đã nguyện sống chết cùng gia chủ nên nói gì khuyên gì đều là những ý tốt cho mọi thành viên.
    Thời gian này thường hay tỉnh giấc từ 4h sáng, cứ nằm nghĩ miên man. Thôi đành "quay về" gia đình để trải lòng. Đọc các trao đổi của các thành viên giúp mình hiểu biết nhiều lắm. Lại nói cảm ơn...
    Đợt này đi nhận kẹo có vài cái màu vàng quen thuộc còn lại là màu trắng m152. Đang phân vân tại sao lại đổi thuốc, có ảnh hưởng gì không? Tác dụng phụ ghê không?... thì lại đọc đc mọi ng nói 2 koaij như nhau, thậm chí viên trắng còn đắt và tốt hơn viên vàng. Thế là an tâm rồi.
    Còn vấn đề này mọi ng ơi. Khi nhận kẹo mình có nói tháng đầu tiên chưa uống INH thì tăng ký rõ rệt. Từ khi uống INH thì mệt hơn, ăn không ngon miệng nên giảm ký. Đến nay là uống đc 6 tháng INH rồi. Bác sỹ thì nói cho ngừng uống INH (không quan trọng)?! Bác sỹ khác ngồi cạnh thì nói cố gắng uống thêm 3 tháng nữa, vì đã uống đc 6 tháng rồi.(rất quan trọng). Cuối cùng đơn thuốc k có INH. Nhưng ở nhà mình vẫn còn. Cứ phân vân k biết theo bác sỹ nào. Vì cái phân vân mà 2 ngày bỏ INH rồi. Giờ hỏi mọi ng cho chắc nên uống hay bỏ? Và bỏ 2 ngày liền mà uống lại thì có sao không?
    Thuốc INH là phác đồ dự phòng lao, thường cứ mỗi lần dự phòng 9 tháng cho chỉ số CD4 dưới 350 tb/mm3. Nếu CD4 giảm là dự phòng lao.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    Mọi người ai có kinh nghiệm tư vấn mình chuyện này cái
    mình và vợ mình cùng bị bệnh cùng uống thuốc cùng nhau vc mình thường quan hệ ko có sử dụng bcs chỉ sử dụng thuốc tránh thai tháng như vậy cả 2 vc mình có bị bội nhiễm ko mọi người

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Thuốc INH là phác đồ dự phòng lao, thường cứ mỗi lần dự phòng 9 tháng cho chỉ số CD4 dưới 350 tb/mm3. Nếu CD4 giảm là dự phòng lao.
    Của mình hơn 400 thì không cần uống đc k ?

Cảm ơn
    2,578
    Nếu bạn ko uống thì nên ngay từ đầu ko uống, đã uống thì phải uống đủ thời gian và quy trình điều trị, bạn ngưng thuốc khi chưa đủ thời gian, sau này dễ có nguy cơ kháng lao

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Nếu bạn ko uống thì nên ngay từ đầu ko uống, đã uống thì phải uống đủ thời gian và quy trình điều trị, bạn ngưng thuốc khi chưa đủ thời gian, sau này dễ có nguy cơ kháng lao
    Vậy thì sẽ cố gắng uống thêm 3 tháng nữa. Mà mọi ngày mình uống 9h sáng. Bỏ 2 ngày rồi. Chiều nay 3h uống rồi duy trì 9h00 đc không anh Hiếu. Có cần uống bù 2 ngày bỏ thuốc không anh?
    Lần sửa cuối bởi maymandn, ngày 21-11-2015 lúc 12:35.

Cảm ơn
    2,578
    Vậy thì sẽ cố gắng uống thêm 3 tháng nữa. Mà mọi ngày mình uống 9h sáng. Bỏ 2 ngày rồi. Chiều nay 3h uống rồi duy trì 9h00 đc không anh Hiếu. Có cần uống bù 2 ngày bỏ thuốc không anh?
    Được bạn, INH ko cần đúng giờ, cái chính là uống khi bụng đói trước khi ăn 1 giờ, bỏ 2 ngày ko quan trọng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Được bạn, INH ko cần đúng giờ, cái chính là uống khi bụng đói trước khi ăn 1 giờ, bỏ 2 ngày ko quan trọng
    dự phòng lao có phải lí do 9 tháng là để CD4 tăng lên trên 500 để chống lại lao ko anh , quả thật 9 tháng thì dài thật , ăn uống cảm thấy hay no hơn trước , buồn nôn , khó tiêu , muốn bỏ mà ko dám , nói chung là tâm lí nặng nề hơn

Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    dự phòng lao có phải lí do 9 tháng là để CD4 tăng lên trên 500 để chống lại lao ko anh , quả thật 9 tháng thì dài thật , ăn uống cảm thấy hay no hơn trước , buồn nôn , khó tiêu , muốn bỏ mà ko dám , nói chung là tâm lí nặng nề hơn
    INH ko phải là thuốc giúp tăng CD4. CD4 là do yếu tố cơ địa chế độ dinh dưỡng và tâm lý, Chỉ có ARV mới là nguyên nhân làm tăng CD do nó vây hảm HIV, giúp tăng cường hệ miễn dịch nhờ vào chế độ dinh dưỡng, tâm lý, và ý chí sống của NCH
    ăn uống cảm thấy hay no hơn trước , buồn nôn , khó tiêu => Đây là tác dụng phụ của INH

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    Mọi người ơi mình đang hoang mang ko biết là có uống lộn ngày nào 2 viên hay ko nhưng cuối tháng thấy thiếu 1 viên ko biết có làm sao ko nữa có ai đã từng như vậy ko giúp mình với

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Keoarv Xem bài viết
    Mọi người ơi mình đang hoang mang ko biết là có uống lộn ngày nào 2 viên hay ko nhưng cuối tháng thấy thiếu 1 viên ko biết có làm sao ko nữa có ai đã từng như vậy ko giúp mình với
    Chỉ thiếu 1v không có gì đáng lo đâu bạn. Nếu bạn nhìn kỹ ra một tí thì có thể thiếu nhưng thành không thiếu. Loại bạn uống là thuốc kết hợp 1v/ngày cách nhau 24h, loại này thường uống vào buổi tối trước khi ngủ. VD ngày 30 là hết tháng thì thường 30 trung tâm lại phát tiếp cho bạn rồi, như vậy tối 30 bạn uống viên cuối của tháng trước nhưng là viên đầu của tháng sau, cứ như vậy viên thiếu lân từ tháng này sang tháng khác. Nghĩ cho cùng vẫn là không thiếu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    15
    Ý của mình là mình sợ uống lộn 2 viên 1 ngày thôi giờ lo quá

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924

Theo quy định khuyến cáo mới,bây giờ điều trị càng sớm càng tốt.Vì vậy CD4 dưới 500 là trong chương trình đã cho điều trị.

Chủ đề: Tiêu chuẩn mới điều trị HIV/AIDS ( CD4 < hoặc bằng 500 tế bào/mm3)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Trích dẫn Gửi bởi Keoarv Xem bài viết
    Ý của mình là mình sợ uống lộn 2 viên 1 ngày thôi giờ lo quá

Bạn uống dư không sao.

Trang 38 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2836373839404888 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này