Kết quả 1 đến 12 của 12

Chủ đề: Sống đơn giản cho đời thanh thản

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Sống đơn giản cho đời thanh thản

Ngẫm nghĩ rằng ngoài kia, cuộc sống thật vẫn còn quá nhiều ganh đua, hơn thiệt, đấu đá tranh giành nhau… Thế nên nhiều lúc chỉ muốn rớt nhẹ nhàng trong suy nghĩ của mình “sống đơn giản cho đời thanh thản”.

Sống đơn giản là khi ta biết chấp nhận quên đi những quá khứ xa xưa, những giấc mơ chập chờn ám ảnh của ta về một gia đình không trọn vẹn. Là khi ta biết cách tha thứ cho những người đã vô tình làm tổn thương trái tim ta. Dù mỗi ngày trôi qua là những vật lộn mưu sinh giữa đời, có lúc ta té ngã, có lúc ta lăn lóc nhưng nhờ nó mà ta đã biết sống như thế nào là có ích, sống có mục đích cho riêng ta.

Sống đơn giản là khi ta biết từ bỏ những suy nghĩ ganh đua, hơn thiệt giữa con người với con người. Là khi ta nhận một câu chê bai ta suy nghĩ lại bản thân, có khi mình không tốt, có khi mình chưa đủ tốt để từ đó ta hoàn thiện chính mình. Là khi ta nhận được câu khen ngợi ta mừng vui hớn hở, tự hứa với lòng sẽ cố gắng... cố gắng là điều đó tốt hơn.

Sống đơn giản là khi ta biết chấp nhận những thất bại, vấp ngã trong đời mình. Vì ta hiểu mỗi lần vấp ngã là mỗi lần ta khôn lên bởi ta biết “Có ai khôn mà chẳng dại đôi lần”. Những lúc vấp ngã, nhiều lần bật khóc… các vết thương cứa vào da thịt, túa máu, chằng chịt sẹo… ta biết tự mình sát trùng, băng bó, bôi dầu để cho nó lành lặn. Cuộc đời chẳng có ai sinh ra mà không từng vấp ngã, nhưng đâu phải ai cũng biết đứng lên. Có người chọn cách tự đứng, có người chọn cách vịn vai, có người lại chọn cách được người khác cứu vớt hoàn toàn, có người chỉ muốn nằm bệp mãi mặc cho những vết thương hành hạ đến mức kiệt quệ. Ta vẫn chọn cho mình cách tự đứng dậy rồi té ngã, rồi đứng dậy… Vì ta nghĩ đơn giản, chẳng ai đủ sức để băng bó thay ta, chẳng ai đủ sức làm liền sẹo bằng chính ta. Sống đơn giản là khi ta biết chấp nhận hình hài của mình dù nó xấu hay tốt.

Sống đơn giản là khi ta trao cho moi người bằng tình cảm chân thành như chính con người mình. Đơn giản là cùng nhâm nhi ly cà phê sáng với những lời chúc bình an, cùng tán gẩu về một chủ đề rất bình thường “cơm hàng, cháo chợ, hành tiêu, tỏi mắm”, cùng chia sẻ cho nhau những trăn trở rất riêng về tình yêu, về cuộc sống, nắm tay nhau đi về tuổi thơ với những cánh diều no gió, những buổi quần đùi trùng trục trên sông,…

Ta bắt gặp những cái siết tay thân tình, những trái tim đôn hậu, những tình cảm nhẹ nhàng. Dù với ai đó có thể là ảo, nhưng ta chưa bao giờ có những tình cảm ảo thiếu tính chân tình. Có thể đôi lúc có những bộn bề bên ngoài, ta không có nhiều thời gian để thăm hỏi nhau.

Nhưng ta biết đâu đó, trên chính nơi nào đó hoặc diễn đàn HIV này vẫn còn những nụ cười, vẫn còn đầy sự quan tâm thân thiết.

Sống đơn giản là khi ta biết có những điều cần được sẻ chia, có những nỗi đau cần được xoa dịu. Là khi ta biết chìa tay mình ra san sẻ bất hạnh với người khác. Con người chẳng ai đầy đủ, nếu ta biết cách cho và nhận đúng lúc thì có khi niềm vui sẽ nhân đôi gấp ngàn lần.

Sống đơn giản là khi ta yêu một ai đó, ta chỉ mong những gì tốt đẹp đến với người ấy. Đơn giản chỉ là những câu hỏi han, quan tâm nhau mỗi ngày. Ta chẳng đòi hỏi quá xa vời cho tình yêu. Nếu anh vui ta vui, nếu anh buồn ta sẽ làm cho anh vui trở lại. Dù có thể hôm nay, ngày mai người chẳng còn yêu ta nữa. Ta vẫn mỉm cười đón nhận hạnh phúc hay khổ đau. Vì ta biết dù hạnh phúc hay đau khổ ta cũng đã được nếm trải một lần trong đời.

Sống đơn giản…yêu đơn giản….cho đời thanh thản…mở lòng thanh thản....

2. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Hoa nắng (30-01-2017)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Cuộc sống không phải là cái bẫy để chờ chúng ta sa vào rồi kết tội. Những biến thái tinh vi của nó chỉ làm cho chúng ta lớn lên và “biết” nhiều hơn. Đó là…

…biết cách chấp nhận khiếm khuyết

Chuyện kể rằng, có một vòng tròn rất hoàn mỹ. Nó rất tự hào về thân hình tròn trĩnh đến từng milimet của mình. Thế nhưng một buổi sáng thức dậy, nó thấy mình bị mất đi một góc lớn hình tam giác.

Buồn bực, vòng tròn ta đi tìm mảnh vỡ đó. Vì không còn hoàn hảo nên nó lăn rất chậm. Nó bắt đầu ngợi khen những bông hoa dại đang toả sắc bên đường, nó vui đùa cùng ánh nắng mặt trời, tâm tình cùng sâu bọ…

Một ngày kia nó tìm được một mảnh hoàn toàn vừa khít và ghép vào. Nó lăn đi và nhận ra mình đang lăn quá nhanh. Đến nỗi, không kịp nhận ra những bông hoa đang cố mỉm cười với nó. Vòng tròn thấy rằng, cuộc sống khác hẳn đi khi nó lăn quá nhanh. Nó dừng lại, đặt mảnh vỡ bên đường rồi chầm chậm lăn đi.

Bài học về cái vòng tròn cho chúng ta thấy được rằng, đôi khi con người ta mất đi thứ gì đó thì lại trở nên hoàn hảo. Người có tất cả mọi thứ trên đời lại là kẻ nghèo túng. Đã là “nhân” thì sẽ “vô thập toàn”. Điều quan trọng là, bạn phải biết chấp nhận sự bất toàn ấy giống như một phần tất yếu của cuộc sống. Chưa hoàn mỹ là cơ hội để bạn cố gắng, ước mơ, hy vọng chứ không phải là lý do để bạn tự dằn vặt về thất bại của mình.

…biết quan tâm đến những người xung quanh

Quan tâm tới một người không đơn giản chỉ là việc xem người ấy sống thế nào, tiền có đủ tiêu hay không. Điều quan trọng nhất chính là sự yêu thương xuất phát từ tâm hồn, là biết cách khơi dậy lòng tin cho người khác. Nên nhớ rằng, đôi khi những lời nói vô cùng bình dị lại tràn vào và khoả lấp khe nứt của trái tim con người. Quan tâm tới người khác chính là cách làm cho tâm hồn bạn “giàu có” thêm.

…biết giúp đỡ người khác

Đơn giản như việc giúp một bà cụ hay một em nhỏ qua đường, cho ai đó đi nhờ xe, chép hộ bài cho nhỏ bạn bị ốm… Hãy làm điều đó một cách vô tư và không mong chờ được đền đáp. Hãy nghĩ rằng sẽ có lúc bạn rơi vào tình trạng đó và cần sự giúp đỡ.

…biết xem trở ngại là cơ hội

Cuộc sống có những ngả rẽ, những bước ngoặt mà ta không thể ngờ được. Gục ngã hay đạt được thành công nhờ trở ngại, tất cả phụ thuộc vào bản thân bạn. Bạn sẽ không thể khám phá ra được rằng, mình có tài “chèo lái” nếu công ty không lâm vào cảnh khó khăn về tài chính. Bạn sẽ không thể khám phá ra được rằng, mình có thể trở thành ca sỹ nếu không bị “ép” lên hát trong buổi biểu diễn văn nghệ toàn trường. Cuộc sống bao giờ cũng là bắt đầu. Trở ngại nhiều lúc chính là cơ hội để bạn khám phá bản thân.

…biết tự tin

Tự tin là chìa khoá của thành công. Hãy thử hình dung một buổi phỏng vấn xin việc sẽ như thế nào nếu bạn trả lời câu hỏi bằng ánh mắt sợ sệt, giọng nói run rẩy? Chắc chắn kết quả sẽ rất tệ. Mỗi người chúng ta đều có một “bản ngã” riêng, tự tin với bản thân cũng có nghĩa là giữ cho mình một nét khác biệt. Điều này luôn đặt mình vào những cơ hội mới để có dịp thể hiện bản thân.

…biết tha thứ

Tôi không thể quên được câu chuyện về “cái bao giận hờn”. Chuyện kể rằng, vị thầy giáo nọ khuyên các học sinh của mình, hãy ghi tên tất cả những người mà cho đến giờ các con chưa thể tha thứ lên những củ khoai tây, sau đó bỏ chúng vào một cái bao. Mỗi người tương xứng với một củ.

Thêm nữa, phải luôn để mắt, đặt nó ở những nơi dễ thấy nhất và mang chúng theo dù đang làm bất cứ chuyện gì. Ai cũng cảm thấy thật nặng nề và phiền toái khi lúc nào cũng phải mang kè kè bên mình một “gánh nặng” như vậy. Hơn thế nữa, qua một tuần những bao khoai tây đó đã dần bị thối rữa.

Vị thầy giáo đã cho ta hiểu được cái giá phải trả khi luôn mang theo những nỗi giận hờn, buồn phiền và bi quan bên mình. Chúng ta cứ nghĩ rằng, tha thứ là một món quà mà ta dành tặng cho người khác, nhưng thực chất lại là món quà dành tặng cho chúng ta. Hãy biết cách tha thứ, đó chính là món quà quý nhất mà cuộc sống mang lại cho bạn.

…biết sống hết mình và dám trả giá

Mỗi giai đoạn của cuộc đời đều là những giai đoạn đẹp nhất nếu chúng ta biết sống hết mình, biết trân trọng từng khoảnh khắc được sống. Thời gian không chờ đợi một ai. Do đó, đừng giữ mãi trong đầu ý nghĩ rằng: “Mình sẽ làm việc đó vào ngày mai”.

Cuộc sống luôn đầy rẫy những bất trắc, không ai có thể biết trước được ngày mai sẽ xảy ra chuyện gì. Trân trọng từng khoảnh khắc sống và làm hết khả năng của mình bạn sẽ không phải rơi những giọt nước mắt hối tiếc. Sống hết mình cũng là cách trả giá cho những gì đáng giá đấy bạn ạ.

…biết đứng dậy sau vấp ngã

Ngọn trúc oằn mình dưới sức mạnh của gió nhưng rồi lại bật thẳng lên đầy kiêu hãnh như chưa từng xảy ra chuyện gì. Mỗi người chúng ta đều mang trong mình tính cách của ngọn trúc. Đấy là điều chắc chắn.

Vấp ngã không phải là cách để bạn từ bỏ ước mơ, hy vọng. Đấy là “cơ hội” để bạn nhìn lại chính mình và rút kinh nghiệm cho lần sau. Hãy thay đổi thái độ của mình sau mỗi lần gặp thất bại. Thời gian không chờ đợi một ai nhưng không bao giờ là quá muộn. Khởi đầu hay kết thúc là do chính bạn.

…biết yêu thương

Yêu thương vô điều kiện. Bạn đã bao giờ làm được điều đó chưa? Hay lúc nào cũng chỉ muốn người khác yêu mình, muốn “nhận” tất cả mà không muốn “cho” đi chút gì? Cuộc sống thật kỳ diệu, không ai có tất cả nhưng cũng không ai mất tất cả. Những nỗi đau sẽ dịu đi rất nhiều nếu được hàn gắn bằng sự yêu thương. Yêu thương chính là dang tay đón nhận những xúc cảm tuyệt vời do cuộc sống mang lại.

“Cuộc sống là những chất liệu thô mà chúng ta là những người nghệ sỹ. Nhào nặn chúng thành một tuyệt tác hay biến chúng thành một tác phẩm thô kệch đều tùy thuộc vào chúng ta”. Chúng ta học được gì từ cuộc sống? Xin thưa rằng: Nhiều vô kể!

Nhưng điều quan trọng nhất không phải là việc đọc vanh vách những điều đó lên, mà là thái độ và quan điểm của chúng ta trước những điều mà cuộc sống mang lại. Hãy để những “món quà vô giá” ấy thanh lọc tâm hồn bạn, để sống tốt hơn và tận hưởng hạnh phúc diệu kỳ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Có thể nói rằng, trước khi chúng ta cảm nhận được sự thanh thản, bình yên trên quả đất này, mỗi chúng ta đã có thể cảm nhận sự bình yên, thanh thản từ bên trong tâm hồn mình.

Hãy nhớ lại khi mình mới chào đời, chúng ta hạnh phúc, bình an thiêm thiếp ngủ trong vòng tay yêu thương của mẹ. Chúng ta có cả một khoảng thời gian rất dài của tuổi ấu thơ sống hồn nhiên, vô tư, chẳng hề biết lo âu, buồn bã.

Ngày nay, sự thanh thản trong cõi lòng, tưởng chừng như một điều mà bất kỳ ai trong chúng ta cũng rất dễ đạt được, nhưng kỳ thực, đó lại là một vấn đề khó khăn vô cùng, vì cuộc sống hằng ngày xung quanh chúng ta có biết bao nỗi buồn sầu, lo lắng đang bủa vây, những công việc chống chất. Với nếp sống hối hả hôm nay, chúng ta ít có thời gian để lắng đọng lại những suy tư có ý nghĩa cho cuộc sống của mình.

Trong một khoảnh khắc bất chợt nào đó, và bạn ngỡ như mình đã để cho những nỗi thao thức, băn khoăn ấy trôi qua theo những năm tháng dài của cuộc đời mình. Rất nhiều khi chúng ta sống mà không rõ mình sống vì điều gì? Hạnh phúc của cuộc sống là gì? Và cuộc đời mình sẽ đi về đâu. Thế nhưng, dù muốn dù không, những câu hỏi này vẫn thường trực trong tiềm thức của bạn.

Cuộc sống mỗi ngày của chúng ta thật phong phú, nhưng cũng quá đỗi phức tạp! Phần lớn những sự hỗn loạn, khổ đau trong cuộc sống đều do con người gây ra cho nhau! cách tốt nhất để sống thanh thản, hạnh phúc, đó là chính chúng ta phải tự thay đổi mình trước! Sự thay đổi bắt đầu từ việc xem xét lại bản thân, sau đó là bằng việc thay đổi cách sống thay đổi những hành động cụ thể hằng ngày của mình.

Khi bản thân mỗi người biết tự thay đổi mình theo chiều hướng tích cực, chắc chắn cuộc sống sẽ ngày càng trở nên tốt đẹp hơn!

Mỗi suy nghĩ của chúng ta chỉ như một tia sáng nhỏ nhoi soi rọi vào cõi thăm thẳm của cuộc đời này mà thôi! Mọi thao thức, băn khoăn của bạn sẽ trở nên sáng tỏ dần theo thời gian! Sau một quá trình nỗ lực tự thân để tìm câu trả lời cho chính mình như vậy, bạn sẽ nhận ra sự hiểu biết của mình trở nên sâu sắc hơn và có ý nghĩa hơn rất nhiều so với việc bạn chấp nhận những câu trả lời có sẵn trong sách như lâu nay! Và đó cũng là lý do mà tập sách giản dị này vẫn luôn có giá trị đối với bạn!

Cuốn sách hay nhất mà bạn có thể đọc được chính là cuốn sách mà bạn tự đọc lấy bằng chính những trải nghiệm thực tế trong cuộc sống của mình.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Mỗi người trong chúng ta ai cũng có cho riêng mình một nỗi buồn khó nói, khó chia sẻ, khó phôi pha, một vết thương lòng, sự ân hận, hối tiếc,…nó sẽ làm cho chúng ta trở nên mệt mỏi, chán nản, không còn thấy yêu cuộc sống hiện tại. Có người đã nói với tôi rằng: “Muốn có được sự thanh thản trong tâm hồn hãy biết chấp chận sự thật và đơn giản hóa cuộc sống,…”.

Trong cuộc sống, chắc ai cũng có một lần hối tiếc, ân hận,…một quyết định nào đó của chính mình. Tôi cũng vậy, biết bao lần tôi nói: “Giá như…”. “Phải chăng…”, “Nếu biết trước…thì đã…”,…khi biết nghĩ đến những điều mình không nên làm trong quá khứ thì mình đã đang sống trong hiện tại rồi, chính nó sẽ làm cho bản thân ta thêm ray rứt, khó chịu và đau khổ thêm. Tôi luôn nghĩ rằng hãy lấy những sai lầm làm bài học đáng giá cho chính mình.

Tôi giờ đây, đang tạo cho mình một lối sống “tâm hồn thanh thản”, cơ hội đến tôi vẫn dang tay nắm lấy nhưng khi nó không còn là của tôi thì tôi sẽ buông, tôi không bao giờ níu kéo những gì không thuộc về tôi hoặc không bao giờ là của tôi,…Nhiều lúc tôi cũng tự hỏi, tại sao tôi không cố gắng nắm chặt tay hơn, dùng sức để kéo mạnh về phía mình, tranh giành để được phần thắng,…nhưng rồi, tôi tự nhủ rằng: “ Không là của mình thì dù có giữ ở cạnh mình, nó cũng vô nghĩa”.

Sống vì người khác là rất tốt nhưng chẳng có gì là sai trái nếu ta sống cho chính bản thân chúng ta. Có lúc tôi tự hỏi: “Mình đã sống cho mình hay chưa?”, “Đã sống vì ước mơ và suy nghĩ của chính mình chưa?”. Nếu như chúng ta biết chắc chắn rằng những suy nghĩ và ước mơ của mình là hoàn toàn đúng và khả thi, hãy bỏ ngoài tai tất cả để sống cho chính mình. Cuộc sống có khi cũng lắm bất công, nhiều thiệt thòi, có người thương kẻ ghét, người thì hy sinh quên mình nhưng cũng không ít kẻ tham lam, ích kỷ, vụ lợi cá nhân,…nhưng cũng đừng vội buồn cho rằng “mình bất hạnh”. Mà hãy nghĩ rằng: “Hôm nay, mình giúp đỡ người này và một ngày không xa, sẽ có người khác giúp mình giống như vậy, thậm chí nhiều hơn những gì mình làm hôm nay”.

Có lẽ, ai trong chúng ta ít nhất cũng có 1 lần bị chọc tức hay ấm ức, bị oan vì có kẻ đưa tin đồn hay nói xấu bạn trước người khác,…những lúc như vậy, trong đầu có khi nghĩ rằng mình sẽ trả thù bằng mọi cách. Nhưng nghĩ lại thì, nếu tôi trả thù người làm hại đến tôi, thì hóa ra tôi cũng là người không khác gì kẻ thù của mình, chỉ là thù nối tiếp thù, hận càng thêm sâu. Thôi thì, hãy tha thứ hoặc bỏ qua, trước hết để chính tôi là người thanh thản, kẻ làm điều xấu có khi phải cúi mặt xấu hổ.

Tôi đã từng đọc được rằng: “Nếu như bạn đã trót mắc phải sai lầm, hãy sửa đi, tương lai sẽ vẫn mỉm cười với bạn. Và hãy tin rằng: “Thất bại hiện giờ chỉ là đòn bẩy cho tương lai”. Nhưng cũng hãy nhớ: “Tương lai chỉ thực sự tốt đẹp nếu bạn đang sống tích cực và vận động hết mình”. Bạn đang là một con hổ, một con báo đang nấp để chờ mồi, một con gấu đang ngủ đông tránh rét và sẽ hoạt động thật mạnh mẽ khi mùa xuân tới”. Và tôi muốn nói rằng hãy sống cho: “Tâm hồn thanh thản để thấy cuộc sống còn ý nghĩa và yêu đời hơn”.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Cuộc sống thật lắm màu sắc. Nhiều khi nó êm đềm dịu êm như mặt sông lặng sóng, hiền hòa và trong vắt như trăng rằm buổi quang mây, tỏa hương thơm ngan ngát đầy quyến rũ thanh *** như đóa quỳnh mỗi đêm, nhưng cũng có nhiều lúc, cuộc sống cồn cộn như cơn sóng thần, nó hung dữ, và như muốn cuốn đi tất cả những gì nó gặp phải trên đường đi của mình. Người ta vẫn hỏi rằng, “cuộc sống là gì?”. Cuộc sống tự nó là cuộc sống, thật giản đơn mà đầy bí ẩn, đó là cuộc sống.

Người xưa có nói: “Sinh lão bệnh tử, thói đời là vậy, họa phúc khôn lường, tai ương mấy ai tránh khỏi”. Bởi thế, bên cạnh những niềm vui, hạnh phúc chúng ta vẫn phải đối mặt với những sự kiện không hề dễ chịu một chút nào. Tuy thế, nhiều lúc, chính cách nghĩ, chính quan điểm của chúng ta sẽ giúp chúng ta vượt qua được những điều không mấy chút hài lòng như vậy.

Vì thế, ở mỗi người bạn tôi đều tìm thấy vẻ đẹp tuyệt vời của họ, tôi có nhiều bạn tốt, các bạn của tôi không có ai là người xấu. Nhiều khi, những suy nghĩ bộc trực và đầy tự nhiên mà người ta thốt ra nhiều lời không được suy nghĩ cho kĩ lưỡng, chính thế, đã sinh ra nhiều sự hiểu lầm đáng tiếc, dẫn đến những kết cục không mấy tốt đẹp. Tuy nhiên, khi suy xét lại, người ta lại nhận ra rằng, thì ra, nếu nhìn nhận vấn đề đơn giản hơn, tức là nhìn nhận theo hướng tích cực, nhìn nhận theo góc tiến bộ của nó, mọi việc sẽ tốt đẹp hơn.

Đó cũng chính là điều mà tôi muốn nói với các bạn. Thế giới quanh ta thật tuyệt vời, bạn bè của chúng ta thật tốt, con người đầy nhân hậu, hãy nhìn nhận vấn đề một cách hết sức đơn giản theo hướng vận động tích cực của nó, đừng để xảy ra những hiểu lầm đáng tiếc với bạn bè. Đừng để những hiểu lầm trong suy nghĩ và dẫn đến hành động sai lầm. Một con dao đã đâm vào tim người khác, dù có rút ra đi nữa, dù vết thương có liền đi nữa, thì vẫn còn mãi đó vết sẹo đau, vẫn còn mãi đó kí ức đau thương. Hãy đơn giản đến mức có thể mọi vấn đề, để cuộc sống của chúng ta tươi đẹp hơn.Nơi diễn đàn này cũng vậy,chúng ta nên.......

Cuộc sống là một sự diệu kì mà thượng đế đã tạo ra và ban tặng cho loài người chúng ta. Được sống là một niềm hạnh phúc lớn, nhưng sống được hạnh phúc là một điều kì diệu hơn mọi sự kì diệu khác. Hãy đấu tranh để được sống hạnh phúc!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Tôi đọc ở đâu đó cuộc sống chính là tấm gương phản chiếu lại của chính bản thân mình, càng ngày tôi lại thấy điều đó là đúng, và cũng là điều đơn giản nhất mà tôi đã dành cả tỉnh cảm, suy nghĩ và thời gian để cảm nhận được...

Khi có một lỗi lầm xảy ra, không chỉ có bạn cảm thấy hối tiếc, mà bất kỳ một ai đó quan tâm tới bạn cũng thấy hối tiếc cho điều đó...Nếu như bạn nhìn nhận sự việc bằng một khuôn mặt cau có thì sự hối tiếc đó chính là sự thương hại, nhưng nếu bạn nhìn sự việc bằng ánh mắt cảm thông hơn, thì khi đó sự hối tiếc của mọi người là sự đồng cảm và sẻ chia ấm áp...

Mỗi buổi sáng bạn thức dậy, không phải lúc nào cũng là một ngày thật đẹp đầy nắng, chỉ có một tâm hồn rộng lượng, vị tha biết đón nhận và trao đi thì chúng ta mới thấy rằng đó đúng là một ngày đẹp, dù rằng ngoài trời không có một chút nắng hồng...

Nhìn nhau bằng con mắt thiện cảm bao giờ cũng dễ chịu hơn một cái nhìn hoài nghi, khó chịu. Nếu hôm qua là một ngày đen tối với bạn, bạn hãy để nó đi qua đi, sao ta lại không tha thứ những gì có thể tha thứ được để trả lại sự thoải mái cho tâm hồn và sự bình lặng cho con tim...Nếu bạn vô tình tạo ra một vết thương cho ai đó, hãy mang cả tấm lòng mình ra để nhận lỗi, không phải để chuộc lại chút lỗi lầm, mà là để xoa dịu bớt nỗi đau của họ và tìm lại chút thanh thản cho chính ta...

Ý nghĩa cuộc sống nhiều khi lại rất đơn giản.
    Nó ở ngay trong chính bạn...

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Sống đơn giản không phải chuyện đơn giản. Giữa bộn bề những lo toan và bon chen trong cuộc đời, dù cố gắng nghĩ đơn giản hóa mọi thứ là xong, hóa ra mọi chuyện chẳng mấy dễ dàng

Ai cũng biết tham – sân – si là những cái không tốt, cần phải hạn chế, làm mọi cách để đè nó xuống. Ở đời mấy ai tránh được 3 chữ định mệnh đó. Vậy nên phải chấp nhận thôi – quy luật của vòng đời, quy luật của vòng tạo hóa. Tham – sân – si, suy cho cùng cũng là cái mầm mống vốn có trong mỗi con người, dù ít hay nhiều ta đều có.

Sống đơn giản để thấy lòng thanh thản. Để sống đơn giản, phải tập cho bản thân thích nghi và chấp nhận, đón nhận mọi thứ đã – đang – sẽ xảy đến với mình. Con người là một loài động vật cấp cao có suy nghĩ phức tạp. Trói mình bằng những suy nghĩ cứng ngắc trong những trạng thái cảm xúc rất cá nhân chỉ làm cho bản thân thêm mệt mỏi.

Để lòng không vương sầu muộn hay những khó chịu cứ ám theo mình, thử một lần ngẫm nghĩ về chuyện đã xảy ra, xem xét nó ở hệ quy chiếu rằng mình sai trước khi nhìn ra sai lầm của người khác, bỗng dưng thấy nhẹ nhõm vô cùng.

Không ai biết chắc chuyện gì sẽ xảy ra ngày mai. Có thể, vào một ngày đẹp trời đầy nắng, đấng tối cao cần thêm một thiên thần và một người nào đó ra đi mãi mãi. Bởi thế không nên lãng phí những phút giây hiện hữu đang có, yêu cuộc sống hiện tại, làm những gì mình thích để cho chính lòng mình vui vẻ trước đã.

Vì sợ mất hình tượng trong mắt nhiều người nên cứ phải cố sống giả tạo. Giả cũng chỉ là giả, về lại với đêm – về lại với gương soi trong lòng mình, con người thật đã mệt nhoài và đuối sức. Vì phải chạy theo đám đông, theo trào lưu của xã hội, theo những ý kiến của nhiều người, cuộc sống riêng chẳng khác nào như “đẽo cày giữa đường”, mọi dự định từ chính kiến bản thân bỗng dưng bị méo mó. Liệu có cần thiết ? Lắng nghe và đón nhận ý kiến là một việc tốt. Chọn lọc nó để giúp chính bản thân mình ngày càng hoàn thiện thì sẽ tốt hơn.

Cơm – áo – gạo – tiền là 4 cái vây lấy chúng ta, làm chúng ta cảm thấy cuộc sống này phức tạp. Thôi thì làm quen dần với sự phức tạp, sống như là sống – bản năng và tự nhiên.

Không có đường cùng, chỉ là do ta chưa tìm ra cánh cửa mở ra con đường tiếp theo để mà đi…

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Nếu biết cách suy nghĩ đơn giản và thay đổi thái độ, mọi việc cũng không đến nỗi quá tệ.

Chỉ cần thay đổi thái độ và cách ứng xử, tôi đã có thể xoay chuyển tình thế một cách dễ dàng, và mọi chuyện trở nên thật suôn sẻ và đơn giản

Có bao giờ bạn tự hỏi: “Tại sao cuộc sống này đáng ghét thế! Lúc nào mọi thứ cũng bất công với mình, mình luôn thất bại, luôn trì trệ, luôn thua cuộc và luôn bị đối xử quá đáng! Tại sao?”. Không ít lần chúng ta cứ phải thốt lên như thế để rồi lại chìm trong mớ cảm xúc khó chịu, ức chế vì bị thiệt thòi, để rồi những điều không may ấy lại liên tục xảy đến…

Tôi cũng từng như vậy. Nhưng rồi sau nhiều lần nếm thử những trải nghiệm nan giải, tôi chợt nhận ra, nếu biết cách suy nghĩ đơn giản và thay đổi thái độ, mọi việc cũng không đến nỗi quá tệ.

Tôi từng có cảm giác bị mọi người nói xấu mình. Họ thì thầm với nhau và khi tôi đến thì họ giật mình và im lặng. Họ cùng nhau chia sẻ một điều gì đó rất thú vị nhưng khi tôi xuất hiện thì họ sợ rằng tôi sẽ cướp mất điều đó. Thậm chí, có những lúc tôi chẳng biết gì trong khi cả thế giới đã biết hết rồi.Đơn giản vì họ không muốn tôi nắm bắt lấy cơ hội, sự may mắn, hay bất kì điều gì khác giúp tôi chạm đến ước mơ…

Ban đầu, tôi mặc kệ, bất cần và cười thầm: “Một lũ trẻ con!”. Tôi cảm thấy mình chẳng làm gì sai và chẳng có lý do gì bị đối xử như thế, chẳng qua do họ ghen ghét, đố kị. Thế thì tại sao tôi phải chấp?Sau một thời gian, tôi thấy hơi chạnh lòng và cho rằng mình có gì đó sai sót trong việc ứng xử. Hình như tôi cần suy nghĩ đơn giản một chút và thay đổi bản thân đi. Tôi trở nên giản dị hơn. Khi đám đông im bặt lúc tôi xuất hiện, tôi vẫn sẽ mỉm cười và hỏi thăm từng người, dẫu họ tỏ thái độ khó chịu, tôi vẫn không bận tâm. “Take it easy!” – tôi tự nhủ trong đầu mình. Và rồi đám đông bớt im lặng dần, về sau, chính họ là người bắt chuyện với tôi trước.

Tôi hỏi một người trong nhóm: “Bộ hồi trước mình đáng ghét lắm hay sao mà các bạn trông có vẻ như đang nói xấu mình?”. “Không. Tụi này thấy bạn có vẻ cao ngạo, chảnh chảnh nên không thích tiếp xúc. Về sau thấy bạn không vậy nữa, nên chắc có lẽ bọn mình hiểu lầm. Thật ra cũng có một vài người vẫn còn ghét bạn đấy, nhưng mình tin là họ không ghét lâu được đâu” – bạn ấy cười tươi. Dù biết rằng mình còn bị ghét, nhưng chưa bao giờ tôi cảm thấy dễ chịu đến thế…

Sự thật chẳng bao giờ thể hiện qua cách chúng ta nhìn, quan điểm chúng ta nghĩ. Bạn càng đơn giản hóa mọi việc, thành công và cơ hội càng đến với bạn hơn. Trong những mối quan hệ, bạn càng khéo léo và chân thành chừng nào, thì bạn sẽ càng hạnh phúc chừng ấy. Hãy thử, và kì tích sẽ xuất hiện với bạn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Mỗi người trong chúng ta ai cũng có cho riêng mình một nỗi buồn khó nói, khó chia sẻ, khó phôi pha, một vết thương lòng, sự ân hận, hối tiếc,…nó sẽ làm cho chúng ta trở nên mệt mỏi, chán nản, không còn thấy yêu cuộc sống hiện tại. Có người đã nói với tôi rằng: “Muốn có được sự thanh thản trong tâm hồn hãy biết chấp chận sự thật và đơn giản hóa cuộc sống,…”.

Trong cuộc sống, chắc ai cũng có một lần hối tiếc, ân hận,…một quyết định nào đó của chính mình. Tôi cũng vậy, biết bao lần tôi nói: “Giá như…”. “Phải chăng…”, “Nếu biết trước…thì đã…”,…khi biết nghĩ đến những điều mình không nên làm trong quá khứ thì mình đã đang sống trong hiện tại rồi, chính nó sẽ làm cho bản thân ta thêm ray rứt, khó chịu và đau khổ thêm. Tôi luôn nghĩ rằng hãy lấy những sai lầm làm bài học đáng giá cho chính mình.

Tôi giờ đây, đang tạo cho mình một lối sống “tâm hồn thanh thản”, cơ hội đến tôi vẫn dang tay nắm lấy nhưng khi nó không còn là của tôi thì tôi sẽ buông, tôi không bao giờ níu kéo những gì không thuộc về tôi hoặc không bao giờ là của tôi,…Nhiều lúc tôi cũng tự hỏi, tại sao tôi không cố gắng nắm chặt tay hơn, dùng sức để kéo mạnh về phía mình, tranh giành để được phần thắng,…nhưng rồi, tôi tự nhủ rằng: “ Không là của mình thì dù có giữ ở cạnh mình, nó cũng vô nghĩa”.

Sống vì người khác là rất tốt nhưng chẳng có gì là sai trái nếu ta sống cho chính bản thân chúng ta. Có lúc tôi tự hỏi: “Mình đã sống cho mình hay chưa?”, “Đã sống vì ước mơ và suy nghĩ của chính mình chưa?”. Nếu như chúng ta biết chắc chắn rằng những suy nghĩ và ước mơ của mình là hoàn toàn đúng và khả thi, hãy bỏ ngoài tai tất cả để sống cho chính mình. Cuộc sống có khi cũng lắm bất công, nhiều thiệt thòi, có người thương kẻ ghét, người thì hy sinh quên mình nhưng cũng không ít kẻ tham lam, ích kỷ, vụ lợi cá nhân,…nhưng cũng đừng vội buồn cho rằng “mình bất hạnh”. Mà hãy nghĩ rằng: “Hôm nay, mình giúp đỡ người này và một ngày không xa, sẽ có người khác giúp mình giống như vậy, thậm chí nhiều hơn những gì mình làm hôm nay”.

Có lẽ, ai trong chúng ta ít nhất cũng có 1 lần bị chọc tức hay ấm ức, bị oan vì có kẻ đưa tin đồn hay nói xấu bạn trước người khác,…những lúc như vậy, trong đầu có khi nghĩ rằng mình sẽ trả thù bằng mọi cách. Nhưng nghĩ lại thì, nếu tôi trả thù người làm hại đến tôi, thì hóa ra tôi cũng là người không khác gì kẻ thù của mình, chỉ là thù nối tiếp thù, hận càng thêm sâu. Thôi thì, hãy tha thứ hoặc bỏ qua, trước hết để chính tôi là người thanh thản, kẻ làm điều xấu có khi phải cúi mặt xấu hổ.

Tôi đã từng đọc được rằng: “Nếu như bạn đã trót mắc phải sai lầm, hãy sửa đi, tương lai sẽ vẫn mỉm cười với bạn. Và hãy tin rằng: “Thất bại hiện giờ chỉ là đòn bẩy cho tương lai”. Nhưng cũng hãy nhớ: “Tương lai chỉ thực sự tốt đẹp nếu bạn đang sống tích cực và vận động hết mình”. Bạn đang là một con hổ, một con báo đang nấp để chờ mồi, một con gấu đang ngủ đông tránh rét và sẽ hoạt động thật mạnh mẽ khi mùa xuân tới”. Và tôi muốn nói rằng hãy sống cho: “Tâm hồn thanh thản để thấy cuộc sống còn ý nghĩa và yêu đời hơn”.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Các bạn ạ! Có lẽ mỗi người có một cách nghĩ riêng, song đối với tôi, tất cả mọi việc điều ẩn chứa trong nó haimặt, tích cực và tiêu cực. Mặt tích cực ẩn chứa xu thế tiến bộ, đơn giản, dễ chấp nhận, dễ hài lòng. Mặt tiêu cực chính là sự cám dỗ, làm cho ta lầm đường lạc bước, đưa ta đến ngõ cụt của suy nghĩ, hành động một cách ngốc nghếch để rồi suốt đời không thể thoát khỏi cái vòng quay luẩn quẩn. Mỗi con người cũng đều ẩn chứa trong mình hai mặt của một vấn đề. Với bạn bè tôi, tôi luôn nhìn nhận họ dưới con mắt tích cực.

Cuộc sống thật lắm màu sắc. Nhiều khi nó êm đềm dịu êm như mặt sông lặng sóng, hiền hòa và trong vắt như trăng rằm buổi quang mây, tỏa hương thơm ngan ngát đầy quyến rũ thanh *** như đóa quỳnh mỗi đêm, nhưng cũng có nhiều lúc, cuộc sống cồn cộn như cơn sóng thần, nó hung dữ, và như muốn cuốn đi tất cả những gì nó gặp phải trên đường đi của mình. Người ta vẫn hỏi rằng, “cuộc sống là gì?”. Cuộc sống tự nó là cuộc sống, thật giản đơn mà đầy bí ẩn, đó là cuộc sống!

Người xưa có nói: “Sinh lão bệnh tử, thói đời là vậy, họa phúc khôn lường, tai ương mấy ai tránh khỏi”. Bởi thế, bên cạnh những niềm vui, hạnh phúc chúng ta vẫn phải đối mặt với những sự kiện không hề dễ chịu một chút nào. Tuy thế, nhiều lúc, chính cách nghĩ, chính quan điểm của chúng ta sẽ giúp chúng ta vượt qua được những điều không mấy chút hài lòng như vậy.

Vì thế, ở mỗi người bạn tôi đều tìm thấy vẻ đẹp tuyệt vời của họ, tôi có nhiều bạn tốt, các bạn của tôi không có ai là người xấu. Nhiều khi, những suy nghĩ bộc trực và đầy tự nhiên mà người ta thốt ra nhiều lời không được suy nghĩ cho kĩ lưỡng, chính thế, đã sinh ra nhiều sự hiểu lầm đáng tiếc, dẫn đến những kết cục không mấy tốt đẹp. Tuy nhiên, khi suy xét lại, người ta lại nhận ra rằng, thì ra, nếu nhìn nhận vấn đề đơn giản hơn, tức là nhìn nhận theo hướng tích cực, nhìn nhận theo góc tiến bộ của nó, mọi việc sẽ tốt đẹp hơn.

Đó cũng chính là điều mà tôi muốn nói với các bạn. Thế giới quanh ta thật tuyệt vời, bạn bè của chúng ta thật tốt, con người đầy nhân hậu, hãy nhìn nhận vấn đề một cách hết sức đơn giản theo hướng vận động tích cực của nó, đừng để xảy ra những hiểu lầm đáng tiếc rồi mới hối hận. Sẽ không có một sự hối hận muộn màng nào lại tốt hơn một cách nhìn nhận đúng đắn không để sinh ra lỗi lầm trong suy nghĩ và dẫn đến hành động sai lầm.

Một con dao đã đâm vào tim người khác, dù có rút ra đi nữa, dù vết thương có liền đi nữa, thì vẫn còn mãi đó vết sẹo đau, vẫn còn mãi đó kí ức đau thương. Hãy đơn giản đến mức có thể mọi vấn đề, để cuộc sống của chúng ta tươi đẹp hơn.

Cuộc sống là một sự diệu kì mà thượng đế đã tạo ra và ban tặng cho loài người chúng ta. Được sống là một niềm hạnh phúc lớn, nhưng sống được hạnh phúc là một điều kì diệu hơn mọi sự kì diệu khác. Hãy đấu tranh để được sống hạnh phúc!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Chỉ những ai có duyên phận mới trở thành người thân của nhau, cho dù trong cuộc sống bận rộn bạn ít khi gặp mọi người, nhưng bạn hãy trân trọng từng khoảnh khắc khi còn bên họ, hãy dành cho họ thời gian để yêu thương bạn hơn.

Một người không tốt với bạn, bạn không nên quá bận tâm .Trong cuộc sống của bạn, không ai có nghĩa vụ phải cư xử tốt với bạn trừ cha mẹ.Còn với những người tốt với bạn, bạn nên trân trọng và biết ơn điều đó. Nhưng bạn cũng cần phải có chút đề phòng bởi mỗi người khi làm bất cứ việc gì đều có mục đích riêng của họ .Hãy nhớ, họ tốt với bạn không đồng nghĩa với việc họ phải quý mến bạn.

Không có ai là không thể thay thế, không có vật gì thuộc hoàn toàn sở hữu của bạn.
    Vì thế, nếu sau này người bạn yêu thương không còn ở bên, hay họ không còn là nơi bạn có thể đặt niềm tin, bạn cũng đừng bi lụy. Sinh mệnh con người thực sự ngắn ngủi, bạn đừng để mỗi ngày trôi đi vô ích.Người ta tham vọng sống lâu nhưng bạn chỉ cần sống hạnh phúc mỗi ngày.Hãy trân trọng và yêu lấy cuộc sống hiện tại của bạn.

Trên đời này không có gì là nhất cả, tình yêu chỉ là cảm giác bất chợt đi qua cuộc đời bạn, nhưng nó sẽ theo thời gian và lòng người mà thay đổi.

Nếu như người đó rời xa bạn, bạn hãy học cách chờ đợi.Hãy để thời gian rửa sạch vết thương, để tâm hồn bạn lắng lại rồi nỗi đau của bạn cũng sẽ dần biến mất.Bạn đừng mơ ước một tình yêu hoàn hảo, cũng đừng thổi phồng nỗi đau khi nó không còn.

Bạn có thể bắt mình phải giữ chữ tín, nhưng không thể yêu cầu người khác làm thế với mình.
    Bạn có thể yêu cầu bản thân phải đối đãi tốt với người, nhưng bạn không thể kì vọng người ta sẽ làm ngược lại.Khi bạn tốt với họ, họ không có nghĩa vụ phải tốt lại với bạn.Hãy nhớ điều này nếu không bạn sẽ luôn gặp ưu phiền trong cuộc sống.

Chỉ những ai có duyên phận mới trở thành người thân của nhau, cho dù trong cuộc sống bận rộn bạn ít khi gặp mọi người, nhưng bạn hãy trân trọng từng khoảnh khắc khi còn bên họ, hãy dành cho họ thời gian để yêu thương bạn hơn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921

Có những điều nếu ta có thể bỏ qua, cuộc sống sẽ trở nên dễ dàng, đơn giản hơn. Chúng ta thường nắm chặt trong tay, giữ mãi trong đầu những thứ khiến ta đau đớn, căng thẳng và buồn bã.

Hãy học cách quên, cho qua những điều không như ý. Từ ngày hôm nay hãy bắt đầu loại ra khỏi cuộc sống của ta những điều này:

Đừng mong mình đúng trong mọi quyết định

Nhiều người không thể chấp nhận rằng có những thời điểm trong đời họ đưa ra quyết định sai lầm. Lúc nào họ cũng muốn mình đúng. Chính sự cố chấp này khiến bản thân họ và những người xung quanh nhiều khi phải gánh chịu sự căng thẳng và nỗi thất vọng càng bị khoét sâu thêm. Khi bạn cảm thấy mình sắp tranh luận với ai đó xem liệu là mình đúng hay sai, hãy hỏi bản thân rằng: Đúng quan trọng hơn hay cư xử đẹp, nhân hậu quan trọng hơn? Cái Tôi của chúng ta chẳng là gì. Quan trọng là cư xử cho hợp đạo lý.

Đừng nghĩ mình có thể kiểm soát mọi việc

Bạn không thể nào kiểm soát mọi việc, mọi tình huống xảy ra và mọi người xuất hiện trong đời bạn. Dù đó là vợ chồng, người yêu, đồng nghiệp hay một người lạ mặt nào đó ta thoáng gặp, hãy cứ để mọi việc diễn ra tự nhiên. Hãy chấp nhận mọi người và mọi việc như nó vốn thế và bạn sẽ thấy mình sống dễ chịu hơn. Bằng cách thả lỏng bản thân, bàn tay hãy biết cách mở ra đừng chỉ biết nắm chặt, mọi việc sẽ tự khắc trôi chảy hơn.

Đừng chê bai, nhiếc móc

Đừng đổ lỗi cho người khác về những thất bại trong cuộc sống, công việc, hay tình cảm của mình. Đừng tự hạ thấp năng lực của mình bằng cách đổ vấy trách nhiệm lên yếu tố khách quan, hãy chịu trách nhiệm về mọi mặt cuộc sống của mình.

Đừng đánh giá thấp bản thân

Trong suy nghĩ của ta luôn có hai mặt tích cực và tiêu cực. Những người bình thường, đáng buồn thay lại hay ngả theo mặt tiêu cực. Trí óc họ thường tự nhủ: Việc này khó quá mình không làm được. Cô ấy hot quá mình không cưa được... Đừng để những suy nghĩ đó tiêu cực đó đánh bại bạn trước khi bạn kịp thử vận may của mình. Bạn giỏi hơn những gì bạn nghĩ. Suy nghĩ của chúng ta nếu được điều chỉnh theo hướng tịch cực nó sẽ thúc đẩy ta không ngừng tiến lên. Nhưng nếu để nó mặc sức chạy theo hướng tiêu cực, bạn sẽ tự hủy hoại cuộc đời mình.

Đừng thu hẹp niềm tin của mình

Đừng nghĩ mình chỉ có thể làm việc này mà không thể làm việc kia. Bạn không nên tự hạn chế khả năng của bản thân để rồi mãi mãi giữ mình đứng ở một nấc thang cố định, không thể phóng tầm mắt đi xa hơn, đạt được những thành tựu lớn hơn. Hãy thử nghiệm đi, cho mình cơ hội để sải cánh và bay cao.

Đừng than phiền

Chúng ta dành quá nhiều thời gian để than phiền về đủ thứ trên đời, những người ta tiếp xúc, tình huống ta gặp phải, sự việc bất ngờ xảy ra... Tất cả chúng như cùng hợp sức chống lại ta, khiến ta buồn bã, thất vọng, thậm chí suy sụp. Thực ra không ai có thể khiến bạn không vui, không có tình huống nào có thể khiến bạn thất vọng trừ phi chính bạn để nó đánh bại mình.Không phải những con người đó, sự việc đó khiến ta tổn thương, mà chính ta đã chọn cách đánh giá như thế về sự việc và con người. Đừng đánh giá thấp cách suy nghĩ tích cực trong cuộc sống. Luôn có nhiều hơn một phương diện để tiếp cận một vấn đề.

Đừng phê phán

Hãy từ bỏ niềm thích thú xấu xa là phê phán những người ta gặp, sự việc ta trải qua, thậm chí là đồ vật ta nhìn thấy. Mỗi chúng ta đều có những điểm khác biệt, tuy thế cũng có những điểm chung. Chúng ta đều muốn hạnh phúc, được yêu thương và cho đi yêu thương. Chúng ta cùng mong muốn được thấu hiểu. Vì vậy, đừng bao giờ làm tổn thương người khác để thỏa mãn cái tôi tự cao của mình.

Đừng cố gây ấn tượng

Không việc gì phải thể hiện mình thế nọ thế kia chỉ để khiến người khác thích thú hoặc ngưỡng mộ ta. Việc đó không đem lại lợi lộc gì. Khi bạn thôi gồng mình lên để chứng tỏ cũng là lúc bạn chấp nhận và trân quý những điều vốn có của mình. Bạn sẽ thấy mọi người chú ý tới mình dù chẳng cần phải nỗ lực đánh bóng bản thân, như thế mới là hạnh phúc.

Đừng chống lại sự thay đổi

Thay đổi là tốt. Thay đổi giúp ta di chuyển, có thể tiến lên, có thể sang ngang, và đôi khi không may ta sẽ thụt lùi. Nhưng thay đổi giúp ta tiến bộ hơn trong cuộc sống và biết tới nhiều điều mới lạ trong đời. Khi cuộc sống cho ta cơ hội đổi thay, hãy chớp lấy bởi cảm giác tươi mới là rất đáng quý để ta thêm yêu đời. Hãy đi theo trực giác mách bảo và bạn sẽ tìm thấy cơ hội của mình.

Đừng kỳ thị

Đừng chụp mũ bất cứ ai hoặc việc gì khi bạn còn chưa hiểu rõ, hãy sống cởi mở, đầu óc cũng nên thoáng hơn. Cách suy nghĩ của chúng ta chỉ tân tiến hơn, tích cực hơn khi ta cởi mở chấp nhận những điều khác biệt, thậm chí là điều ta không ưa. Điểm ngớ ngẩn nhất của con người là từ chối chấp nhận những thứ mà họ chưa có cơ hội tìm hiểu rõ.

Đừng sợ hãi

Nỗi sợ là một ảo giác, nó không thực sự tồn tại, không gì có thể khiến bạn sợ, chỉ có bạn tự tạo ra nỗi sợ hãi. Nỗi sợ nằm trong đầu bạn. Hãy tìm hiểu xem có vấn đề gì, cả chủ quan và khách quan, khiến mình sợ hãi như thế. Điều duy nhất chúng ta nên sợ trên đời này, chính là nỗi sợ hãi. Khi ta sợ hãi, ta chẳng thể làm điều gì ra hồn và tự ta biến ta nhỏ lại, hèn kém đi.

Đừng xin lỗi

Đừng suốt ngày chỉ biết xin lỗi. Con người chúng ta thực sự không cần lời xin lỗi. Chúng ta dễ dàng xí xóa cho bản thân, dễ dàng chấp nhận sự thoái lui và chẳng chịu cố gắng hết mình cho đến đầu đến đũa chỉ bởi ta đã có lời xin lỗi làm cứu cánh. Thay vì để bản thân trưởng thành hơn, làm việc tốt hơn, sống cuộc đời hoàn thiện hơn, ta lại mắc kẹt trong những lời xin lỗi. Xin lỗi chẳng khác gì lừa bịp bản thân rằng: Thôi, thế là được rồi, có thể dừng lại ở đó. Lời xin lỗi khi được nói ra dễ dàng thực sự có phải lời xin lỗi từ tận trong tâm của người nói?

Đừng nuối tiếc quá khứ

Quên đi quá khứ là rất khó. Đặc biệt là khi quá khứ dường như tốt đẹp hơn hiện tại và tương lai thì hiện ra quá đáng sợ với nhiều bấp bênh, nguy cơ, nhưng bạn cần nghĩ rằng hiện tại là tất cả những gì bạn có. Quá khứ không giúp gì cho bạn được nữa, đừng ru ngủ bản thân trong hào quang của ngày hôm qua.

Hãy thực tế với tất cả những gì bạn đang làm hàng ngày và phải biết yêu quý cuộc sống từ những gì bạn đang làm hôm nay. Cuộc sống không có điểm dừng, không có đích đến thực sự. Hãy nhìn thẳng vào tương lai, chuẩn bị trước cho bản thân để đối phó với những việc có thể xảy ra bằng cách sống thật tốt trong hiện tại.

Đừng mang theo “hành trang” quá nặng

Bạn sẽ dần hoàn thiện theo thời gian và trải nghiệm. Khi bạn có thể bỏ lại đằng sau những gì bạn vốn cho là quan trọng, tự khắc bạn sẽ cảm nhận được sự yên bình, độ lượng, nhân hậu trong tâm hồn. Khi biết làm nhẹ hành trang mà mình mang theo trong đời, bạn sẽ tiến nhanh và tiến xa hơn. Con người thường bước chậm, thành công khiêm tốn bởi họ phải đeo trên lưng quá nhiều gánh nặng chất chồng của quá khứ, có quá nhiều thứ họ không dám bỏ xuống và cứ khăng khăng giữ lại bên mình. Nếu biết bỏ xuống những thứ đã cũ và không còn phục vụ tốt cho hiện tại, bạn sẽ thành công hơn.

Đừng theo suy nghĩ của người khác

Người ta thường để ý quá nhiều tới những kỳ vọng và đánh giá của mọi người xung quanh mà quên mất rằng mình cũng cần phải sống cho mình. Nhiều khi ta quên mất khát khao đang cất tiếng gọi yếu ớt từ bên trong. Chúng ta còn mải bận đi làm vừa lòng mọi người, đáp ứng mong đợi của họ. Chúng ta quên hoặc thậm chí không biết cách khiến mình vui vẻ, chúng ta muốn gì, cần gì và cuối cùng quên luôn bản thân mình. Bạn có cuộc sống riêng và hãy sống nó cho trọn vẹn, thực sự điều khiển, chèo lái nó và đừng để ai làm bạn trệch hướng khỏi con đường do chính bạn vạch ra.

Sống đơn giản…yêu đơn giản….cho đời thanh thảnmở lòng thanh thản....

Thông tin về chủ đề này