Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 35 của 35

Chủ đề: QHTD ko an toàn với bạn tình ko rõ bệnh tình, Bạn tình XN AT xin tư vấn

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi lala Xem bài viết
    Chào anh chị, sau 29 ngày âm tính ở pastuer,hôm nay đủ 7 tuần 4 ngày em định wa pastuer nhưng pastuer đợi hơi lâu nên em wa medlatec Tân Bình xét nghiệm cho bớt lo, nhân viên ở đây bảo là xét nghiệm định lượng và xét nghiệm nhanh. Em xét nghiệm định lượng. Xét nghiệm định lượng giống combo ở pastuer ko các anh. Em đang chờ 45p nữa có kết quả
    PCR (Polymerase Chain Reaction - Phản ứng chuỗi trùng phân) là một kỹ thuật then chốt trong di truyền học phân tử cho phép phân tích bất kỳ một đoạn ngắn nào của chuỗi ADN (hay của chuỗi ARN) mà không phải nhân dòng vô tính đoạn ADN đó. PCR được sử dụng để tái tạo (khuếch đại) những đoạn ADN chọn lọc. Trước đây, việc khuếch đại này được thực hiện nhờ những vi khuẩn và phải mất hàng tuần. Nhưng giờ đây với kỹ thuật PCR được thực hiện trong các ống nghiệm thì chỉ mất một vài giờ. PCR hiệu quả cao đến nỗi có thể tạo ra vô số bản sao của ADN. Ngoài ra, PCR sử dụng chính những phân tử mà thiên nhiên sử dụng để sao chép ADN:
    - Hai "phân tử mồi" để đánh dấu vị trí bắt đầu và kết thúc của chuỗi ADN cần sao chép.
    - Một enzym có tên là polymerase (enzyme đồng phân hóa) chạy dọc theo đoạn ADN đó, đọc mã của ADN và lắp ráp nên một bản sao của ADN.
    - Rất nhiều khối bazơ mà polymerase sử dụng để xây nên bản sao của ADN.

Một ưu điểm khác của PCR trong chẩn đoán bệnh nhiễm khuẩn là PCR chẳng những có thể phát hiện được tác nhân vi sinh vật gây bệnh trực tiếp trong bệnh phẩm mà còn có thể phân loại type di truyền của các vi sinh vật này, không cần phải nuôi cấy được vi khuẩn. Ðây là một đóng góp rất lớn trong nghiên cứu dịch tễ học tìm hiểu mối liên quan của các tác nhân gây bệnh trong cộng đồng. Một chứng minh hết sức nỗi tiếng trong ứng dụng này là trường hợp "nha sĩ Florida" (Florida dentist) : Nhờ có PCR mà người ta đã xác định được 3 bệnh nhân khám điều trị răng đã bị nhiễm HIV từ một nguồn gốc là vị nha sĩ nọ bị nhiễm HIV.
    Do thử nghiệm PCR quá nhạy cảm, nên khi áp dụng trong chẩn đoán, một vấn đề rất quan trọng cần phải lưu tâm, đó là hiện tượng dương tính giả, chủ yếu là do mẫu thử bị nhiễm bởi các sản phẩm PCR trước đó. Chỉ cần mẫu thử bị nhiễm một hoặc vài mảnh sản phẩm PCR thì các mảnh này sẽ được khuếch đại và mẫu cho kết quả dương nhưng là dương giả. Đợi 12 tuần là cần thiết. Việc gì mà vội hả bạn ?

Hiện nay xét nghiệm DNA_ PCR(Chuỗi phản ứng polymerase) là một trong những xét nghiệm có độ chính xác cao nhất tuy nhiên thời gian chính xác để thực hiện xét nghiệm này từ ngày có hanh vi nguy cơ vẫn còn gây nhiều tranh cãi (theo các tài liệu nước ngoài là 28 ngày,một số tài liệu của VN là 10 ngày hoặc theo một số bác sĩ của viện Pasteur là từ 3-7 ngày). Đây là một xét nghiệm khá tốn kém và quy trình khá phức tạp( dựa trên kĩ thuật nhiệt) nên thường chỉ dùng cho trẻ em(dưới 18 tháng tuổi) để phát hiện bản sao bộ ADN của HIV.Như Hiện tại theo mình biết viện Pasteur TPHCM dùng phương pháp này để xét nghiệm cho trẻ em dưới 18 tháng tuổi hoặc dùng đo nồng độ vi rút cho người có HIV.Viện Pasteur TPHCM nếu xét nghiệm PCR âm tính ( dưới ngưỡng cửa phát hiện) thì Bác Sĩ vẫn khuyên sau 12 tuần xét nghiệm lại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn anh, nhưng em không hiểu mấy cái này. Em đang hồi hộp đợi kết quả

Cảm ơn
    2,578
    Cảm ơn anh, nhưng em không hiểu mấy cái này. Em đang hồi hộp đợi kết quả
    Trả lời rất rõ, PCR ko phải PP khẳng định HIV, nó chỉ áp dụng trên bệnh nhân nhiễm HIV uống thuốc kháng virut ARV BS nghi ngờ bệnh nhân kháng thuốc dùng PP này để đếm số lượng HIV trong máu, cho dù bạn XN HIV dưới ngưỡng 250virut/ml vẫn ko thể khẳng định bạn an toàn với HIV. Bạn muốn XN phải dùng các sinh phẩm test nhanh HIV 1/2 Ab tìm kháng thể như: Antive HIV 1/2 Ab, Serodia HIV 1/2 Ab, Determine HIV 1/2 Ab

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    54
    dạ cảm ơn anh, mấy biểu hiện kia có liên quan hiv không anh? em không sốt cũng không đau đầu em rất lo
    Bị chỉ lo bị H!!!!! vậy không lo no đòn à? Tôi nhớ, cô ấy có chồng thì phải??? Theo tôi ban cần cư xử có văn hóa nhé, đi đêm có ngày gặp ma thui

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Em chừa đến già chứ đi làm gì nữa. Ũa mà xét nghiệm như thế này ko phải để biết âm hay dương hả anh

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    62
    Bạn yên tâm sẽ không sao đâu.

Cảm ơn
    2,578
    Em chừa đến già chứ đi làm gì nữa. Ũa mà xét nghiệm như thế này ko phải để biết âm hay dương hả anh
    Ui tời trả lời như vậy rùi cuối cùng vẫn ko hiểu tôi bó chiếu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào bạn

Bạn phí tiền quá, xn test nhanh từ tuần thứ 6 trở lên thôi. 7 tuần xn là OK và chốt 12 tuần.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào bạn, nếu bạn ở Bình Dương bạn nên tới TTYTDP tỉnh nằm trên đường Yersin, gần bệnh viện Y học cổ truyền của tỉnh xn chỉ mất 20' và không mất tiền nữa.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mới lấy kết qua xong combipt. Âm tính

Cảm ơn
    2,578
    Mới lấy kết qua xong combipt. Âm tính
    Ủa XN Combo chứ ko phải Xn định lượng àh?? Sao ko XN định lượng?? Hỏi 1 đường giờ comment khác là sao trời

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bs ở đây bảo xét nghiệm combi nhưng cô y tá bảo định lượng anh ạ. Trong phiếu xet nghiêm ghi là combipt anh ạ.

Cảm ơn
    2,578
    Bs ở đây bảo xét nghiệm combi nhưng cô y tá bảo định lượng anh ạ. Trong phiếu xet nghiêm ghi là combipt anh ạ.
    Đúng là Mụ Y Tá nhãm rùi mù chữ mù cả kiến thức, KQ này bạn an toàn rất cao khi AT sau 7 tuần XN chốt ở 12 tuần sau nguy cơ chưa ai lật kèo đỗ cột

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn anh, em cũng nói rõ la em đã xét nghiệm bên pate bằng phương pháp combi bs bảo bên đó và bên nay như nhau bằng combi. Giờ em cũng yên tâm cố gắng sống tốt. Mà đã là combi pt la như nhau phải không anh

Cảm ơn
    2,578
    Cảm ơn anh, em cũng nói rõ la em đã xét nghiệm bên pate bằng phương pháp combi bs bảo bên đó và bên nay như nhau bằng combi. Giờ em cũng yên tâm cố gắng sống tốt. Mà đã là combi pt la như nhau phải không anh
    Combo hay combi là 1 chỉ là thuật ngữ gọi thôi.
    Ví dụ:
    Tiến Anh No là không
    Tiếng Pháp không là non

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này