Trang 14 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 41213141516 ... CuốiCuối
Kết quả 261 đến 280 của 383

Chủ đề: Những câu hỏi hiv từng được Tuanmecsedec trả lời trên nhiều trang WEB với các nick

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1124 Đã gửi : 3 năm trước

Danh hiệu: Thành viên gắn bó

Nhóm: Thành viên chính thức
    Gia nhập: 14-07-2009(UTC)
    B.viết: 1.420

Cảm ơn: 170 lần

Thưa Anh, em bị một người bạn lấy cây viết bi đâm chảy máu (người này đâm nhiều người rồi). Lúc đó, em cũng không quan tâm lắm, vì trước khi đâm em, em chưa thấy bạn này đâm ai. Và bây giờ, em lo, em có triệu chứng giống nhiễm HIV lắm. Em đang bị nổi hạch ở cổ (2 hạch), ở bẹn (2 hach), có nổi ban, viêm họng,Em đang rất lo lắng, không biết ở trường hợp đó, em có bị lây HIV không. Em mới 17 tuổi.

Chào bạn!

HIV sống chủ yếu trong máu của người có vi rút này. Vì vậy, bạn chỉ cần quan tâm trường hợp sử dụng chung bơm kim tiêm (vì có thể có dính máu chứa HIV bên trong kim tiêm), và các trường hợp bị các vật sắc nhọn có dính máu (mà không xác định rõ là có chứa HIV hay không). Trong các trường hợp ấy, bạn phải làm xét nghiệm HIV thì mới biết chính xác là có bị nhiễm HIV hay không. Đối với trường hợp bạn nêu, viết bi (bút bi) không phải là môi trường tồn tại của HIV nên trừ trường hợp như Đại_thiếu_gia đã nêu trên, bạn không cần quá lo lắng như vậy vì lúc này bạn không thể bị lây nhiễm HIV

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1125 Đã gửi : 3 năm trước

Xin Anh cho biết, Em nghe nói chia giai đoạn nhiễm HIV là bốn giai đoạn. Vậy, xin Anh cho biết giữa giai đoạn một và giai đoạn 2 cách nhau bao lâu và khi mới nhiễm HIV thì có hiện tượng giảm cân không ?

Chào bạn!

Qua số liệu thống kê về mối liên quan giữa CD4 và biểu hiện lâm sàng ở người có HIV thì khoảng năm thứ 9 kể từ khi bắt đầu nhiễm (chứ không phải từ khi phát hiện dương tính với HIV) hoặc khi số lượng tế bào CD4 ở mức khoảng 200.

Như vậy, dấu hiệu giảm trọng lượng cơ thể (dấu hiệu thứ 9) chỉ xuất hiện ở giai đoạn cận AIDS. HIV sẽ ảnh hưởng khác nhau ở mỗi người. Tuy nhiên, xét nghiệm máu là cách duy nhất để khẳng định tình trạng nhiễm HIV của một người. Để khẳng định có bị nhiễm HIV hay không, bạn cần thực hiện các xét nghiệm HIV vào thời điểm sau 3 tháng, kể từ thời điểm bạn nghi ngờ đã có hành vi gây lây nhiễm HIV.

Để không phải lo lắng về việc lây nhiễm HIV cũng như các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, bạn nên có đời sống tình dục lành mạnh, không sử dụng ma tuý, chung thủy duy nhất một bạn tình, và bạn nên tránh xa các dịch vụ "ăn bánh trả tiền" của người hành nghề mại dâm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1126 Đã gửi : 3 năm trước

Thưa Anh, 2 tháng trước em có đi khám ở Hòa Hảo. Mặc dù bác sĩ đã chẩn đoán bệnh cho em, uống thuốc đến giờ vẫn chưa hết bệnh. Cách đây khoảng tháng, em bị một người nhiễm HIV vô tình lấy móng tay làm xước và chảy máu. Bây giờ em muốn đi tái khám và nhờ bác sĩ xét nghiệm HIV luôn có được không. Nếu xét nghiệm HIV thì em không thể giấu họ tên và địa chỉ. Em không biết nếu cung cấp đủ họ tên, địa chỉ thì có ảnh hưởng gì đến mai sau không ?

Chào bạn !

Vấn đề bạn đã uống thuốc theo sự chỉ định của bác sĩ nhưng chưa hết bệnh, tùy thuộc vào tình trạng bệnh của bạn là nặng hay nhẹ. Bạn chưa hết bệnh, vì vậy bạn cần thông báo ngay cho bác sĩ điều trị bệnh của bạn.Bạn bị người nhiễm HIV vô tình lấy móng tay làm xước và chảy máu, nhưng tình huống cụ thể đã xảy ra với bạn là thế nào ? Người ấy còn tỉnh táo không ? Đã chuyển sang giai đoạn cuối (AIDS) chưa ? Có còn làm chủ hành vi không ? Nếu người ấy vẫn còn làm chủ hành vi và vô tình vô tình lấy móng tay làm xước và chảy máu đối với bạn, bạn không cần quan tâm, để ý, hoặc lo lắng về chuyện ấy. Ngày nay, nhiều người đã biết rõ HIV sống chủ yếu trong máu người và không tồn tại trong môi trường ngoài. Móng tay không phải là môi trường của HIV nên hoàn toàn không có vi rút này trên móng tay của bất kỳ người nào chứ không riêng gì người sống với HIV. Nếu đây là “nguy cơ” của bạn, bạn không cần xét nghiệm HIV và có thể khẳng định ngay là bạn không hề bị nhiễm HIV.Tại sao bạn nghĩ rằng xét nghiệm HIV thì không thể giấu họ tên và địa chỉ ? Bạn có thể đến các cơ sở y tế có xét nghiệm HIV nào để làm xét nghiệm này mà không cần khai báo thông tin cá nhân. Tuy nhiên, nếu bạn đủ tự tin và mạnh dạn khai báo, thông tin do bạn cung cấp sẽ mang lại một số ích lợi đối với bạn. Cụ thể, bạn có thể công khai ngay lập tức kết quả xét nghiệm HIV của mình với tất cả mọi người và chứng minh rằng HIV không thể dễ lây chút nào. Ngoài ra, điều đó còn chứng tỏ bạn có lối sống lành mạnh, khiến mọi người càng thêm tin tưởng, quý mến bạn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1128 Đã gửi : 3 năm trước

Chào anh, con tôi năm nay 3 tuổi. Chuyện là thế này, hồi tháng trước, tôi có đưa con đi khám bệnh ở bệnh viện. Sau khi đi lấy kết quả xét nghiệm thì vô tình tấm giấy xét nghiệm rớt xuống đất nhiều lần. Khi rớt xuống đất thì giấy xét nghiệm rơi lên 2 miếng bông gòn có dính máu, máu còn ướt, nhưng tôi không chắc là nó có dính lên tấm giấy đó không. Sau đó vài phút,do tôi không để ý nên để con tôi ngậm giấy xét nghiệm vào miệng. Tôi đang rất lo lắng, nếu máu đó có HIV thì con tôi có bị lây không ạ.

Chào bạn !
    Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau :

Loại dịch
    Lượng HIV
    Máu Rất nhiều
    Dịch tiết âm đạo Nhiều
    Tinh dịch Nhiều
    Sữa mẹ Trung bình
    Nước ối Trung bình
    Nước bọt Hầu như không có
    Mồ hôi Hầu như không có
    Nước mắt Hầu như không có
    Nước tiểu Hầu như không có
    Đại_thiếu_gia nhận thấy bạn đang rất lo lắng. Dù bạn không biết chắc rằng con của bạn có ngậm và nuốt máu có chứa HIV hay không, nhưng bạn vẫn cứ phân vân và thắc mắc. Trong những trường hợp tương tự như thế, việc bạn phải làm là giữ bình tĩnh để đánh giá đúng tình huống xảy ra.

2 miếng bông gòn có dính máu rơi trong phòng xét nghiệm ấy là bông cầm máu sau khi xét nghiệm. Thông thường, trong các cơ sở y tế, người ta sẽ không để rơi vãi những thứ như thế và luôn được dọn sạch tức thì, nếu có ai đó vô ý đánh rơi mà không biết. Với tính cách của bạn, một người rất lo lắng cho sức khỏe của con mình, và bạn đã kịp nhận xét máu dính trên miếng bông kia là máu tươi, nhưng bạn không khẳng định được trên tờ giấy xét nghiệm có dính máu hay không, chứng tỏ không có máu dính trên tờ giấy xét nghiệm ấy. Điều này là hoàn toàn phù hợp vì các miếng bông cầm máu này không thể dính nhiều máu mà chỉ dính một chút máu còn rịn ra sau khi làm xét nghiệm.

Bạn đang nghĩ tới một tình huống xấu nhất, nếu máu đó có HIV, vì thật ra không phải cứ có máu là có HIV, đúng không ?

Ngày nay, người ta đã biết rằng HIV là một vi rút yếu và rất khó lây nhiễm nếu biết cách phòng trách nó. Đại đa số các hành vi lây nhiễm HIV đều có thể biết trước và có thể phòng tránh. Ngoài ra, các hoạt động giao tiếp, tiếp xúc thông thường khác không thể làm lây nhiễm HIV.

Trường hợp của con bạn không có nguy cơ bị lây nhiễm HIV vì con bạn không tiếp xúc với máu nghi chứa HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1129 Đã gửi : 3 năm trước

Cho em hỏi là đầu tháng 5 em chơi đá banh và vô tình bị móng tay người nhiễm HIV cào trầy da và có thể nói là đã chảy máu. Cho đến thời điểm này, tức là đã 4 tuần, em vẫn cảm thấy bình thường và không có dấu hiệu gì gọi là bị nhiễm. Nhưng, em vẫn rất hoang mang và lo lắng mặc dù em đã đọc qua rất nhiều diễn đàn nói là HIV không lây qua đường móng tay. Có thể nói là hiện nay em đã bị stress rất nặng về vấn đề này. Em dự định là đầu tuần sẽ đi xét nghiệm. Cho em hỏi là nếu em xét nghiệm sớm như vậy thì kết quả có chính xác hay không ? Em mong là anh cho em lời khuyên và kết quả chính xác về trường hợp của em. Chân thành cảm ơn

Chào bạn !

Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng thời gian trung bình 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Chỉ mới hơn 4 tuần mà bạn đã đi xét nghiệm thì khó mà có được kết quả chính xác. Tuy nhiên, theo như bạn mô tả, bạn chỉ vô tình bị móng tay người nhiễm HIV cào trầy da chảy máu. Điều đó không làm cho bạn bất kỳ chút nguy cơ lây nhiễm HIV nào. Chỉ khi máu của người sống với HIV xâm nhập được trực tiếp vào máu trong cơ thể của bạn thì khi ấy nguy cơ lây nhiễm HIV của bạn mới xảy ra. Móng tay, móng chân của người sống với HIV trong hầu hết các trường hợp không tồn tại được vi rút này nên không làm lây nhiễm cho người khác.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1130 Đã gửi : 3 năm trước

Xin anh cho em hỏi, hạch ở người nhiễm bệnh giang mai có to không ạ ? Và vị trí thường mọc ở đâu trên cơ thể ạ.

Chào bạn !

Thời gian ủ bệnh giang mai khoảng 3-4 tuần, sớm nhất là 10 ngày, muộn nhất là 90 ngày. Người nhiễm bệnh có thể có những vết trợt rất nông, hình tròn hoặc bầu dục, màu thịt tươi, không có mủ, không có vẩy, không đau rát (nếu không bị bội nhiễm), được gọi là săng giang mai.

Hạch bẹn sưng lên thành từng chùm, trong đó có một hạch to hơn các hạch khác, không đau. Xuất hiện sau săng khoảng vài ngày, cũng tự mất đi theo săng.

Bạn có thể tham khảo thêm về bệnh này : Click tại đây

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1132 Đã gửi : 3 năm trước

toi có quen một người. Trước khi quen tôi, người ấy chưa biết mình đã nhiễm bệnh. Tôi có hỏi người ấy tại sao lại như vậy, người ấy trả lời anh chỉ hút không chích. Theo tôi nghĩ, hút làm sao lại như vậy. Anh có thể cho tôi biết bị nhiễm HIV có phải do hút không ? Tôi rất yêu anh ấy, nhưng khi tôi đã biết anh ấy như vậy, tôi không biết mình phải nên làm gì. Tôi xin Anh cho tôi lời khuyên

Chào bạn !

Cái mà bạn cho rằng anh ấy "chỉ hút không chích" là ma túy phải không ? Một người bị nhiễm HIV hoàn toàn không phải do "hút", mà là do vi rút này xâm nhập được vào bên trong cơ thể người ấy. Nếu "hút" mà làm cho mọi người bị lây nhiễm HIV thì ắt hẳn số người bị lây nhiễm HIV/AIDS sẽ cao lắm đấy.

Thực tế, nguyên nhân khiến tỷ lệ lây nhiễm HIV ở nhóm người sử dụng ma túy hiện cao nhất ở Việt Nam là do họ dùng chung bơm kim tiêm và các dụng cụ tiêm chích khác. Dùng chung bơm kim tiêm làm HIV vào thẳng trong máu của người tiêm chích, nếu trước đó bơm kim tiêm đã được người nhiễm HIV sử dụng. Tận dụng lượng thuốc (ma túy) thừa từ các bơm kim tiêm đã sử dụng để tiêm chích cũng nguy hiểm vì trong đó có thể đã có HIV. Sử dụng lại bất kỳ dụng cụ nào khác như bơm tiêm (để pha ma túy), thìa, đồ dùng pha, nấu thuốc, đồ lọc…và nước dùng để pha thuốc cũng có nguy cơ làm lây truyền HIV.

Ngoài ra, nghiện ma túy làm giảm khả năng tự chủ, dẫn tới nhiều nguy cơ, trong đó có tình dục không an toàn –con đường dẫn tới lây nhiễm HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1133 Đã gửi : 3 năm trước

Xin chào anh tư vấn. em thỉnh thoảng có quan hệ bên ngoài, có dùng bao cao su. Cho em hỏi, thế nào là quan hệ tình dục an toàn ? Theo như tem được biết trên tài liệu truyền thông là chỉ cần sử dụng bao cao su đúng cách là ổn. Nhưng nếu trong quá trình quan hệ, nước trong âm đạo của người nữ ra nhiều, dính vào gốc và bìu dương vật thì sao ? Bao cao su thì chỉ che được phần nào đó, chứ không che được hết đúng không anh/chị. Thế, trong trường hợp đó thì có an toàn không ? Có cách nào quan hệ tình dục an toàn tuyệt đối không?

Chào bạn !Tình dục không chỉ đơn thuần là sự giao hợp. Theo tổ chức Y tế Thế giới, giao hợp chỉ là một hình thức của tình dục. Tình dục bao gốm cả những hành động, cử chỉ âu yếm, vuốt ve, ôm, hôn, kích thích, ...giữa hai người để làm cho nhau thoả mãn nhu cầu tình cảm và sinh lý. Bởi vậy, việc kích thích, ôm hôn, vuốt ve như vậy cũng là một cách thể hiện và thoả mãn tình cảm an toàn mà không cần quan hệ tình dục.Giới trẻ ngày nay có quan niệm hiện đại, thông thoáng trong cái nhìn về tình yêu đôi lứa cũng như chuyện quan hệ tình dục. Chính vì vậy, những kiến thức về tình dục an toàn và lành mạnh càng cần thiết hơn bao giờ hết. Những hậu quả về tình dục an toàn thì rất nhiều người biết đến, song phải làm sao để phòng tránh những hậu quả khi quan hệ tình dục thì không phải ai cũng có kiến thức. Ngay cả các bậc vợ chồng, nhiều kinh nghiệm “yêu” song chưa hẳn đã hiểu rõ thế nào là quan hệ tình dục an toàn và lành mạnhTình dục an toàn (safe sex) là "nghệ thuật" đạt cùng lúc hai yêu cầu : hưởng thụ tình dục mà vẫn an toàn. An toàn tức là không để cho máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo của bạn tình xâm nhập vào cơ thể. Để đạt yêu cầu này có hai cách : thứ nhất là không giao hợp nhưng vẫn đạt khoái cảm bằng cách ôm hôn, vuốt ve, xoa bóp... (kể cả thủ dâm); thứ hai là giao hợp được bảo vệ bằng bao bao su. Tình dục an toàn không những phòng được AIDS mà còn tránh được các bệnh lây truyền qua đường tình dục như giang mai, lậu, mồng gà ...

Người càng có nhiều bạn tình thì càng dễ mắc các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, trong đó có HIV/AIDS. Họ rất dễ mắc các bệnh nguy hiểm này, không những thế, còn truyền bệnh lại cho những người lành bệnh khác có quan hệ tình dục với họ nhưng không đảm bảo các điều kiện an toàn trong quan hệ tình dục.

Như vậy, chỉ trong các trường hợp nào mà máu, tinh dịch, dịch tiết âm đạo của bạn tình xâm nhập vào cơ thể thì mới gọi là quan hệ tình dục không an toàn. Trong trường hợp mà bạn đã nêu, chỉ khi nơi bộ phận cơ thể của bạn tiếp xúc dịch tiết âm đạo của người phụ nữ kia có những kẽ hở cho vi rút, vi trùng xâm nhập như các vết thương hở, vết trầy xước chảy máu, thì mới gọi là quan hệ tình dục không an toàn.

Để không phải lo lắng về việc lây nhiễm HIV cũng như các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, bạn nên có đời sống tình dục lành mạnh, chung thủy duy nhất một bạn tình, và bạn nên tránh xa các dịch vụ "ăn bánh trả tiền" của người hành nghề mại dâm.

9. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Buonqua (11-09-2013)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1134 Đã gửi : 3 năm trước

Em làm nghề làm đầu, liệu trong quá trình tiếp xúc với khách hàng có nguy cơ lây nhiễm HIV không ?

Chào bạn !

Dễ lây nhiễm nhất đối với người làm nghề làm đầu là các bệnh có thể lây truyền qua không khí, qua tiếp xúc thông thường, như bệnh cúm các loại (H5N1, H1N1), phổi,... nên việc giữ gìn vệ sinh là cần thiết, như thường xuyên giặt giũ khăn lau, khăn choàng, lau sạch ghế, sàn nhà bằng thuốc rửa, quét sạch tóc vương vãi,... Khi làm tóc cho khách hàng, bạn cũng nên đeo khẩu trang, mặc áo choàng làm việc. Do HIV không tồn tại trên tóc của khách hàng nên người làm nghề làm đầu không bị lây nhiễm HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1136 Đã gửi : 3 năm trước

thưa anh,Có phải nổi hạch toàn thân thì đa số là những người nhiễm HIV phải không ạ?

Chào bạn !

Chắc chắn là không phải như vậy rồi. Hạch là triệu chứng của nhiều loại bệnh khác nhau, trong đó có các bệnh nguy hiểm. Sinh thiết là xét nghiệm chủ yếu để xác định bệnh. Vì vậy, khi thấy cơ thể mình nổi hạch, bạn nên đến ngay các cơ quan y tế để được khám và điều trị kịp thời, đúng hướng.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1137 Đã gửi : 3 năm trước

Em có bị lây nhiễm HIV ở trường hợp này không ạ. Người bạn em đang nhiễm HIV, có đi đôi dép của em khi chân đang bị thương, không có máu, nhưng có mủ và nước vàng. Khi mang đôi dép, em không nghĩ đến việc đó. Sau, về suy nghĩ lại mới nhớ. anh cho em hỏi, nếu chân em không bị trầy xước gì mà đi chung đôi dép đó có lây không ?

Chào bạn !

Da bàn chân rất dày do việc đi lại nhiều, có thêm một lợi ích khác là chống sự xâm nhập của các tác nhân gây hại nơi mà chân dẫm phải. HIV lại là một vi rút yếu, môi trường sống hạn chế, chủ yếu trong máu người, dịch sinh dục, sữa mẹ và một số rất ít trong các dịch cơ thể khác.

Theo như bạn mô tả, đôi dép mà bạn đã mang không hề dính máu của người đang sống với HIV nên bạn không có lý do để nghĩ rằng mình bị lây nhiễm HIV. HIV không lây qua không khí và da lành lặn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1138 Đã gửi : 3 năm trước

Thưa anh, có khi nào nghiện ma túy mà không bị nhiễm HIV không ? Những người nghiện từ 5 đến 10 chắc chắn bị nhiễm phải không ạ.

Chào bạn !

Bản thân ma túy không làm lây nhiễm HIV, nhưng nó có tác hại ghê gớm đối với bản thân người nghiện ma túy, gia đình, người thân trong gia đình, bạn bè, cộng đồng xã hội mà người đó sinh sống.

Cá nhân người nghiện chịu những tác hại như :
    - Ma túy dạng hít gây viêm mạc vùng mũi.

- Ma túy dạng hút làm tổn thương đường hô hấp, làm phổi suy yếu dễ mắc các bệnh nhiễm trùng phổi.
    - Ma túy dạng chích dễ dàng làm lây các bệnh qua đường máu như sốt rét, viêm gan siêu vi B, HIV (AIDS).

- Ma túy chích tại các ổ chích, tụ điểm chích còn bị pha thêm một số chất bẩn dễ gây áp-xe nơi chích phải cưa cụt chân tay, hoặc gây nhiễm trùng máu có thể đưa đến chết người.
    - Dùng ma túy quá liều có thể tim ngừng đập, ngưng thở dẫn đến chết người.

- Người nghiện lâu ngày cơ thể gầy ốm, da xám xịt, môi thâm, tóc tai xơ xác…
    - Người nghiện lâu ngày còn bị tổn thương về mặt tinh thần, kém tập trung suy nghĩ, giảm nghị lực, mất ý chí vươn lên khiến bỏ ma túy cũng khó hơn.

- Người mới nghiện heroin, khi “phê” (ngay sau khi sử dụng ma túy) thường ga tăng kích thích tình dục dẫn đến hành vi tình dục không an toàn, có thể bị lây nhiễm HIV. Nhưng đặc biệt nếu sử dụng heroin trong một thời gian dài làm suy yếu khả năng quan hệ tình dục.

- Giới nữ nghiện ma túy có khi phải bán thân để có tiền sử dụng ma túy.

Từ việc thử ma túy đến việc nghiện hút, rồi chuyển sang dạng chích ma túy do nghiện nặng, là một con đường ngắn. Một người nghiện ma túy rất dễ bị lây nhiễm HIV khi đã chuyển sang dạng tiêm chích và có sử dụng chung bơm kim tiêm. Nghiện ma túy là đánh mất tuổi trẻ, phá hủy tương lai của chính mình, không giúp ích gì cho xã hội.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1139 Đã gửi : 3 năm trước

Khi quan hệ xong, xuất tinh, khi mình không biết, nếu tiếp tục quan hệ, liệu có bị rách bao không anh ?

Chào bạn !

Thông thường, trong các trường hợp như vậy thì bao cao su sẽ không bị rách. Tuy nhiên, nếu bạn để ý sẽ thấy phía cuối, nơi đáy của bao cao su, được thiết kế thu nhỏ lại, đóng vai trò như một túi, để chứa tinh dịch của nam giới khi họ xuất tinh. Trong một vài trường hợp, nam giới có lượng tinh dịch nhiều thì túi này sẽ đầy, khi ấy, việc tiếp tục giao hợp có thể làm tràn tinh dịch ra ngoài hoặc cũng có thể bị bục vỡ bao cao su. Mặc dù tình huống này ít khi xảy ra, nhưng nếu bạn sẵn sàng và có đủ khả năng giao đấu hiệp hai thì cũng nên tạm dừng chút thời gian giữa hiệp để thay bao cao su mới để được an toàn hơn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1140 Đã gửi : 3 năm trước

Chào anh. Em muốn hỏi là khi mình đập chết con muỗi và có máu ở con muỗi ra tay nhưng con muỗi đó chưa đốt em và máu đó là của người khác. Em đã sơ ý chạm vào vết sứt của em. Em muốn hỏi, như vậy liệu có bị lây không ạ. Nhỡ máu trong con muỗi đó có HIV không?

Chào bạn !
    Khi côn trùng đốt người, nó không truyền máu của người, hay con vật bị đốt trước đó vào người bị đốt tiếp theo, mà thực ra nó truyền nước bọt. Đối với HIV, vi rút này chỉ tồn tại được một lúc trong côn trùng và không tái sinh sản hay tồn tại được trong côn trùng. Chính vì vậy, thậm chí nếu vi rút này xâm nhập một con muỗi, hay côn trùng khác, con vật này cũng không bị nhiễm HIV và không thể truyền HIV sang người khi đốt. Do đó, vệt máu bắn ra từ con muỗi ấy không thể làm bạn bị lây nhiễm HIV được, ngay cả khi nó vừa hút máu một người đang sống với HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1142 Đã gửi : 3 năm trước

Cho em hỏi phương pháp xét nghiệm HIV Ag/Ab combo. Đây có phải là phương pháp tìm kháng nguyên không ạ, và có thể xét nghiệm sau bao lâu kể từ ngày có nguy cơ ạ.

Chào bạn !

Các xét nghiệm hiện có ở Việt Nam có thể phát hiện được kháng thể HIV sau khoảng thời gian trung bình 3 tháng từ khi bắt đầu nhiễm HIV. Xét nghiệm HIV Ag/Ab combo là một test nhanh của hãng Abbott, xác định kết hợp của kháng nguyên (Antigen) và kháng thể (antibody) của cả hai chủng vi rút HIV 1, HIV 2. Xét nghiệm này cho kết quả sớm hơn phương pháp tìm HIV qua kháng thể từ 5-20 ngày. Xét nghiệm này có kết quả khá chính xác với độ nhạy được công bố là xấp xỉ 100% và độ đặc hiệu đạt đến trên 99% .

Xét nghiệm quá sớm để rồi chính bản thân mình cũng phải nghi ngờ, không tin tưởng ở kết quả xét nghiệm sớm ấy, là trường hợp mà nhiều bạn mắc phải. Để tránh kết quả xét nghiệm không phản ảnh đúng do xét nghiệm quá sớm khi cơ thể chưa kịp sản sinh đủ lượng kháng thể để phản ứng với xét nghiệm, bạn chỉ nên làm xét nghiệm HIV từ thời điểm 3 tháng, kể từ thời điểm nghi ngờ là bị nhiễm HIV.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1144 Đã gửi : 3 năm trước

Bạn gái em bị nhiễm HIV 3 năm nay rồi. Em thì chưa bị. Em với bạn vừa rồi có quan hệ. Em có dùng bao cao su. Cho em hỏi, em có dễ bị lây bệnh không. Vì lúc quan hệ xong, em dùng tay lấy bao cao su ra. Em và bạn ấy hiện nay muốn kết hôn. Cho hỏi, như vậy có được không ?

Chào bạn !

Việc sử dụng bao cao su khi giao hợp sẽ giúp bạn tránh được các bệnh truyền nhiễm lây qua đường tình dục, đương nhiên trong đó có cả HIV/AIDS. Vì khi quan hệ tình dục sẽ dính dịch âm đạo của người phụ nữ ở phía mặt ngoài của bao cao su, nên điều cần thiết là bạn không nên tiếp xúc vị trí này. Cách tháo bao cao su hợp lý vẫn là phải dùng tay thôi, nhưng bạn chỉ cần dùng hai ngón tay khẽ cầm ở phần gờ ở miệng bao cao su để tháo ra. Nếu lúc đó dương vật vẫn còn cương cứng thì bạn có thể dùng thêm tay còn lại để vuốt nhẹ và đẩy gờ bao cao su tuột ra.

Trong trường hợp tay bạn không có vết trầy xước chảy máu, vết thương hở tiếp xúc với dịch âm đạo của bạn tình thì nguy cơ lây nhiễm HIV đối với bạn là không xảy ra.

Bạn biết việc bạn gái của bạn bị nhiễm HIV từ khi nào ? Nếu cả hai bạn đều đã trao đổi kỹ với nhau về cuộc sống vợ chồng của hai người sau khi kết hôn với nhau thì các bạn hoàn toàn có thể tiến tới hôn nhân.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1145 Đã gửi : 3 năm trước

Bây giờ em là người nhiễm HIV. Vậy, em muốn điều trị kéo dài cuộc sống thì chi phí có đắt lắm không. Cuộc sống thật là bất hạnh khi 1 lần không điều khiển được tính cách của mình để bây giờ hối hận cũng không được. Cuộc sống bây giờ biết làm sao đây.

Chào bạn !

HIV/AIDS là điều không ai muốn. Để kéo dài cuộc sống thì bạn phải biết cách đương đầu với nó. Đại_thiếu_giakhông rõ bạn đã được tham gia các đợt tư vấn chưa ? Mặc dù HIV hiện nay chưa có thuốc chữa trị đặc hiệu, nhưng sau khi được trang bị đầy đủ kiến thức để đối phó với HIV/AIDS thì bạn hoàn toàn có thể biến nó thành một căn bệnh mãn tính. Khi ấy bạn có thể sống chung với nó trong rất nhiều năm mà vẫn duy trì được sự khỏe mạnh cũng như khả năng làm việc của mình. Các yếu tố này bao gồm chế độ sinh hoạt, nghỉ ngơi, luyện tập, ăn uống phù hợp và dự phòng các bệnh nhiễm trùng cơ hội. Như vậy, chi phí này thực sự là không đắt.

Khi tất cả các giải pháp trên chưa đủ để ngăn chặn bệnh, bạn sẽ được chỉ định điều trị ARV. Nhiều dự án của các tổ chức phi chính phủ đang tài trợ thuốc điều trị HIV/AIDS, bạn cần liên hệ các nhóm Tự lực, các câu lạc bộ đồng đẳng của những người đang sống với HIV gần nơi bạn đang cư trú để đăng ký tham gia Dự án của họ. Nếu không được miễn phí, theo giá cả thị trường hiện nay, mỗi tháng chi phí tiền thuốc này sẽ từ trên 1 triệu đến vài triệu tùy thuộc phác đồ điều trị và loại thuốc được chỉ định theo phác đồ. Ngoài ra, bạn sẽ phải chuẩn bị chi phí cho các xét nghiệm định kỳ, như X-quang, công thức máu, CD4, men gan, ... và một số các chỉ số khác khi được yêu cầu.

Tiêu chuẩn bắt đầu điều trị ARV(Dựa vào giai đoạn lâm sàng và số lượng tế bào CD4)

1) Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 4, không phụ thuộc số lượng tế bào CD4.

2) Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 3 với CD4 <350 TB/mm3.

3) Người nhiễm HIV giai đoạn lâm sàng 1, 2 với CD4 <250 TB/mm

Nếu không làm được xét nghiệm CD4, chỉ định điều trị ARV khi người nhiễm HIV ở giai đoạn lâm sàng 3, 4.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1150 Đã gửi : 3 năm trước

Toi_va_HIV đã viết:

Em hỏi rồi đó:

1. PP xn ở bv DL tphcm là gì?
    2. Có Đại Thiếu Gia thì khi nào có Tiểu Thiếu Gia

Chào Bạn !

Bệnh viện Da Liểu TPHCM hiện có văn phòng trung tâm tư vấn xét nghiệm của Chân Trời mới và xét nghiệm của dịch vụ bệnh viện.

1) xét nghiệm của Chân trời Mới họ sẽ trả kết quả sau 1 tuần dùng 3 phương pháp xét nghiệm.

2) xét nghiệm dịch vụ của bệnh viện họ dùng Phương pháp Test nhanh Anti HIV trả kết quả sau 2 giờ.

Tiểu thiếu gia mới học lớp 7 cũng hiểu biết về kiến thức HIV chút chút

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1151 Đã gửi : 3 năm trước

Em có ngồi uống rượu với một người bị HIV. Trong lúc ngồi ăn, người đó có gắp cho tôi một miếng thịt và đưa cho tôi ăn. Vì nể và sợ mang tiếng kì thị nên tôi vẫn ăn miếng thịt đó. Vậy tôi có bị nhiễm HIV không?

Chào bạn !

Bạn đã có thể cùng ngồi uống rượu với người sống với HIV, sao vẫn chưa dứt bỏ được thái độ kỳ thị của chính mình đối với người ấy ?

HIV có thể truyền từ máu, tinh dịch, dịch âm đạo hoặc sữa của người có mang vi rút sang một người không bị nhiễm nếu được truyền vào máu hoặc tiếp xúc với vết thương hở hay với niêm mạc (mắt, lớp lót bên trong âm đạo, niệu đạo, trực tràng) của người ấy. Tuy nhiên, số lượng vi rút phải đủ lớn thì mới gây nhiễm cho một người khác. Như vậy, việc lây lan của HIV cần phải thỏa mãn một số điều kiện nhất định và có thể phòng tránh được.Đã từ lâu, người ta đã biết rằng ăn chung, dùng chung chén bát, ly cốc không làm lây nhiễm HIV. Lý do thì khá đơn giản, HIV là một vi rút yếu và trên các vật dụng ấy của người có HIV không có sự tồn tại của vi rút này. Hy vọng rằng bạn sẽ tự tin và thoải mái hơn khi tiếp xúc với người có mang trong dòng máu mình con vi rút này.

Những sinh hoạt không lây HIV

• Muỗi cắn
    • Dùng chung các công cụ lao động
    • Dùng chung nhà vệ sinh, bồn tắm, bể bơi, khăn tắm
    • Bắt tay
    • Ôm
    • Hôn (trừ hôn sâu, gây chảy máu hoặc trong miệng bị loét)
    • Ho, hắt hơi
    • Ăn chung, dùng chung chén bát, ly cốc
    • Ngủ chung

Đại_thiếu_gia đã từng ngồi ăn uống chung với các Bạn sống chung với HIV vô tư,rất tiếc lâu rồi không có Bạn nào mời ăn nữa

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Đại_Thiếu_Gia #1152 Đã gửi : 3 năm trước

Em bị bệnh mãn tính và phải đi xét nghiệm máu định kỳ. Trong tờ giấy trả kết quả xét nghiệm máu có ghi Lympho 26.6%. Xin hỏi, Lympho ở đây có phải là tế bào bạch cầu Lympho TCD4 không? tỷ lệ phần trăm tế bào bạch cầu Lympho TCD4 bao nhiêu thì nằm trong giới hạn ? Còn tỷ lệ này ở người HIV là bao nhiêu % ? Nếu mới nhiễm HIV thì tỷ lệ Lympho TCD4 tăng hay giảm ngay

Chào bạn !

CD4 mà bạn hỏi chính là một loại tế bào bạch cầu lympho T. Ngoài ra, còn có tế bào CD8. Số lượng lympho trong mức giới hạn bình thường sẽ có tỷ lệ từ 25-40%.
    Ở người có HIV, lượng tế bào bạch cầu lympho TCD4 biến động tùy thuộc giai đoạn của bệnh, và theo xu hướng giảm dần theo thời gian. Nếu mới nhiễm HIV thì tỷ lệ lympho TCD4 sẽ tăng đột biến và ngay sau đó là giảm cũng đột biến, tức là sẽ xảy ra sự tăng và giảm đột ngột số lượng tế bào này.
    Tuy vậy, cách duy nhất để biết một người có nhiễm HIV hay không là xét nghiệm HIV. Khi nghi ngờ bị lây nhiễm HIV/AIDS, bạn hãy đến các cơ sở y tế có dịch vụ xét nghiệm HIV như các Trung tâm tư vấn xét nghiệm HIV tự nguyện Chân Trời Mới, hoặc Trung tâm y tế dự phòng tại địa phương nơi bạn cư trú để được tư vấn trước khi xét nghiệm

Trang 14 của 20 Đầu tiênĐầu tiên ... 41213141516 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này