Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 62

Chủ đề: Làm sao để thoát khỏi ám ảnh

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8

Làm sao để thoát khỏi ám ảnh

Cả tháng nay đối với e thật sự là khủng khiếp, đi học mà lúc nào mặt e cũng đờ đẫn như người mất hồn, ko muốn nói chuyện với ai, nhìu khi muốn chết nữa, e bị hoang tưởng nặng, e nhận thức dc mình đang bị bệnh thần kinh, 2 ngày trước sáng sớm dậy là bị sốt, nhức đầu, sổ mũi,e sợ là triệu chứng hiv, chìu hôm đó là chạy qua hòa hảo xét nghiệm, ngồi chờ kq xét nghiệm hơn 3 tiếng mà bệnh muốn nặng thêm, lúc đó nằm ở ghế đá trong bv mà cứ sợ ai đâm kim vô mình hoặc ghế đá có kim mình nằm lên bị đâm mà ko bit, lúc y tá lấy máu e ko còn đủ sức ngồi vững nữa, ko để ý xem y tá thay kim chưa.
    Hôm qua vì xe máy hư nên đành đi xe buýt đi học, lên xe là dòm ngó rất kĩ xem có kim ở ghế ko, vậy mà vẫn sợ có khi nào kim dấu kĩ quá nên ko thấy hay ko, lúc xuống xe cũng đông người nên cứ tưởng tượng ra cảnh bị đâm kim, giờ e thật sự mệt mỏi chán nản lắm, e có tâm sự vs bạn thì nó bảo e ko sao hết, nó bảo kq xét nghiệm sẽ âm tính nhưng đó cũng là ngày e đổ bệnh, nó nói đúng.
    A chị ơi, giờ e phải làm gì để trở lại cuộc sống bình thường đây, e ko muốn như vậy, xét nghiệm rồi cũng chưa an tâm vì cứ lo có thêm nguy cơ mới, có phải e hết thuốc chữa rồi phải ko a chị?
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi hotieuduy Xem bài viết
    Cả tháng nay đối với e thật sự là khủng khiếp, đi học mà lúc nào mặt e cũng đờ đẫn như người mất hồn, ko muốn nói chuyện với ai, nhìu khi muốn chết nữa, e bị hoang tưởng nặng, e nhận thức dc mình đang bị bệnh thần kinh, 2 ngày trước sáng sớm dậy là bị sốt, nhức đầu, sổ mũi,e sợ là triệu chứng hiv, chìu hôm đó là chạy qua hòa hảo xét nghiệm, ngồi chờ kq xét nghiệm hơn 3 tiếng mà bệnh muốn nặng thêm, lúc đó nằm ở ghế đá trong bv mà cứ sợ ai đâm kim vô mình hoặc ghế đá có kim mình nằm lên bị đâm mà ko bit, lúc y tá lấy máu e ko còn đủ sức ngồi vững nữa, ko để ý xem y tá thay kim chưa.
    Hôm qua vì xe máy hư nên đành đi xe buýt đi học, lên xe là dòm ngó rất kĩ xem có kim ở ghế ko, vậy mà vẫn sợ có khi nào kim dấu kĩ quá nên ko thấy hay ko, lúc xuống xe cũng đông người nên cứ tưởng tượng ra cảnh bị đâm kim, giờ e thật sự mệt mỏi chán nản lắm, e có tâm sự vs bạn thì nó bảo e ko sao hết, nó bảo kq xét nghiệm sẽ âm tính nhưng đó cũng là ngày e đổ bệnh, nó nói đúng.
    A chị ơi, giờ e phải làm gì để trở lại cuộc sống bình thường đây, e ko muốn như vậy, xét nghiệm rồi cũng chưa an tâm vì cứ lo có thêm nguy cơ mới, có phải e hết thuốc chữa rồi phải ko a chị?

Bạn nên gặp BS tâm lý đi, để tình trạng này lâu sẽ khó điều trị.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    Huhu, a ơi, có khi nào những trường hợp e nghĩ nó có thật ko a, đã xảy ra bao giờ chưa a?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Huhu, a ơi, có khi nào những trường hợp e nghĩ nó có thật ko a, đã xảy ra bao giờ chưa a?

Bị thần kinh hoang tuởng lo sợ quá mức rồi.

Quản trị box :Là người đồng tính nam
    ( Sanh năm 1989 )
    UTMIENTAY's Avatar
    Cảm ơn
    95

Nên gặp bác sỹ tâm lý .... để lâu sẽ ảnh hưởng đến thần kinh.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    cái này do bản thân, cứ suy nghĩ đến thì sẽ nghĩ linh tinh thôi . mong a sớm bình thường trở lại

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Ôi một bác sĩ tương lai mà thế ư, nếu có học thành ra trường chữa cho BN chỉ có mà BN chết sớm, Ui lạy hồn
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 22-07-2014 lúc 13:50.

Quản Trị Box :Cùng chia sẻ tâm sự
    Cảm ơn
    50
    Bệnh nhân này nặng quá sức tưởng tượng. Có khi bạn nên điều trị tâm lý thật đấy hok giỡn được đâu, bạn quá căng thẳng, hãy thư giãn và cố gắng đừng suy nghĩ gì nhiều, bạn biết phương pháp thiền không?Nếu biết thì bạn nên sử dụng rất hiệu quả nếu không thì dùng cách này đơn giản hơn ngồi thả lỏng cơ thể nhắm mắt vào hít vào thở ra nhẹ nhàng đếm để đầu óc được thư giãn đi bạn.cố gắng đừng suy nghĩ thả lỏng hết mọi thứ và hok quan tâm đến mọi thứ bên cạnh mình

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    Hic, vậy là e ko sao hết đúng ko mọi người? Cảm giác bất ngờ bị kim đâm là mình biết ngay đúng không?Khổ cái là e biết mình bị ám ảnh mà sao ko thoát ra dc, có vẻ bệnh đang nặng hơn, ko lẽ suốt đời này phải đi xét nghiệm hoài như vậy!

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Hic, vậy là e ko sao hết đúng ko mọi người? Cảm giác bất ngờ bị kim đâm là mình biết ngay đúng không?Khổ cái là e biết mình bị ám ảnh mà sao ko thoát ra dc, có vẻ bệnh đang nặng hơn, ko lẽ suốt đời này phải đi xét nghiệm hoài như vậy!
    Trời ơi phải tin vào những gì được tư vấn mới thoát được ám ảnh chứ.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    28
    bạn giống mình đó. Mình quan hệ có dùng bcs, tay mình tháo bao thấy cái bao còn nguyên vẹn mà giờ cũng tự kỉ không biết chắc bao có rách hay không, lúc nào cũng nơm nớp lo sợ đây. Lần đầu đi gái và cũng là lần cuối. Chưa khi nào thấy quý trọng cuộc sống của mình như bây giờ bạn ạ. hix

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    Trích dẫn Gửi bởi xboxvn Xem bài viết
    bạn giống mình đó. Mình quan hệ có dùng bcs, tay mình tháo bao thấy cái bao còn nguyên vẹn mà giờ cũng tự kỉ không biết chắc bao có rách hay không, lúc nào cũng nơm nớp lo sợ đây. Lần đầu đi gái và cũng là lần cuối. Chưa khi nào thấy quý trọng cuộc sống của mình như bây giờ bạn ạ. hix
    Thôi cố gắng đợi 4 tuần đi làm combo đi bạn, mình nghĩ là ko sao hết, qua dc vụ này sống lành mạnh vào, hình như người ngoài cuộc bình tĩnh và sáng suốt hơn người trong cuộc, mình cũng đang ngồi trên đống lửa, nghe mọi người chia sẻ vậy cũng thực sự cảm ơn mọi người rất nhiều!

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    A chị cho em hỏi, cái này ám ảnh e nặng nhất, đừng la e nhé: có khi nào đang chạy xe ngoài đường có ai đó đâm kim hiv vào mình ko?Chắc là ko có đâu a chị nhỉ?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    A chị cho em hỏi, cái này ám ảnh e nặng nhất, đừng la e nhé: có khi nào đang chạy xe ngoài đường có ai đó đâm kim hiv vào mình ko?Chắc là ko có đâu a chị nhỉ?
    Bạn cần gặp BS khoa tâm thần gắp, bạn đang gặp chứng bệnh rối loạn ám ảnh cưỡng bức
    Xuất hiện dạng bệnh tâm thần mới: ám ảnh mình bị HIV

Gần đây, Phòng khám sức khoẻ tâm thần của Bệnh viện Bạch Mai tiếp nhận nhiều bệnh nhân với căn bệnh kỳ quặc: sợ mình nhiễm HIV tới mức ám ảnh.

BS Trịnh Bích Huyền thăm khám cho bệnh nhân rối loạn ám ảnh cưỡng bức.
    Điều đáng nói là bệnh nhân toàn là những người có kiến thức đủ rộng để biết con đường lây truyền HIV nhưng vẫn sợ rất

Chị Nguyễn Thị Thúy Q. (32 tuổi, đã tốt nghiệp đại học và đang công tác ở một tổ chức quốc tế) đến phòng khám sức khoẻ tâm thần với phong thái rất tự tin. Chị cho biết mình chuyên tư vấn về sức khoẻ sinh sản và trong công việc cũng phải tuyên truyền về HIV/AIDS.

Tuy nắm rõ đường lây của HIV cũng như khả năng lây nhiễm qua các con đường, nhưng gần đây không rõ do công việc căng thẳng hay vì lý do gì mà tự dưng chị luôn ám ảnh, đêm nằm mơ mình nhiễm HIV, phải điều trị bằng thuốc. Tự chị cũng cảm thấy mình bất thường khi đi gội đầu, cắt tóc ngoài hàng cũng lo lây nhiễm từ người gãi đầu cho mình lẫn cái kéo cắt tóc; ra chợ mua thịt bò cũng sợ người thái thịt bị đứt tay và nhỡ đâu có thể lây truyền virus...

BS Trịnh Bích Huyền, Viện Sức khoẻ tâm thần, Bệnh viện Bạch Mai cho biết, qua thăm khám, bệnh nhân Q. được chẩn đoán mắc chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức. Khi mắc phải chứng bệnh này, bệnh nhân có thể nhận thấy những ý nghĩ ám ảnh và những hành vi cưỡng bức ấy là vô lý nhưng vẫn không thể chống lại được nó, thậm chí không thể dừng lại để có những lúc thư giãn. Ở trường hợp chị Q., dù có kiến thức về y hẳn hoi nhưng bệnh nhân cứ lo mình nhiễm bệnh một cách rất vô lý; biết mình lo vô lý nhưng vẫn không thoát ra được ý nghĩ đó.

Nhiều trường hợp giống chị Q., thậm chí đã đi xét nghiệm, cho kết quả âm tính nhưng vẫn lo, lại đi xét nghiệm tiếp... Lo quá mà chỉ ăn với đi khám, dù bác sĩ khám đã giải thích rõ các đường lây và cho rằng sự lo lắng là không có cơ sở nhưng bệnh nhân vẫn lo. Điều đặc biệt là một số bệnh nhân công tác trong ngành y, hiểu biết về HIV, tuyên truyền về HIV mà vẫn lo lắng đến kỳ quặc.

BS Trịnh Bích Huyền cho biết, người phải làm việc căng thẳng, nhiều sức ép dễ mắc chứng bệnh này. Điều trị chứng rối loạn ám ảnh cưỡng bức không dễ; việc điều trị cũng dai dẳng. Để hạn chế mắc rối loạn ám ảnh cưỡng bức, mọi người nên tự tìm cách cân bằng; tìm đến sự thư giãn, giải trí như đi bộ, trồng cây xanh... khi bắt đầu thấy mình có dấu hiệu stress. Khi cảm thấy căng thẳng, cũng nên chia sẻ với bạn bè, người thân, đừng khư khư giữ ý nghĩ lo lắng trong đầu. Và sau cùng, khi thấy mình có "bất thường" như lo lắng quá mức, lo đến mức vô lý... nên đi khám để được điều trị bởi bác sĩ chuyên khoa tâm thần.

Theo Hoài Hương
    Kiến thức

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    Hic, cứ đi ngoài đường về là kiểm tra xem có chảy máu hay ko, kiểm mà thấy có mụt gì đỏ đỏ là lo lắm a chị ơi, e ko dám đi ban đêm, chỉ đi xe buổi sáng đi học và đi về buổi chiều thôi à, tối thì ko dám ra đường, có ai bị hiv trong những tình huống như vậy ko a chị?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    3
    Trường hợp của bạn không khó. Lúc nào rảnh bạn lên chùa , khi nào tĩnh được cái tâm rồi chịu khó vào diễn đàn tư vấn cho mọi người. Nhìn những hoàn cảnh khác mà xem họ chống chọi với bệnh tật thế nào ? Họ kiên cường ra sao...? Lúc đó bạn sẽ dễ chịu hơn rất nhiều và thấy rằng H ko đáng sợ. Chúc bạn trở lại bình thường

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    Trích dẫn Gửi bởi chuaxot Xem bài viết
    Trường hợp của bạn không khó. Lúc nào rảnh bạn lên chùa , khi nào tĩnh được cái tâm rồi chịu khó vào diễn đàn tư vấn cho mọi người. Nhìn những hoàn cảnh khác mà xem họ chống chọi với bệnh tật thế nào ? Họ kiên cường ra sao...? Lúc đó bạn sẽ dễ chịu hơn rất nhiều và thấy rằng H ko đáng sợ. Chúc bạn trở lại bình thường
    Hic, cám ơn bạn và a chị rất nhiều, gần đây mình cũng tham gia nhiều khóa tu ngắn hạn, đi chùa tâm lý ổn hơn rất nhiều, mình cũng rất mong các bác sĩ và nhà khoa học sớm tìm ra thuốc chữa dứt điểm căn bệnh quái ác này, mình cũng có quan tâm ít nhiều đến các bệnh lý khoa nhiễm, có lẽ khó nhất là hiv. Dạo này mình cũng bình tĩnh hơn, cũng hay đến thư viện tìm đến các sách viết về các bệnh truyền nhiễm, tìm dc sách là giở ngay trang viết về hiv, qua khỏi giai đoạn này mình sẽ post thêm lên diễn đàn để mọi người cùng xem và thảo luận.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    A chị cho em hỏi dùng chung khăn để xì mũi có bị lây ko, mình dùng chung khăn để hỉ mũi mà không biết trước đó đã có người dùng rồi, khoảng 5 phút á???

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    A chị cho em hỏi dùng chung khăn để xì mũi có bị lây ko, mình dùng chung khăn để hỉ mũi mà không biết trước đó đã có người dùng rồi, khoảng 5 phút á???
    Hoàn toàn ko có nguy cơ.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    8
    Huhu, a chị ơi, chiều nay e bị xước ở mu bàn tay do bất cẩn, e ko dán băng keo mà để vậy, rồi sau đó có đi mua đồ, liệu ra đường lỡ có máu ai dính vào ko a chị? em sợ quá, mà nếu ko phải máu thì nước bọt hay nước mũi dính vào thì ko sao đúng ko a chị?

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này