Kết quả 1 đến 16 của 16

Chủ đề: xin hỏi về xet nghiệm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.

Exclamation xin hỏi về xet nghiệm

a tuấn và các a/c ơi cho toi hỏi tôi mới đọc đươc thông tin trên d/đ [bai của smit] có đoan nói pp detemin có trương hợp không kêt luận âm tính các a/c tư vân giúp tôi với nhé tôi lo quá.
    ads

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Trích dẫn Gửi bởi nha trang Xem bài viết
    a tuấn và các a/c ơi cho toi hỏi tôi mới đọc đươc thông tin trên d/đ [bai của smit] có đoan nói pp detemin có trương hợp không kêt luận âm tính các a/c tư vân giúp tôi với nhé tôi lo quá.
    Bài nào?? Link bài đó đâu????

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    chao anh hiếu ,dó la bai [pp nào xet nghiệm tốt nhất ,tản mạn về hiv ]của smile

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    chao anh hiếu ,dó la bai [pp nào xet nghiệm tốt nhất ,tản mạn về hiv ]của smile
    Bạn đọc mà chả hiểu gì cả.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    nguyên hà ơi hãy giải thích giup tôi vơi

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    nguyên hà ơi hãy giải thích giup tôi vơi
    Bạn đọc đoạn nào? Copy ra đây xem nào.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    4. Liệu một kết quả ÂM TÍNH có kết luận được 1 bệnh nhân không bị nhiễm HIV? Một kết quả ÂM TÍNH với PP Dertermine HIV 1/2 chưa thể khẳng định bệnh nhận nào đó không bị nhiễm HIV ( Một kết quả ÂM TÍNH giả) trong các trường hợp sau:

Mức độ kháng thể thấp (do chưa đủ thời gian cửa sổ) nằm bên dưới ngưỡng phát hiện của phương pháp XN. Lây nhiễm với một biến thể của virus ít bị phát hiện bởi PP Determine HIV Kháng thể HIV trong máu người bệnh không phản ứng với kháng nguyên được sử dụng trong một số trường hợp có thể dẫn đến KQ ÂM TÍNH giả

Hiện nay theo Smile tìm hiểu PP XN 2 điều kiện sau rất rất hiếm xảy ra và hiện nay các sinh phẩm sử dụng trongDertermine 1/2 đã được cải tiến rất nhiều. Nên nếu bạn được PP này

phán ÂM TÍNH sau 13 tuần thì bạn đã OK
    Bạn đọc cho kỹ đi

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    mình đã â/t = pp detemin sắu ngày và được bqt và các bạn t/v là ok 100% rồi hãy cho mình xin ý kiến nhé

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    mình đã â/t = pp detemin sắu ngày và được bqt và các bạn t/v là ok 100% rồi hãy cho mình xin ý kiến nhé
    Trời ạh. Vậy mà cũng k hiểu là sao. Có nghĩa quy trình XN HIV = sinh phẩm thế hệ 3 và 4 trắng đen là 12 tuần, Nếu như bạn XN ở 4, 6, 8, 10 tuần AT tức chưa thể KL bạn an toàn, vì chuẩn là 12 tuần rõ đen thùi lùi. Chỉ vậy thôi, Chứ làm gì có chuyện AT sau 12 tuần = sinh phẩm 3 và 4 mà k được kết luận AT HIV trời.

Xét nghiệm HIV bao lâu mới có kết quả?
    03:05 27/05/2014
    Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.

Thời gian xét nghiệm HIV sớm nhất tại Việt Nam là bao lâu để chính xác và yên tâm nhất?
    Các xét nghiệm HIV nói chung gồm hai loại:
    Loại thứ nhất nhằm tìm ra kháng thể kháng HIV, loại thứ hai nhằm tìm ra chính bản thân (toàn bộ hay một bộ phận) của HIV.
    Trong tầm soát và chẩn đoán HIV, thông thường người ta sử dụng loại xét nghiệm tìm kháng thể kháng HIV trong máu, bao gồm cả test nhanh, Elisa, Western Blot…
    Xét nghiệm PCR nhằm tìm ra bản thân virus HIV thường chỉ áp dụng trong chẩn đoán nhiễm HIV sớm cho trẻ sinh ra từ mẹ nhiễm HIV.

Chính vì bản chất của xét nghiệm là tìm kháng thể kháng HIV giúp gián tiếp chẩn đoán cơ thể người đó đã nhiễm HIV, nên đòi hỏi thời gian “chờ” để cơ thể sản sinh kháng thể đủ để xét nghiệm phát hiện được.
    Khoảng thời gian này gọi là “thời kỳ cửa sổ”, được tính khoảng 3 tháng (một số rất ít trường hợp có thể dài hơn, lên đến 6 tháng dành cho người phơi nhiễm dùng PEP).
    Do vậy, tiêu chuẩn xác định âm tính đòi hỏi thỏa mãn một trong hai tình huống:
    - Xét nghiệm âm tính 2 lần liên tiếp, cách nhau ít nhất 3 tháng, không có hành vi nguy cơ nào phát sinh.
    - Xét nghiệm âm tính 1 lần, cách lần có hành vi nguy cơ gần nhất ít nhất 3 tháng.
    Một điểm cần lưu ý, do tính chất “âm thầm” của loại virus này, ngành y tế luôn khuyến cáo bệnh nhân đi xét nghiệm HIV càng sớm càng tốt, chứ không chờ đủ thời gian cửa sổ.Khi có hành vi nguy cơ trước đây, hay thậm chí vừa mới phát sinh hành vi nguy cơ trong tuần trước chẳng hạn, người đó vẫn nên đến làm xét nghiệm kiểm tra.
    Đây vừa là cơ hội để tham vấn viên cung cấp thêm thông tin về dự phòng, vừa là cơ hội để khách hàng được theo dõi, nhắc nhở cho những lần xét nghiệm tiếp theo cũng như có thể phát hiện nhiễm HIV sớm nhất có thể.
    Và khi tham vấn HIV, khách hàng có thể hiểu thêm về các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, và cũng có thể lựa chọn tầm soát nhằm phát hiện sớm những căn bệnh này.
    Nói tóm lại, khoảng thời gian 3 tháng được xem là mốc thời gian an toàn cho xét nghiệm tầm soát HIV nói chung
    .
    BS Nguyễn Tấn Thủ
    Trung tâm Nghiên cứu Ứng dụng Sức khỏe Nam giới

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    vâng ạ . cảm ơn anh

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    còn mình đă âm tính = pp té nhanh detemin sau n/c 81 ngày và được t/v là an toan 100% rồi

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    còn mình đă âm tính = pp té nhanh detemin sau n/c 81 ngày và được t/v là an toan 100% rồi
    Bạn yên tâm đã an toàn rồi.Phương pháp test nhanh không được khẳng định mẩu máu dương tính HIV.Vì quá nhạy bắt nhầm kháng thể khác cho ra dương tính giả,còn âm tinh thì yên tâm,làm gì test này không được khẳng định âm tính.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    cảm ơn a tuấn'bqt và mọi người,tôi đã yên tâm rồi nhưng t/c vẫn còn.khô miệng ,mệt đau mỏi chân tay măc dù đến giờ đã hơn 9 tháng

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    cảm ơn a tuấn'bqt và mọi người,tôi đã yên tâm rồi nhưng t/c vẫn còn.khô miệng ,mệt đau mỏi chân tay măc dù đến giờ đã hơn 9 tháng
    Những vấn đề này hoàn toàn không liên quan đến HIV.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    38
    Được cảm ơn 1 lần.
    đã hơn 9 tháng rồi ,mà sao lúc nào tôi cũng thấy mệt , đau ê ẩm nhất là vai và bắp tay mũi thì viêm xoang miệng thì khô ,có viêm niêm mạc miệng lưỡi lúc nào tôi cũng cho ràng mình đã gây ra tội lỗi là làm lây bệnh cho vợ con .con tôi đứa 13 tuổi và đứa 6t từ ngày đó sao thấy chúng gầy còm và lười ăn hẳn đi.còn vợ tôi thì tôi không giám gần gũi nữa ,cac anh chi ,cacf bạn hãy t/v chia sẻ với tôi nhé ,a tuấn a hieu ơi ,cho tôi xin ý kiến nhé

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    đã hơn 9 tháng rồi ,mà sao lúc nào tôi cũng thấy mệt , đau ê ẩm nhất là vai và bắp tay mũi thì viêm xoang miệng thì khô ,có viêm niêm mạc miệng lưỡi lúc nào tôi cũng cho ràng mình đã gây ra tội lỗi là làm lây bệnh cho vợ con .con tôi đứa 13 tuổi và đứa 6t từ ngày đó sao thấy chúng gầy còm và lười ăn hẳn đi.còn vợ tôi thì tôi không giám gần gũi nữa ,cac anh chi ,cacf bạn hãy t/v chia sẻ với tôi nhé ,a tuấn a hieu ơi ,cho tôi xin ý kiến nhé

Nếu có thì bạn nên khi đến bệnh viện khám bệnh khác,với HIV thì bạn không liên quan rồi.

Thông tin về chủ đề này