Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 80

Chủ đề: Sợ nhiễm HIV khi làm móng ở tiệm

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56

Sợ nhiễm HIV khi làm móng ở tiệm

Em đi làm móng ở tiệm và bị chảy máu,trước em có 1nguoi phụ nữ lạ làm nên em không biết họ có bị hiv hay không.Sợ quá sau hơn 1tháng e xét nghiệm combo âm tính.Sau 3tháng 20 ngaỳ e xét nghiệm cũng âm tính.Các anh chị cho e hỏi e an toàn chưa?hiện giờ e vẫn bị lưỡi trắng.Bac sĩ da liễu nói e bị lưỡi bản đồ nhưng sao 5 tháng rồi e vẫn không hết? E sợ lắm ạ vì e mới 28t thôi.Mong các anh chị có kinh nghiệm trả lời giúp e,e có nên xét nghiệm sau 6 tháng? Bị nấm lưỡi thì bao lâu soi tươi mới phát hiện ra a?vì e đi soi tươi 2 lần trong vòng 5 tháng đều không tìm thấy nấm nhưng lưỡi vẫn trắng ạ?e xin cảm ơn ạ
    ads
    Lần sửa cuối bởi sohai1234, ngày 26-04-2014 lúc 00:26.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    Bạn đã an toàn, không bị nhiễm HIV và HIV không có lây gián tiếp như thế.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Dạ anh cho e hỏi có khi nào hệ miễn dịch của e yếu nên không tìm thấy kháng thể lúc 3tháng không ạ? e nghe mọi người noi nếu cây kềm dính máu người nhiễm hiv thì mình sẽ bị lây

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    Thứ 1: sau 3 tháng âm tính chức tỏ bạn không hề bị HIV, không có chuyện cơ thể bạn yếu mà không sinh ra kháng thể sau 3 tháng. Thứ 2: giả dụ như người trước bạn bị HIV, và kiềm có dính máu của người đó, thì khi ra môi trường ngoài dưới tác động của nước và các dung dịch làm móng tay, virus HIV không thể tồn tại được. Khi mà bắt đầu làm móng, đầu kiềm chắc chắn đã tiếp xúc với nước, với 1 giọt máu nhỏ virus HIV không thể tồn tại. Thứ 3, nếu người trước bạn bị chảy máu đầm đìa, tràn lên cả kiềm thì bạn có nghĩ rằng kiểm vẫn để nguyên như vậy mà cắt lên chân bạn không! Nếu lượng máu lớn như vậy dính lên kiềm và ngay lập tức cắt ngay vào chân của bạn, làm bạn chảy máu thì bạn mới có nguy cơ.

5. Những thành viên đã cảm ơn StressQua cho bài viết này:

sohai1234 (26-04-2014)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Dạ vậy e k cần xn lại dug không ạ? Do lưỡi cứ bị trắng 5 tháng nay nên e cứ lo,gọi dt cho tổng đài 1900... sao họ cứ nói xn lại sau 6 tháng làm e hoang mang hơn, stress không ăn uong được,vì từ bé đến giờ e chưa bao giờ bị lưỡi trắng nên e mới sợ.A cho e hỏi đối tượng nào sẽ sinh ra khánh thể chậm sau 6 tháng vay ạ?

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    Bạn đừng stress nữa, stress rất nguy hiểm, stress làm suy giảm hệ miễn dịch và sinh ra nhiều bệnh kinh khủng, kể cả ung thư. Bạn phải loại bỏ ám ảnh ra khỏi đâu, nghĩ ngơi tịnh dưỡng tẩm bổ vào.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    3 tháng là đã xác định được 100% rồi! Bạn yên tâm. Bạn nên loại bỏ HIV ra khỏi đầu, stress quá lưỡi trắng hoài, gan thận suy nhược, nguy hiểm lắm nhé!

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Cho e hỏi lần nữa là vd máu của người nhiễm hiv dính ở kiềm,nếu người thợ lau bằng nước nhưng chưa sạch thì cũng không bị nhiễm ạ?vậy 1giọt máu sẽ không bị nhiễm? Vì e sợ máu vẫn còn dính ở kiềm thôi ạ! Hix sợ qua di

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    Vẫn không có nguy cơ , bạn yên tâm.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Sao tong đài và 1 so bác sĩ trên mạng họ cứ tư vấn 6 tháng vậy anh?như vậy sẽ khiến cho những nguoi đang chờ xet nghiệm như e rất hoang mang không biết cái nào đúng

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    Thứ nhất: các tư vấn viên nói 6 tháng xn là chưa cập nhật kiến thức. Thứ 2: các bài trên mạng internet bạn phải xem là họ đăng khi nào, bắt đầu từ năm 2013 các phương pháp x/n đã hoàn chỉnh hơn, nhạy hơn, hiệu quá hơn và làm rút ngắn thời gian xác định virus HIV xuống rất nhiều. cụ thể là rút ngắn xuống còn 3 tháng, một số phương pháp xác định ngay HIV ở 28 ngày.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Dạ nghe các anh tư vấn e cũng bơt lo phần nào.Bữa giờ cũng đọc nhieu bài trên diễn đàn nhưng vẫn cứ bị ám ảnh nên hom nay quyết định vào hỏi.E stress hơn 5 tháng nay rồi.Bữa giờ đợi đủ 6 tháng để làm xn tiếp.Thông tin trên mạng nhiều cứ đọc mỗi ngÀy nên bị lao đao,cứ luôn nghĩ mĩ mình co thể bị nhiễm hiv.5 tháng trôi qua thật quá kinh khủng đối với em.Không dám nói cho ai biết,không tap trung làm việc gì được

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1987 )
    trungan1987's Avatar
    Cảm ơn
    147
    Trích dẫn Gửi bởi sohai1234 Xem bài viết
    Dạ nghe các anh tư vấn e cũng bơt lo phần nào.Bữa giờ cũng đọc nhieu bài trên diễn đàn nhưng vẫn cứ bị ám ảnh nên hom nay quyết định vào hỏi.E stress hơn 5 tháng nay rồi.Bữa giờ đợi đủ 6 tháng để làm xn tiếp.Thông tin trên mạng nhiều cứ đọc mỗi ngÀy nên bị lao đao,cứ luôn nghĩ mĩ mình co thể bị nhiễm hiv.5 tháng trôi qua thật quá kinh khủng đối với em.Không dám nói cho ai biết,không tap trung làm việc gì được
    Trường hợp bạn là ko có nguy cơ... vì vậy bạn cứ yên tâm... dù bạn xn thêm đi nữa thì kết quả cũng vẫn âm tính...
    Còn bạn nói lưỡi bạn trắng... thì bạn thữ xem lưỡi của mọi ng xem... hầu như ai ai cũng phải có trắng hết bạn ah... bạn thữ cạo lưỡi xem ntn...
    Còn ko thì bạn uống Sting dâu ihhh... là lưỡi bạn đỏ ah...

15. Những thành viên đã cảm ơn trungan1987 cho bài viết này:

sohai1234 (29-04-2014)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Dạ e bị lưỡi bản đồ 5 tháng rồi k hết nen cư sợ bị hiv.Stress có gây ra bệnh lưỡi bản đồ k ạ?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Em đi làm móng ở tiệm và bị chảy máu,trước em có 1nguoi phụ nữ lạ làm nên em không biết họ có bị hiv hay không.Sợ quá sau hơn 1tháng e xét nghiệm combo âm tính.Sau 3tháng 20 ngaỳ e xét nghiệm cũng âm tính.Các anh chị cho e hỏi e an toàn chưa?hiện giờ e vẫn bị lưỡi trắng.Bac sĩ da liễu nói e bị lưỡi bản đồ nhưng sao 5 tháng rồi e vẫn không hết? E sợ lắm ạ vì e mới 28t thôi.Mong các anh chị có kinh nghiệm trả lời giúp e,e có nên xét nghiệm sau 6 tháng? Bị nấm lưỡi thì bao lâu soi tươi mới phát hiện ra a?vì e đi soi tươi 2 lần trong vòng 5 tháng đều không tìm thấy nấm nhưng lưỡi vẫn trắng ạ?e xin cảm ơn ạ
    Cho e hỏi lần nữa là vd máu của người nhiễm hiv dính ở kiềm,nếu người thợ lau bằng nước nhưng chưa sạch thì cũng không bị nhiễm ạ?vậy 1giọt máu sẽ không bị nhiễm? Vì e sợ máu vẫn còn dính ở kiềm thôi ạ! Hix sợ qua di
    Thứ bảy, 2/2/2013 10:32 GMT+7
    Lo lây nhiễm HIV khi cắt móng tay ở tiệm

Tôi thường đi làm móng ở tiệm. Nghe nhiều người nói nếu dùng chung kềm bấm móng tay với người bệnh HIV thì mình dễ bị lây, có đúng không?

Ảnh minh họa:Eva.

Từ đó đến nay tôi rất ngại phải ra tiệm làm móng, nếu có làm tôi yêu cầu họ phải sát trùng dụng cụ làm móng thật kỹ. Xin cho tôi hỏi có phải khi làm móng ở tiệm bằng kềm dính máu của người HIV trước đó thì mình rất dễ bị lây virus đúng không?
    Nước ngâm bàn tay, bàn chân khi làm móng đã dùng cho người bệnh HIV rồi lại ngâm cho tôi, trong khi chân tôi có vết thương hở, thì có nguy cơ bị lây nhiễm không? (Tamt..).
    Trả lời:
    Chào bạn,

Vấn đề của bạn cũng từng có rất nhiều người hỏi cách đây khoảng 10 năm. Đúng là nếu dùng chung có vật dụng có dây dính máu của người HIV thì nguy cơ bị lây nhiễm. Tuy nhiên nếu xét từng trường hợp cụ thể thì việc dùng chung kềm cắt da tay, khả năng bị lây nhiễm rất thấp.

Bạn nên nhớ, virus HIV là một dạng virus yếu. Nó sẽ chết khi không có môi trường sống thích hợp và chết bởi các dung dịch tẩy rửa.
    Thực tế hiện nay chưa có một trường hợp nào bị lây nhiễm HIV do dùng chung dụng cụ cắt móng tay với người bệnh.

Tuy nhiên để đảm bảo an toàn và vệ sinh, bạn nên sắm cho mình một bộ kềm riêng để sử dụng.

Tư vấn viên Tất Bửu
    Trung tâm tham vấn và hỗ trợ cộng đồng quận Bình Thạnh, TP HCM

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Dạ e bị lưỡi bản đồ 5 tháng rồi k hết nen cư sợ bị hiv.Stress có gây ra bệnh lưỡi bản đồ k ạ?
    Lưỡi bị sao thì đi khám, ko liên quan đến hiv vì kq xn sau hơn 3 tháng đã khẳng định 100% bạn ko nhiễm hiv.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Bị 1 lần là sợ tới già rồi! Hôm đó e quên mang theo kiềm,cứ ỷ y khong bị chảy máu.Lúc về 1 tháng sau bị lưỡi nên bắt đầu lo lắng.Vậy là e k cần xn lại nữa ạ? E có cạo lưỡi mỗi ngày nhưng nó bị bợn trắng kem như nấm chứ không phải bình thường như mọi người ạ

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Bị 1 lần là sợ tới già rồi! Hôm đó e quên mang theo kiềm,cứ ỷ y khong bị chảy máu.Lúc về 1 tháng sau bị lưỡi nên bắt đầu lo lắng.Vậy là e k cần xn lại nữa ạ? E có cạo lưỡi mỗi ngày nhưng nó bị bợn trắng kem như nấm chứ không phải bình thường như mọi người ạ
    Có nguy cơ đâu mà XN HIV, lưỡi bị chi thì đi khám tai mũi họng, k có liên quan đến HIV

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    56
    Dạ e cảm ơn các a tư vấn,stress lau wá nên bị ám ảnh wa! Làm sao xả stress ra bây giờ

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    26
    Bạn thư giản đi, trong đầu bạn phải xác định rõ là "mình không bị HIV, mình an toàn 100% với kết quả 3 tháng âm tính". Bạn có thể tập trung làm 1 việc gi đó, hoặc đi tán gẩu với bạn bè, hoặc hãy tâm sự cùng StressQua bạn sẽ hết stress.

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này