Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Hãy giúp em khỏi tàn phế suốt đời

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Hãy giúp em khỏi tàn phế suốt đời

Monday, 7 - April - 2014
    Nhìn cậu bé 14 tuổi chỉ toàn da bọc xương nằm một chỗ ai cũng xót lòng. Vì nhận thức của gia đình, vì thiếu tiền nên từ một cậu bé khỏe mạnh giờ em sắp trở thành người tàn phế.
    Gặp chị Y Prip, mẹ A Đang và cô con gái A Kênh đang chăm con ở bệnh viện nhưng chúng tôi không thể tiếp xúc được vì chị không biết tiếng Kinh. Mọi giao tiếp với bên ngoài cậu bé A Đang đều phải thông dịch cho mẹ và em. Cô em gái A Kênh 13 tuổi đầu cũng bị tật và cũng chỉ nhỏ như đứa trẻ lên 5.
    Theo em A Đang kể, cách đây gần 1 năm em trèo lên cây hái trái thì bị trượt chân té ngã từ độ cao khoảng 2m. Khi ngã vùng mông đập xuống đất, chấn thương cột sống em bị đau rất nhiều nhưng vẫn còn có thể gượng đi được, nên cũng không được đưa đi viện.
    Càng ngày em càng đau và mỗi lần đi đứng rất khó khăn chiếc lưng cứ còng lại và tháng sau thì em đau khắp cột sống lưng và không thể đi được nữa. Do bị chèn ép tủy sóng và em bị liệt nằm nhà 8 tháng trời không được thuốc men chạy chữa.
    Nằm lâu không được vận động chân tay em bị teo tóp lại chỉ còn da bọc xương. Dù vậy nhưng cậu bé vẫn rất minh mẫn và nhớ rành rọt từng giai đoạn xảy ra với mình.
    Cách đây 10 ngày, thầy giáo của em đã đưa em xuống bệnh viện để chữa trị, hy vọng em có cơ hội đi lại được. Số tiền đưa em xuống bệnh viện là do mạnh thường quân cho chứ gia đình em cũng không có đồng nào.
    Cô em gái A Kênh (13 tuổi) bị tật cũng theo mẹ chăm sóc A Đang
    Nhà A Đang có 7 anh chị em, đứa em nhỏ nhất mới 3 tuổi và người lớn nhất cũng chưa làm ra tiền nên cuộc sống gia đình rất khó khăn. Cha mẹ em làm rẫy trồng lúa và trồng sắn nuôi 7 anh chị em nên nhiều khi vẫn phải ăn đói. Bữa ăn của gia đình rất ít khi có thịt cá chủ yếu là cơm và rau sắn.
    Thông qua bé A Đang, chúng tôi hỏi mẹ em tại sao không đưa cháu đi chữa trị sớm thì được mẹ em trả lời không có tiền. Rồi chúng tôi hỏi tới khoản đóng viện phí, tiền ăn tiêu thì chị chỉ lắc đầu không biết và không có.
    Khi chúng tôi liên lạc với thầy Đinh Văn Truyền Hiệu trưởng Trường PT Dân tộc bán trú (xã Đắc An, huyện Ngọc Hồi) thầy cho biết: “Hoàn cảnh của gia đình em A Đang rất khó khăn thuộc diện hộ nghèo của địa phương.
    Nhà em rất đông anh em có tới 7 đứa mà các cháu lại còn rất nhỏ. Cả hai cha mẹ đều làm rẫy nên thu nhập không có gì đáng kể lại phải nuôi một đàn con nên rất túng thiếu. Nếu như không có sự giúp đỡ của mọi người thì có lẽ bé A Đang vẫn cứ phải nằm nhà thôi.
    Khi em A Đang học lớp 6, ở nhà trèo cây bị ngã, một phần do nhận thức của gia đình, một phần do không có tiền nên em A Đang không được chữa trị giờ mới bị thế này. Lúc đầu em còn có thể đi được nhưng thời gian sau bị liệt và nằm từ đó tới nay.
    Chúng tôi cũng đã kêu gọi mạnh thường quân giúp đỡ em và đưa em xuống đây điều trị hy vọng em có thể cứu được em khỏi tàn phế suốt đời”.
    Chúng tôi hiểu được rằng cái khó khăn vẫn còn đeo bám bà mẹ có 7 đứa con. Hai vợ chồng làm nương rẫy để kiếm đủ miếng cơm manh áo cho con cũng không hề đơn giản. Có lẽ câu nói đói ăn vụng, túng làm liều rất đúng trong trường hợp này vì thiếu tiền nhận thức kém nên bé A Đang mới bị liệt như hiện tại. Cha mẹ em không có khả năng giúp em chỉ còn hy vọng vào sự hỗ trợ từ cộng đồng.
    Mọi sự giúp đỡ xin gửi về:
    Gửi trực tiếp: Bạn đọc có thể đóng tiền tạm ứng viện phí trực tiếp cho em A Đang, Khoa Bỏng tại Phòng Tài chính kế toán hoặc Tổ trợ giúp bệnh nhân nghèo BV Nhi Đồng 2, TP.HCM hoặc anh A Bia thôn Đắc Blái, xã Đắc Ang, huyện Ngọc Hồi, tỉnh KonTum
    Nguồn: vietnamnet

2. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Thành Viên Chính Thức tôi ơi đừng tuyệt vọng's Avatar
    Cảm ơn
    5,142
    cần lắm một tấm lòng,các bạn ơi!

Thông tin về chủ đề này